วิธีการติดตั้ง VPN แบบ PPTP Connection ใน Windows 7

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: วิธีการติดตั้ง VPN แบบ PPTP Connection ใน Windows 7

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 20 ก.พ. 2010 12:56 pm

GeForZero เขียน:สวัสดีครับ ผมลองทำแล้วนะครับ แต่มันเชื่อมต่อไม่สำเร็จ error ตามภาพนะครับ รบกวนชี้แนะด้วย

• PPTP Server เป็นอุปกรณ์อะไร หรือ Server อะไรครับ ? เพราะดูแล้วตัว Username / Password น่าจะกำหนดไม่ถุกต้องครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีการติดตั้ง VPN แบบ PPTP Connection ใน Windows 7

โพสต์โดย GeForZero เมื่อ เสาร์ 20 ก.พ. 2010 7:54 pm

sys2u เขียน:
GeForZero เขียน:สวัสดีครับ ผมลองทำแล้วนะครับ แต่มันเชื่อมต่อไม่สำเร็จ error ตามภาพนะครับ รบกวนชี้แนะด้วย

• PPTP Server เป็นอุปกรณ์อะไร หรือ Server อะไรครับ ? เพราะดูแล้วตัว Username / Password น่าจะกำหนดไม่ถุกต้องครับ

ผมใช้ RV042 เป็น Server ครับ พอดีเพิ่งติดตั้งเสร็จก็เลยอยากจะเข้าไปเช็คพวก access point ในระบบเพิ่มเติมน่ะครับ ตอนนี้ผมสามารถ remote management เข้าที่ RV042 ได้แล้วที่ port 8080 ครับ เห็นว่า PPTP มันง่ายดีก็เลยอยากลองดูก่อนเพราะยังไม่อยากไปเซ็ต client-to-gateway นะครับ
GeForZero

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 21 ก.พ. 2010 9:24 pm

GeForZero เขียน:
sys2u เขียน:

ผมใช้ RV042 เป็น Server ครับ พอดีเพิ่งติดตั้งเสร็จก็เลยอยากจะเข้าไปเช็คพวก access point ในระบบเพิ่มเติมน่ะครับ ตอนนี้ผมสามารถ remote management เข้าที่ RV042 ได้แล้วที่ port 8080 ครับ เห็นว่า PPTP มันง่ายดีก็เลยอยากลองดูก่อนเพราะยังไม่อยากไปเซ็ต client-to-gateway นะครับ

• ถ้าอย่างนั้นไม่น่าจะมีอะไรผิดนะครับ เพราะว่าตัวอย่างการทำ PPTP ที่แสดงมาก็ทดสอบระหว่าง Windows 7 กับ Linksys RV042 PPTP Server ครับผม ยังงัยลองตรวจสอบ DDNS ว่า hostname ถูกต้องหรือไม่ด้วยนะครับ หรือจะลองเอา Public IP Address ของ Linksys RV042 ที่ได้ ณ ขณะนั้นมาใส่ก่อนเพื่อทดสอบก็ได้ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย GeForZero เมื่อ จันทร์ 22 ก.พ. 2010 8:17 pm

ตอนนี้ผมเจอปัญหาใหม่ครับ 55 รบกวนอีกแล้วละ
คือผมสามารถ connect ได้แล้วนะครับ คาดว่าของเก่าน่าจะเบลอใส่รหัสผิดครับ แต่ปัญหาก็คือ ผมไม่สามารถเรียกใช้งานเครื่องที่อยู่ในฝั่ง RV042 ได้ รายละเอียดตามนี้นะครับ

ฝั่ง remote all-in-one ip : 192.168.2.1
notebook ของผมตั้ง static ip : 192.168.2.222

ฝั่ง RV042 ip: 192.168.2.1
access point 1-6 ip: 192.168.2.30-35

ปัญหาอย่างที่บอกครับ จริงๆ ผมต้องการที่จะ vpn เข้ามาเพื่อ config access point หรือสั่ง restart บ้างในบางเวลารวมถึงเช็คสถานะเบื้องต้นด้วยครับ แต่มันมองไม่เห็นอะ

