เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

โพสต์โดย skybird09 เมื่อ พุธ 21 ก.ย. 2011 9:40 pm

เช็ตหน้านี้ถูกต้องแล้วใช่ไหมครับขอบคุณครับ ส่วนหน้าอื่นผมไม่แน่ใจเลยครับ
ส่วนเรื่องที่เปิดyoutube หลายหน้านั้น อินเตอร์เน็ทจะdown อย่างเห็นได้ชัดครับ
ส่วนการต่อตรงจากADSLนั้น คงต้องขอเอาไว้เป็นตอนดึกๆครับ ไว้จะมาอัพเดทครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
skybird09

Re: เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 21 ก.ย. 2011 10:41 pm

skybird09 เขียน:เช็ตหน้านี้ถูกต้องแล้วใช่ไหมครับขอบคุณครับ ส่วนหน้าอื่นผมไม่แน่ใจเลยครับ
ส่วนเรื่องที่เปิดyoutube หลายหน้านั้น อินเตอร์เน็ทจะdown อย่างเห็นได้ชัดครับ
ส่วนการต่อตรงจากADSLนั้น คงต้องขอเอาไว้เป็นตอนดึกๆครับ ไว้จะมาอัพเดทครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• ดูแล้ว config ไม่น่าจะมีปัยหาอะไรนะครับผม คิดว่าถ้าเปิด Youtube หลายๆ หน้าปกติก็จะช้าอยู่แล้วนะครับ แต่ก็อย่างที่แจ้งนะครับ ถ้า Youtube อันนั้นไม่ได้เก็บไฟล์ไว้ที่ Server ของ Yuetube ที่เมืองไทย โดยปกติก็จะช้าอยู่แล้วนะครับ แต่ถ้าเปิดหลายๆ หน้าก็จะยิ่งใช้งานมากขึ้นครับ ต้องลองทดสอบดูนะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย skybird09 เมื่อ ศุกร์ 23 ก.ย. 2011 11:46 pm

sys2u เขียน:
skybird09 เขียน:เช็ตหน้านี้ถูกต้องแล้วใช่ไหมครับขอบคุณครับ ส่วนหน้าอื่นผมไม่แน่ใจเลยครับ

• ดูแล้ว config ไม่น่าจะมีปัยหาอะไรนะครับผม คิดว่าถ้าเปิด Youtube หลายๆ หน้าปกติก็จะช้าอยู่แล้วนะครับ แต่ก็อย่างที่แจ้งนะครับ ถ้า Youtube อันนั้นไม่ได้เก็บไฟล์ไว้ที่ Server ของ Yuetube ที่เมืองไทย โดยปกติก็จะช้าอยู่แล้วนะครับ แต่ถ้าเปิดหลายๆ หน้าก็จะยิ่งใช้งานมากขึ้นครับ ต้องลองทดสอบดูนะครับผม

ปัญหานี้พอจะแก้ได้แล้วเพราะว่าผมไปปิดไฟวอ ในตัวRV042 ปัญหานี้ลดลงเยอะครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวไหมครับ
skybird09

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 24 ก.ย. 2011 12:54 am

skybird09 เขียน:
sys2u เขียน:

ปัญหานี้พอจะแก้ได้แล้วเพราะว่าผมไปปิดไฟวอ ในตัวRV042 ปัญหานี้ลดลงเยอะครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวไหมครับ

• ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ เพราะว่า firewall ไม่น่าจะมีผลต่อความเร็วถึงขนาดนั้นอะครับ เต็มที่ก็น่าจะแค่มีผลต่อความเร็วประมาณ 1% เท่านั้นนะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย skybird09 เมื่อ เสาร์ 24 ก.ย. 2011 3:03 pm

ผมก็ไม่ทราบว่ามันเป็นที่ตรงไหนเหมือนกันครับ ปัญหามาตลอดเลย หลังจากใช้เน็ต2เส้น^^ ยังไงก็ขอบคุณครับ
skybird09

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 24 ก.ย. 2011 3:54 pm

skybird09 เขียน:ผมก็ไม่ทราบว่ามันเป็นที่ตรงไหนเหมือนกันครับ ปัญหามาตลอดเลย หลังจากใช้เน็ต2เส้น^^ ยังไงก็ขอบคุณครับ

• แปลกดีครับผม อาจจะเป็นเพราะ firmware ตัวใหม่ด้วยละครับ ช่วงแรกๆ เลยเพี้ยนๆ อยู่นิดนึงนะครับ เดี่ยวลองใช้ไปซักพักก่อนนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย skybird09 เมื่อ เสาร์ 24 ก.ย. 2011 9:11 pm

