เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

โพสต์โดย aleef_idear เมื่อ อาทิตย์ 21 มี.ค. 2010 9:37 am

sys2u เขียน:
psx เขียน:ขอสอบถามครับ
3.> รบกวนอีกข้อครับ ถ้าผมต้องการจะเข้าหน้า Web Config ที่ตัว Modem จะทำอย่างไรครับ
เมื่อก่อน ก่อนที่จะเพิ่ม RV042 ก็สามารถ Login เข้าหน้า Browser ได้ปกติ แต่ตอนนี้ เพิ่ม RV042 แล้ว เข้าไป Remote ตัว Modem ไม่ได้ อยากรบกวนคุณ Sys2u ด้วยครับ
ขอบคุณครับ :)
psx

• ครับ พอเรากำหนดให้ทำงานเป็น Bridge Mode แล้วมันก็จะตัดไปเลยครับ โดย Linksys RV042 จะไม่ได้มองว่าอุปกรณ์ข้างหน้าที่เชื่อมต่ออยู่เป็น Router ครับ ดังนั้นถ้าจะเข้าหน้า Admin ก็จะต้องเอาสายแลนไปเสียบโดยตรงครับ :D

* ปกติถ้าเป็น Linksys WRT54GL + DD-WRT หรือ Tomato เราจะฝัง Script เข้าไปได้เพื่อทำ Transparent ครับ แต่ถ้าเป็นตัว Linksys RV042 ตอนนี้กำลังหาวิธีอยู่ครับ

ในกรณีแบบนี้จะสามารถประยุคแบบนี้ได้มั้ยคับ

คือผมมี RV042 ทำโหลดบาลานซ์อยู่ แล้วต่อสายแลนออกไปที่ AP เพื่อปล่อยสัญญาณออกทาง Wireless อย่างเดียวเท่านั้น ทีนี้ผมกำหนดให้
AP มี IP Address เป็น 192.168.1.2 แล้ว
RV042 มี IP Address เป็น 192.168.1.1
ทีนี้ถ้าผมต้องการจะคอนฟิกตัว AP ก็พิมพ์ใน IE ว่า 192.168.1.2 ก็จะสามารถคอนฟิก AP ได้
แต่ถ้าต้องการจะคอนฟิกตัว RV042 ก็พิมพ์ใน IE ว่า 192.168.1.1 ก็จะสามารถคอนฟิก RV042 ได้เลย โดยมันจะกระโดดข้ามตัว AP เข้าไปคอนฟิกที่ตัว RV042 เลย

แล้วถ้าเราจะประยุคระบบนี้มาใช้กับตัว Modem กับตัว RV042 คือ
กำหนด Modem ให้มี IP เป็น 192.168.1.1 แล้ว
กำหนด RV042 ให้มี IP เป็น 192.168.1.2
แล้วใช้วิธีการเดียวกัน จะได้ผลมั้ยคับ

ปล. ยังไม่เคยลองเหมือนกันนะ
aleef_idear

Re: เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 21 มี.ค. 2010 4:23 pm

aleef_idear เขียน:
sys2u เขียน:
psx เขียน:ขอสอบถามครับ
3.> รบกวนอีกข้อครับ ถ้าผมต้องการจะเข้าหน้า Web Config ที่ตัว Modem จะทำอย่างไรครับ
เมื่อก่อน ก่อนที่จะเพิ่ม RV042 ก็สามารถ Login เข้าหน้า Browser ได้ปกติ แต่ตอนนี้ เพิ่ม RV042 แล้ว เข้าไป Remote ตัว Modem ไม่ได้ อยากรบกวนคุณ Sys2u ด้วยครับ
ขอบคุณครับ :)
psx

• ครับ พอเรากำหนดให้ทำงานเป็น Bridge Mode แล้วมันก็จะตัดไปเลยครับ โดย Linksys RV042 จะไม่ได้มองว่าอุปกรณ์ข้างหน้าที่เชื่อมต่ออยู่เป็น Router ครับ ดังนั้นถ้าจะเข้าหน้า Admin ก็จะต้องเอาสายแลนไปเสียบโดยตรงครับ :D

* ปกติถ้าเป็น Linksys WRT54GL + DD-WRT หรือ Tomato เราจะฝัง Script เข้าไปได้เพื่อทำ Transparent ครับ แต่ถ้าเป็นตัว Linksys RV042 ตอนนี้กำลังหาวิธีอยู่ครับ