ไม่แน่ใจว่าเพราะทั้งสองฝั่งเป็น ip วงเดียวกันหรือเปล่าครับ จึงเกิดปัญหานี้ ผมได้แนบไฟล์มาให้ดูด้วย
แนบไฟล์
vpn.jpg (113.41 KiB) เปิดดู 14856 ครั้ง
GeForZero

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 22 ก.พ. 2010 10:40 pm

GeForZero เขียน:ตอนนี้ผมเจอปัญหาใหม่ครับ 55 รบกวนอีกแล้วละ
คือผมสามารถ connect ได้แล้วนะครับ คาดว่าของเก่าน่าจะเบลอใส่รหัสผิดครับ แต่ปัญหาก็คือ ผมไม่สามารถเรียกใช้งานเครื่องที่อยู่ในฝั่ง RV042 ได้ รายละเอียดตามนี้นะครับ

ฝั่ง remote all-in-one ip : 192.168.2.1
notebook ของผมตั้ง static ip : 192.168.2.222

ฝั่ง RV042 ip: 192.168.2.1
access point 1-6 ip: 192.168.2.30-35

ปัญหาอย่างที่บอกครับ จริงๆ ผมต้องการที่จะ vpn เข้ามาเพื่อ config access point หรือสั่ง restart บ้างในบางเวลารวมถึงเช็คสถานะเบื้องต้นด้วยครับ แต่มันมองไม่เห็นอะ

ไม่แน่ใจว่าเพราะทั้งสองฝั่งเป็น ip วงเดียวกันหรือเปล่าครับ จึงเกิดปัญหานี้ ผมได้แนบไฟล์มาให้ดูด้วย

• ก็อาจจะเป็นทั้งในกรณีที่เป็นไปได้ และก็อาจจะไม่ใช่ครับ เอาแบบนี้ครับ ลองเปลี่ยน IP Address ฝั่งเราให้เป็นคนละวงก่อนได้มั๊ยครับ เพราะจะได้ตัดปัญหาเรื่อง IP วงเดียวกันออกไปก่อนครับ + ถ้าเปลี่ยน IP แล้วก็ยังไม่ได้ ให้เข้าไปกำหนด Gateway ของ AP ทั้งหมดให้ชี้ไปที่ Linksys RV042 แล้วทดสอบอีกครั้งครับผม

sys2u

โพสต์โดย GeForZero เมื่อ อังคาร 23 ก.พ. 2010 10:33 am

พอดีว่าถ้าจะเปลี่ยน ip ของฝั่ง remote มันเป็นเรื่องที่ค่อนข้างยากเอาการครับ ติดปัญหาหลายอย่างเลย

ถามต่อนิดนึงก่อนนะครับ งั้นถ้า vpn เข้ามาเพื่ออะไรละครับงานนี้ เข้ามาแล้วไม่สามารถรู้จักเครื่องในระบบได้เลย ปล.ลืมบอกไปว่า PPTP server ผมตั้งให้แจก ip 192.168.2.206-210 ครับ
GeForZero

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 23 ก.พ. 2010 11:20 am

GeForZero เขียน:พอดีว่าถ้าจะเปลี่ยน ip ของฝั่ง remote มันเป็นเรื่องที่ค่อนข้างยากเอาการครับ ติดปัญหาหลายอย่างเลย

ถามต่อนิดนึงก่อนนะครับ งั้นถ้า vpn เข้ามาเพื่ออะไรละครับงานนี้ เข้ามาแล้วไม่สามารถรู้จักเครื่องในระบบได้เลย ปล.ลืมบอกไปว่า PPTP server ผมตั้งให้แจก ip 192.168.2.206-210 ครับ

