ปัญหา 3BB และ TT&T : สอบถามเรื่องการ Load Balance หน่อยครับ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: ปัญหา 3BB และ TT&T : สอบถามเรื่องการ Load Balance หน่อยครับ

โพสต์โดย yungyumyai เมื่อ อังคาร 16 พ.ย. 2010 5:36 pm

Re-sending ...
sending PADI ---
init_ses: creating socket
มันหมายความว่าไงเหรอครับ
พอดีมันอยู่ใน log อะครับ
yungyumyai

Re: ปัญหา 3BB และ TT&T : สอบถามเรื่องการ Load Balance หน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 16 พ.ย. 2010 7:02 pm

yungyumyai เขียน:Re-sending ...
sending PADI ---
init_ses: creating socket
มันหมายความว่าไงเหรอครับ
พอดีมันอยู่ใน log อะครับ

• copy แบบยาวๆ หน่อยได้มั๊ยครับผม เพราะอันนี้มันน้อยไปหน่อยอะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ปัญหา TT&T : สอบถามเรื่องการ Load Balance หน่อยครับ

โพสต์โดย extreme เมื่อ อังคาร 24 พ.ค. 2011 3:34 am

sys2u เขียน:
BugReport_Send เขียน:สรุปแล้วในหน้า Load Balanced ต้องปรับอะไรบ้างครับ

อ่านไปอ่านมา มึน = ="

ช่วยแคปหน้าจอได้ก็ดีนะครับ จะได้เห็นภาพ ^^

• ที่หน้าเมนู "System Management -> Dual-WAN"

1. เอาเช็คที่ 'Default Gateway' ออกไป (ไม่ใช้การตรวจสอบอันนี้ครับ)

2. ในส่วนของ ISP Host ให้ระบุ IP Address ของ DNS Server ของ True ก็ได้ครับ คือ '203.144.207.49' หรือจะใส่เป็น IP Address ของ Host ที่ไหนก็ได้ที่เราคิดว่าสามารถใช้เป็นหลักอ้างอิงในการตรวจสอบ Internet ได้ครับ เช่น SYS2U.COM -> 203.150.231.71 แต่ถ้าเซอร์เวอร์ของ SYS2U.COM ล่มไป มันก็จะเข้าใจว่า Internet ล่มนะครับ :D

รูปภาพ

ถ้าผมใช้งานเน็ต 1 เส้น ไม่ได้ใช้งานฟังชั่น loadbalance
ผมปิดฟังชั่นนี้ โดยการติ๊กถูกออกจาก คำสั่ง enable network service detection ได้ไหมครับ เน็ต1 เส้นนั้นจะมีผลอะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
extreme

Re: ปัญหา TT&T : สอบถามเรื่องการ Load Balance หน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 24 พ.ค. 2011 1:18 pm

extreme เขียน:ถ้าผมใช้งานเน็ต 1 เส้น ไม่ได้ใช้งานฟังชั่น loadbalance
ผมปิดฟังชั่นนี้ โดยการติ๊กถูกออกจาก คำสั่ง enable network service detection ได้ไหมครับ เน็ต1 เส้นนั้นจะมีผลอะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

• สามารถทำได้เลยครับ ไม่มีผลอะไรครับ เพราะเรามี net แค่ 1 เส้น ยังงัยก็จะต้องใช้งานแค่เส้นนั้นอยุ่แล้วครับ ดังนั้นตัว enable network service detection จะไม่มีผลใดๆ ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200