ในกรณีแบบนี้จะสามารถประยุคแบบนี้ได้มั้ยคับ

คือผมมี RV042 ทำโหลดบาลานซ์อยู่ แล้วต่อสายแลนออกไปที่ AP เพื่อปล่อยสัญญาณออกทาง Wireless อย่างเดียวเท่านั้น ทีนี้ผมกำหนดให้
AP มี IP Address เป็น 192.168.1.2 แล้ว
RV042 มี IP Address เป็น 192.168.1.1
ทีนี้ถ้าผมต้องการจะคอนฟิกตัว AP ก็พิมพ์ใน IE ว่า 192.168.1.2 ก็จะสามารถคอนฟิก AP ได้
แต่ถ้าต้องการจะคอนฟิกตัว RV042 ก็พิมพ์ใน IE ว่า 192.168.1.1 ก็จะสามารถคอนฟิก RV042 ได้เลย โดยมันจะกระโดดข้ามตัว AP เข้าไปคอนฟิกที่ตัว RV042 เลย

• วิธีการแบบนี้ก็เหมือนกับการเข้าไปที่ RV42 ด้วย LAN หรือ Wireless ปกติครับผม ไม่ได้กระโดดข้าม AP ไปไหนเลยครับ เพราะทั้งหมดอยู่ในวงเดียวกันอยู่แล้วครับผม

แล้วถ้าเราจะประยุคระบบนี้มาใช้กับตัว Modem กับตัว RV042 คือ
กำหนด Modem ให้มี IP เป็น 192.168.1.1 แล้ว
กำหนด RV042 ให้มี IP เป็น 192.168.1.2
แล้วใช้วิธีการเดียวกัน จะได้ผลมั้ยคับ

ปล. ยังไม่เคยลองเหมือนกันนะ

• อืมมมม ดูแล้วก็ยังงงๆ นะครับ ถึงจะกำหนดแบบนี้ไม่ได้ช่วยอะไรนะครับ เพราะเมื่อ RV042 ไปกั้นระหว่าง Modem กับ LAN ภายในแล้ว มันก็จะแยกขาดออกจากกัน เพราะการกำหนดโหมดการทำงานของอุปกรณ์ทั้ง 2 ซึ่งจะต่างจากกรณีของ AP นะครับ เพราะ AP จะทำหน้าที่เหมือน hub แค่นั้นเองครับ แต่จะทำงานเป็น Wireless Hub ครับ ซึ่งถึงแม้ตัวมันจะสามารถกำหนด IP Address ได้ก็จริง แต่ว่าไม่ได้เอาไปใช้อะไรในระบบเครือข่ายเลยครับ แต่เอาไว้ remote เฉยๆ ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย akiras09 เมื่อ อังคาร 23 มี.ค. 2010 5:54 pm

ผมเซ็ตตามตัวอย่างแล้ว เกิดปัญหาคือ สัญญาณไม่รวมกัน จะแสดงผลแค่ 1 เส้นเท่านั้น ผมใช้ maxnet 3m/1m กับทรู 3m/1m
เทสสปีด ได้ แค่ 3m ผมทดลองปิด โมเดมทีละตัวแล้วเทส ก็ได้ตัวละ 3m เปิดพร้อมกันก็ได้ 3m ผมต้องเช็คตรงไหนเป็นพิเศษ
ที่หัวข้อ System Management ผมเช็คบ๊อกซ์ Load Balance
แนบไฟล์
1.JPG (100.41 KiB) เปิดดู 15562 ครั้ง
akiras09

โพสต์โดย GeForZero เมื่อ อังคาร 23 มี.ค. 2010 6:43 pm

เท่าที่ผมศึกษาจากกระทู้ต่างๆ มาจะได้คำตอบว่า "การทดสอบความเร็วนั้นเน็ตมันจะวิ่งแค่เส้นเดียวเท่านั้นครับ" ก็คือมันจะใช้ connection หนึ่งๆเท่านั้นเวลาทดสอบความเร็ว แต่เวลาใช้งานจริงมันก็จะสลับกันเองครับ ดังนั้นเมื่อทดสอบความเร็วก็จะได้แค่ 3M เท่านั้นเอง

ผมเองใช้เน็ต 3BB 10M + TOT4M แล้วตั้งค่าในส่วนของ when fail เป็น create logging ... ไม่ได้ตั้งเป็น remove connection