• อืมมมม คือสงสัยต้องอธิบายยาวหน่อยนะครับ

ขั้นตอนการทำงานบน LAN / Wireless

• โดยปกติหลักการทำงานของ LAN หรือ Wireless จะเหมือนกัน คือ สมมุติว่าเรามีเครื่อง A และ B อยู่บน LAN เดียวกัน ถ้าเครื่อง A ต้องการที่ติดต่อกับเครื่อง B สิ่งที่เครื่อง A จะต้องทำก็คือ
    1. ตรวจสอบว่าเครื่อง B อยู่บน LAN เดียวกับตัวเองหรือไม่ ? ซึ่งวิธีการตรวจสอบจะใช้การดูว่า IP Address / Subnet Mask ของเครื่อง B เป็นวงเดียวกับเครื่อง A หรือไม่ ?
    2. ในกรณีที่เครื่อง A และ B อยู่ใน LAN วงเดียวกัน ขั้นตอนต่อไป เครื่อง A จะส่ง ARP Packet เพื่อสอบถามลงไปในระบบ LAN ว่า Mac Address ของเครื่อง B คืออะไร เมื่อเครื่อง B ได้รับ ARP Packet แล้ว ก้จะตอบกลับมาหาเครื่อง A พร้อมกับส่ง MAC Address ของตัวเองกลับมาเพื่อให้เครื่อง A เริ่มขั้นตอนการรับ-ส่งข้อมูลระหว่างกันครับ
    3. แต่ถ้าในกรณีที่เครื่อง A และ B ไม่ได้อยู่ใน LAN เดียวกัน ซึ่งแสดงว่าเป็นคนละวงกัน ขั้นตอนก็จะเปลี่ยนไป ซึ่งก็คือ เมื่อเครื่อง A ตรวจสอบแล้วพบว่าเครื่อง B ไม่ได้อยู่ใน LAN เดียวกัน สิ่งต่อมาที่จะทำก็คือ ส่ง Packet ของเครื่อง A ไปยัง Gateway ที่เครื่อง A ชี้อยู่เพื่อส่งต่อออกไปยัง Router ฝั่งปลายทางเพื่อค้นหาเส้นทางต่อไป
    4. ขั้นตอนเบื้องต้นมีประมาณนี้ครับ

• เราพักในส่วนของขั้นตอนข้างบนไว้ก่อนนะครับ ลองมาดูวิธีการทำงานของ PPTP กันบ้าง นะครับ

ขั้นตอนการทำงานของ PPTP

• PPTP เป็นการทำงานที่เรียกว่า Non Split-Tunneling Protocol ซึ่งความหมายของมันก็คือ ถ้าเราเชื่อมต่อ PPTP Server เข้าไปแล้ว เราจะได้ IP Address ของเครื่อง Server ที่ฝั่งปลายทางส่งมาให้เรา จากนั้นเครื่องของเราจะสร้างท่อ (Tunneling) ขึ้นมาเชื่อมต่อกับฝั่งปลายทางคร่อมไปบนเครือข่าย Internet โดยการใช้งานของเราจะถูกสั่งให้ไปที่ปลายทางเท่านั้น เช่น ถ้าเครื่องที่เราเชื่อมต่อ PPTP Server ไว้ต้องการเล่น Internet มันจะไม่ได้เล่น Internet ของฝั่งต้นทาง แต่มันจะวิ่งผ่านท่อออกไปยังฝั่ง PPTP Server เพื่อไปใช้งาน Internet ที่ฝั่งตรงกันข้ามแทน รูแบบนี้เราเรียกว่า -> Non Split-Tunneling Protocol

สรุป

• OK เมื่อเราได้ Background แบบนี้แล้ว ก็กลับมาเข้าเรื่องของเราครับ ปัญหาของผมคือว่า

• เนื่องจาก Access Point มันเป็น วงเดียวกันกับ การ์ดแลน + PPTP Adapter (วงเดียวกันทั้งคู่) ดังนั้นผมไม่แน่ใจว่า Windows มันจะจัดการอย่างไร ? เช่น มองว่าเครื่อง AP อยู่ใน LAN เดียวกัน แล้วส่ง ARP Packet ออกไปเพื่อถาม MAC Address ซึ่งในกรณีนี้ไม่มีทางเจอ เพราะ AP ไม่ได้อบู่บน LAN เดียวกัน ? หรือ Windows สั่งงานผ่าน PPTP Mini Port ที่ครอบการทำงานของ LAN Adapter อยู่ มองว่ามันจะต้องวิ่งผ่านท่อออกไปฝั่งโน้นเท่านั้น ซึ่งในกรณีแบบนี้อาจจะต้องกำหนด Gateway ที่บนอุปกรณ์ AP ทั้งหมดด้วยครับ ?