ยังต้องรอกันต่อไป แหะๆ
skybird09

โพสต์โดย koruma เมื่อ เสาร์ 15 ต.ค. 2011 2:50 am

ผมมีเน็ต 2 เส้น TOT กับ 3BB ต่อเข้า RV042 ใช้แบบ POE เซตโมเด็ม บริดโหมด ใช้ได้ปกติ
พอดีมีเน็ต True แบบเคเบิ้ลมาเลยลองใช้ดู มันไม่สามารถต่อเข้ากับ RV042 ได้ครับ ลองตั้งหลายแบบแล้ว
ไม่ทราบพอจะมีวิธีการเซตมั๊ยครับ ความต้องการคือ wan1 ใช้ true และ wan2 ใช้ 3bb
ตอนนี้ wan2 ของ 3bb ใช้ได้ปกติ ครับ แต่ wan1 ของtrue ผมคั้งเป็น obtain automatic มันได้ ip และ dns จาก router modem ของtrue มาอยู่ แต่ไม่สามารถออกเน็ตได้ครับ
โมเด็มของtrue รุ่น Thomson TCW 750-4
koruma

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ เสาร์ 15 ต.ค. 2011 11:47 am

koruma เขียน:ผมมีเน็ต 2 เส้น TOT กับ 3BB ต่อเข้า RV042 ใช้แบบ POE เซตโมเด็ม บริดโหมด ใช้ได้ปกติ
พอดีมีเน็ต True แบบเคเบิ้ลมาเลยลองใช้ดู มันไม่สามารถต่อเข้ากับ RV042 ได้ครับ ลองตั้งหลายแบบแล้ว
ไม่ทราบพอจะมีวิธีการเซตมั๊ยครับ ความต้องการคือ wan1 ใช้ true และ wan2 ใช้ 3bb
ตอนนี้ wan2 ของ 3bb ใช้ได้ปกติ ครับ แต่ wan1 ของtrue ผมคั้งเป็น obtain automatic มันได้ ip และ dns จาก router modem ของtrue มาอยู่ แต่ไม่สามารถออกเน็ตได้ครับ
โมเด็มของtrue รุ่น Thomson TCW 750-4

ลองStatic Ip ของ Wan ที่เข้า Rv ดู ครับโดยเอาให้ตรงกับคอมที่ต่อกับ CabLemodem เลย ทั้ง Ip Subnet Gateware Dns
ถ้ายังไม่ได้คงต้องโคลนmac ที่ wan ของ rv ให้ตรงกับคอมที่เราเคยใช้งานได้
vit_et07

โพสต์โดย koruma เมื่อ เสาร์ 17 ธ.ค. 2011 3:17 pm

ขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมครับ
ในส่วนของการแยกเน็ตกับเกมส์ และรวม 2 ลิงค์ สามารถทำควบคู่กันได้มั๊ย
แล้วในส่วนของ System Magnagement หัวข้อ When Fail ต้องเซตเป็นค่าอะไร เห็นมี 2 ตัวเลือก แต่ละตัวต่างกันตรงไหน มีข้อดีข้อเสียอย่างไร
ผมเป็นเจ้าของร้านเกมส์ครับต้องการแยกเน็ตกับเกมส์ เซตค่าต่างๆตามเว็ปแล้ว แต่ยังไม่เข้าใจฟังก์ชั่นนี้
ตรงหัวข้อ When Fail เนี่ยแหละครับ ตัวเลือก Remove the connection พอจะเข้าใจว่ามันจะสลับไปใช้อีกเส้นเลย
แต่อีกตัวคืออะไร แปลตามความหมายแค่แจ้งข้อผิดพลาดหรือเปล่า แล้วมันจะวิ่งไปใช้อีกเส้นไหม
เพราะผมลองเซตดู ถ้าเลือก Remove the connection มันจะสลับไปใช้อีกเส้น แต่ แยกเน็ตกับเกมส์ไม่ขาด ถ้าเลือกอีกตัวเลือกเน็ตกับเกมส์แยกกันขาดถ้าเส้นเน็ตล่มมันก็จะออกเน็ตไม่ได้เลยจนกว่าเน็ตจะเชื่อมได้ปกติจึงจะเล่นได้
รบกวนชี้แนะด้วยครับ
:D
แนบไฟล์
ntitled.PNG (47.11 KiB) เปิดดู 12836 ครั้ง
koruma

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200