อีกเรื่องที่สำคัญมากคือ ในส่วนของ IP Host ต้องตั้งค่า ip ที่สามารถ ping เจอได้จริงเท่านั้นครับ ไม่เช่นนั้นเมื่อมัน ping ไม่เจอ มันก็จะคาดเดาว่าเน็ตเราใช้ไม่ได้แล้วก็จะทำการสลับการเชื่อมต่อไปที่ wan ถัดไปทันทีครับ โดยจากภาพที่ให้มาผมแนะนำให้เปลี่ยน ip host ตามแบบของผมในหน้าที่ 5 ก็ได้ครับ หรือใช้ ip ที่อื่นที่สามารถ ping เจอตลอดเวลาและให้ reply time ต่ำๆ หน่อยก็ดีครับ

สุดท้าย เท่าที่ผมตามอ่านเรื่องนี้มาสักพัก สิ่งที่น่าจะได้ประโยชน์ที่สุดน่าจะเป็นการตั้ง protocol binding ให้แยกระหว่าง net , game ครับ ส่วนเพิ่มความเร็วเป็น 2 เส้นนั้นยังเห็นน้อยมากครับ

จริงๆ ต้องถามคุณ Akiras09 ก่อนครับ ว่าประเด็นที่ใช้ RV042 เพราะเหตุผลใดครับ
GeForZero

โพสต์โดย akiras09 เมื่อ อังคาร 23 มี.ค. 2010 7:28 pm

จุดประสงค์คือ
1. ต้องการเพิ่มความเร็วเน็ต
2. เวลาเล่นเกมส์ พอเน็ตเส้นหนึ่งหลุด เกมสืจะได้ไม่หลุด
จากที่ทดลอง เปิดเกมส์อยู่ แล้วลองปิดตัวโมเดมตัวนึง ปรากฏว่าเกมส์หลุด
akiras09

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 23 มี.ค. 2010 8:29 pm

akiras09 เขียน:จุดประสงค์คือ
1. ต้องการเพิ่มความเร็วเน็ต
2. เวลาเล่นเกมส์ พอเน็ตเส้นหนึ่งหลุด เกมสืจะได้ไม่หลุด
จากที่ทดลอง เปิดเกมส์อยู่ แล้วลองปิดตัวโมเดมตัวนึง ปรากฏว่าเกมส์หลุด

อืมมม ต้องอธิบายแบบนี้ครับผม ยาวหน่อยนะครับ แต่มีประโยชน์ครับผม :D

• การใช้งาน Internet จะอยู่บนพื้นฐา่นของการสร้างการเชื่อมต่อที่เราเรียกว่า 'Session' เช่น ถ้าเราเปิด IE ขึ้นมาแล้วเล่น Net ตัวอุปกรณ์ Router จะสร้าง Session ออกไป 1 เส้นทาง และถ้าเราเปิด IE อีกหน้าจอนึง แล้วเล่น Net ตัวอุปกรณ์ Router ก็จะสร้าง Session อีก 1 เส้นทาง เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ ครับ

• ส่วนอีกแบบนึงก็คือการใช้งานโปรแกรมที่เป็นแบบ 'Multiple Session' โปรแกรมนี้เราจะเคยได้ยินชื่อ เช่น DAP (Download Accerelator Plus), IDM (Internet Download Manager) หรือ BitTorent การทำงานของโปรแกรมพวกนี้จะทำงานโดยการสร้าง Session ขึ้นมาเยอะๆ ยิ่งเยอะยิ่งดี โดยในแต่ละ Session จะทำหน้าที่ download ไฟล์ข้อมูลของใครของมัน ดังนั้นจะสังเกตได้ว่าเวลาเราใช้งานพวก DAP, IDM หรือ BitTorrent จะสามารถดาวน์โหลดไฟล์ได้ความเร็วสูงสุดเท่าที่ Internet ของเราจะมีให้ใช้ได้

• ทีนี้กลับมาที่ RV042 โดยหลักการทำงานของ Linksys RV042 นั้นจะทำหน้าที่ 'บริหารจัดการ Session' โดยจะปรับ session ให้ออกไปยัง Link ทั้ง 2 ลิงค์ที่มีอยู่อย่างเท่าเทียมกัน โดยไม่ให้เอียงไปด้านใดด้านหนึ่งมากเกินไป หรือเป็นการบริหารจัดการให้ใช้งาน Internet ให้เต็มประสิทธิภาพนั่นเองครับ ดังนั้นในกรณีที่เราใช้งานโปรแกรมพวกที่เป็น Multiple Session ก็จะทำให้ใช้งานได้ความเร็วของทั้ง 2 ลิงค์เต็มๆครับ หรือเราสามารถใช้ความเร็วของ Internet ได้ 2 เส้นพร้อมๆ กันนั่นเองครับ