• ดังนั้นในขั้นตอนของการใช้งาน VPN ที่เราจะต้องนึกอยู่เสมอก่อนการใช้งานนั่นก็คือ จะต้องหลีกเลี่ยงการใช้ IP Address / Subnet Mask ที่ซ้ำกันทั้งต้นทาง และปลายทาง เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาในลักษณะแบบนี้ ซึ่งเวลาหาว่าเกิดจาดอะไรจะค่อนข้างหายากพอสมควรครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย GeForZero เมื่อ อังคาร 23 ก.พ. 2010 10:13 pm

โฮ่ๆ...รวดเร็วๆ และกระจ่างเช่นเคยนะครับ ขอบคุณมากมายครับ

วันนั้นผมบอกว่าเชื่อมต่อได้ใช่ไหมครับ...ผมต่อกับ net TOT
แต่ออกมาอยู่ที่ทำงานมันต่อไม่ได้อีกแล้วครับ ขึ้นเหมือนเดิมเลย (รบกวนไปดูหน้าต่างเดิมใน rep ก่อนหน้านี้นะครับ) เริ่มงงอีกแล้วครับ ง่ะ...ก็เลยลองย้ายไปเรื่อยๆ ไปใช้เน็ตของ 3BB, TOT, TTT แต่ก็ยังเข้าไม่ได้อยู่ดีครับ สงสัยวิธี PPTP ผมจะใช้งานไม่ได้ซะละ

ไม่ทราบว่ามีข้อสังเกตอะไรบ้างไหมครับ ที่ผ่านๆ มาเคยมีอาการแบบนี้บ้างไหมครับผม
GeForZero

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 23 ก.พ. 2010 11:27 pm

GeForZero เขียน:โฮ่ๆ...รวดเร็วๆ และกระจ่างเช่นเคยนะครับ ขอบคุณมากมายครับ

วันนั้นผมบอกว่าเชื่อมต่อได้ใช่ไหมครับ...ผมต่อกับ net TOT
แต่ออกมาอยู่ที่ทำงานมันต่อไม่ได้อีกแล้วครับ ขึ้นเหมือนเดิมเลย (รบกวนไปดูหน้าต่างเดิมใน rep ก่อนหน้านี้นะครับ) เริ่มงงอีกแล้วครับ ง่ะ...ก็เลยลองย้ายไปเรื่อยๆ ไปใช้เน็ตของ 3BB, TOT, TTT แต่ก็ยังเข้าไม่ได้อยู่ดีครับ สงสัยวิธี PPTP ผมจะใช้งานไม่ได้ซะละ

ไม่ทราบว่ามีข้อสังเกตอะไรบ้างไหมครับ ที่ผ่านๆ มาเคยมีอาการแบบนี้บ้างไหมครับผม

• อืมมม ปกติก็ไม่ต้องมีอะไรมากนะครับ ถ้า network ของเราไม่โดนอะไรบล็อค PPTP Service ไว้ ก็จะต้องสามารถเชื่อมต่อได้โดยปกติครับผม คงจะต้องตรวจสอบเรื่อง Firewall หรือ VPN Passthrough ว่าปิดไว้หรือไม่ครับ นอกเหนือจากนี้ก้ไม่น่าจะมีอะไรแล้วละครับ อ้อ อาจจะมีเรื่อง DDNS อีกเรื่องครับ ว่าชื่อของ Gateway ที่เราใส่ไปนั้นถูกต้องกับ WAN IP ที่เราเปิดบริการอยู่หรือไม่ครับ

• จริงๆ PPTP Server บน RV042 นี่ไม่ค่อยมีใครใช้งานแล้วมีปัญหาเลยนะครับ เพราะมันง่ายมาก เร็ว สะดวก ครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย GeForZero เมื่อ พุธ 24 ก.พ. 2010 12:02 pm

แบบนี้เป็นไปได้ไหมครับว่า ผมดันไปเซ็ต firewall ของ modem ไว้ ... เพราะที่ rv042 ผมก็เปิดหมดทุกอย่างแล้วนะครับเนี่ย กลุ้มจริงๆ
GeForZero

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200