RV042 outlook hotmail msn ไม่ได้เลยครับ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

RV042 outlook hotmail msn ไม่ได้เลยครับ

โพสต์โดย hippo77 เมื่อ พุธ 22 เม.ย. 2009 3:59 pm

ติดตั้งทรู4m สองเล้นใช้routerที่ทรูแถมให้ทั้งสองตัวเรย set เปน bridgeทั้งสองตัวแล้ว
ต่อเข้าrv042แล้ว ผมไม่ได้แยกเป็นเน็ทหรือเกมส์นะครับ เพราะเอาไว้ใช้ในออฟฟิส
เกิดปัญหา พนักงานใช้งานoutlookไม่ได้ เข้าหน้าhotmailแต่loginแล้วค้าง เข้าต่อไม่ได้ msnก้อเข้าไม่ได้...เปนทุกเครื่องเรย ยกเว้นเครื่องผม เครื่องผมใช้vista พนักงานเปนxp ไม่ทราบเกี่ยวกันไหม

แก้ไงดีครับ...พนักงานทำงานไม่ได้เรย ช่วยด้วยครับ พอดีที่ออฟฟิสไม่มีITด้วย ผมเรยต้องนั่งแก้เอง ไม่ค่อยมีความรู้ด้วย...รบกวนด้วยครับ
hippo77

Re: RV042 outlook hotmail msn ไม่ได้เลยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 22 เม.ย. 2009 4:42 pm

hippo77 เขียน:ติดตั้งทรู4m สองเล้นใช้routerที่ทรูแถมให้ทั้งสองตัวเรย set เปน bridgeทั้งสองตัวแล้ว
ต่อเข้าrv042แล้ว ผมไม่ได้แยกเป็นเน็ทหรือเกมส์นะครับ เพราะเอาไว้ใช้ในออฟฟิส
เกิดปัญหา พนักงานใช้งานoutlookไม่ได้ เข้าหน้าhotmailแต่loginแล้วค้าง เข้าต่อไม่ได้ msnก้อเข้าไม่ได้...เปนทุกเครื่องเรย ยกเว้นเครื่องผม เครื่องผมใช้vista พนักงานเปนxp ไม่ทราบเกี่ยวกันไหม

แก้ไงดีครับ...พนักงานทำงานไม่ได้เรย ช่วยด้วยครับ พอดีที่ออฟฟิสไม่มีITด้วย ผมเรยต้องนั่งแก้เอง ไม่ค่อยมีความรู้ด้วย...รบกวนด้วยครับ

• ส่วนใหญ่ที่พบจะเป็นปัญหาที่ Modem ที่แถมมาครับ แก้ไขโดยทดลองใช้ ADSL Modem (* อย่าใช้ตัวที่แถมมากับ ISP ) นำไปติดตั้ง แค่นี้ก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: RV042 outlook hotmail msn ไม่ได้เลยครับ

โพสต์โดย hippo77 เมื่อ พุธ 22 เม.ย. 2009 5:09 pm

เด่วผมลองดูครับ ต้องเปลี่ยนทั้งสองตัวเรยปะครับ หรือลองตัวใดตัวนึงก้อพอแล้ว...

ถามต่อนิดนึงครับ ผมสงสัยว่าทำไมเครื่องผมเข้าได้อยู่คนเดียวเรยอะครับ....

ขอบคุณครับ
hippo77

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 22 เม.ย. 2009 5:20 pm

hippo77 เขียน:เด่วผมลองดูครับ ต้องเปลี่ยนทั้งสองตัวเรยปะครับ หรือลองตัวใดตัวนึงก้อพอแล้ว...

ถามต่อนิดนึงครับ ผมสงสัยว่าทำไมเครื่องผมเข้าได้อยู่คนเดียวเรยอะครับ....

ขอบคุณครับ

• ทดลองเปลี่ยนแค่ 1 ตัวก่อน แล้วลองใช้แค่ 1 WAN ว่าใช้งานได้ปกติหรือไม่ครับ

• เท่าที่ผ่านมาจะเป็นกรณีแบบนี้เกือบทุกครั้ง โดยจะมีแค่พีซี 1 ครื่องเท่านั้นที่ใช้ได้ครับ นอกนั้นจะไม่สามารถใช้งานได้เลย ซึ่งสันนิษฐานว่าน่าจะเกิดจาก Firmware ของ ADSL Modem ที่แถมมากับ ISP ได้มีการ Modified ให้สำหรับใช้งานแบบ Home Use ดังนั้นมันเลยเพี้ยนๆ แบบนี้ครับ :D

* เท่าที่พบส่วนใหญ่จะเป็น Moem ของ True ด้วยครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200