• กลับมาที่การทำ speedtest ครับ การทำ speedtest จะเป็นการสร้าง session ออกมาเพียง 1 session แล้วส่งไปยัง host ปลายทาง จากนั้นก็ทำการส่งไฟล์เพื่อ download/upload ไปกลับจาก host ที่เราทดสอบ ดังนั้นจึงเป็นที่มาว่าทำไมเวลาเราทำ speedtest ถึงได้ความเร็วเพียงแค่ลิงค์ใดลิงค์หนึ่งเท่านั้น โดยจะขึ้นอยู่กับว่า ณ ขณะนั้น ตัว RV042 จะโยน speedtest ของเราออกไปยังลิงค์ไหนครับผม :D (เพิ่มเติม : ณ ปัจจุบันนี้การทำ speedtest สามารถทดสอบความเร็วของลิงค์ทั้ง 2 รวมกันได้แล้วครับ )

• สำหรับเรื่องการสลับการทำงานของลิงค์ของ RV042 นั้น จะมีหลักการคือ 'ตั้งเวลาไปตรวจสอบลิงค์' นั่นก็คือ ที่หน้า Load Balanced ที่เราตั้งเวลาไว้ 30 วินาทีนั้น หมายถึงทุก 30 วินาที ตัว RV042 จะไปทำการทดสอบลิงค์ที่เชื่อมต่ออยู่ว่าตอนนี้ลิงค์ดังกล่าวยัง OK อยู่หรือไม่ ? โดยการ Ping ไปยัง ISP Host ที่เรากำหนดไว้ครับ

ดังนั้นในกรณีที่เราเล่นเกมส์อยู่ แล้วเราไปดึงเกมส์ออกมา ก็ต้องไปดูว่า RV042 อยู่ในช่วงระยะเวลาของการตรวจสอบหรือไม่ครับ แต่ถึงอย่างไรก็ดี RV042 ก็จะต้องใช้ระยะเวลาอย่างน้อยประมาณ 20-30 วินาที ในการสลับลิงค์ แต่มีข้อแม้ว่าเราจะต้องเลือก 'Remove the connection' เท่านั้นนะครับ ซึ่งหมายความว่า 'ถ้าลิงค์ล่มให้ทำการย้ายไปยังลิงค์ที่เหลือทันที' ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย akiras09 เมื่อ อังคาร 23 มี.ค. 2010 8:47 pm

เจอต้นตอแล้วครับ
ผมเปิด msn ด้วยเทสสปีดได้ แค่3m
พอดีไปอ่านเจอปัญหาของผู้ใช้ท่านนึงปัญหาเขาคือเปิด msn ไม่ได้
ผมเลยลองปิดตัว msn แล้วเทสสปีด ตอนนี้ความเร็วของเน็ตผมอยู่ที่ประมาณ 5m
เจอปัญหาใหม่เลย ผมจะเซ็ตหัวข้อไหนละทีนี้ หรือถ้ามีกระทู้อยู่แล้วรบกวนขอลิ้งค์หน่อยนะครับ
เดี๋ยวพรุ่งนี้มาทำใหม่ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
akiras09

โพสต์โดย GeForZero เมื่อ พุธ 24 มี.ค. 2010 8:40 am

แวะมารับความรู้เพิ่มเติมด้วยครับ คุณ sys2u ตอบได้กระจ่างชัดแจ้งเช่นเคยครับ เยี่ยมที่สุดเลย :D :D :D
GeForZero

โพสต์โดย sandiagoice เมื่อ พุธ 24 มี.ค. 2010 8:58 pm

อยากถามว่า ตรง when fail

remove the connection กับ generate error........

ต่างกันยังไงคับ

แล้วตรง isp host ไม่จำเปนต้องเปนของผู้ให้บริการเองก็ได้ใช่ไหมคับ

อย่างผมใช้ 3BB แต่ใส่ของ TRUE ก็ได้ใช่ไหมคับ
sandiagoice

โพสต์โดย sandiagoice เมื่อ พุธ 24 มี.ค. 2010 9:09 pm

ปัญหาที่2ครับ

ลองโหลดบิทดูคับ ทำไมยังโหลดได้เท่าเดิมอะคับ ประมาณ440 K

ใช้ 4 M กับ 3M

แต่ตอนset ครั้งแรก โหลดได้660 เลยคับ

อยู่ดีๆ ก็เหลือเท่าเดิม ซะงั้น

ขอคำแนะนำด้วยคับ ขอบคุณคับ
sandiagoice

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200