เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 06 ต.ค. 2010 8:01 pm

yungyumyai เขียน:ถ้าผมเอาไปกำหนดความเร็วแต่ละ IP ในอาพาร์ทเมนต์ จำนวน 150 ห้อง
นี่พอไหวไหมอะครับ
เน็ตประมาณ 12 MB อะครับ
แต่ละ IP กำหนดให้ความเร็ว 100kb/s เพื่อกำหนดความเร็วในการโหลดบิทด้วยอะครับ

• ปกติ RV042 จะแนะนำให้ใช้ประมาณ 50 เครื่องครับ ถ้าจำนวนมากกว่านั้น แนะนำเป็น RV016 ดีกว่าครับผม + ส่วนใหญ่จะกำหนดเบื้องต้นที่ 300 Kbps นะครับ จากนั้นค่อนดู feedback ว่าเป็นอย่างไร แล้วค่อยปรับลดความกันอีกทีครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

โพสต์โดย TuCrepPA เมื่อ พุธ 06 ต.ค. 2010 8:26 pm

sys2u เขียน:
  • เบื้องต้นต้องแจ้งให้ทราบก่อนนะครับว่า รบกวนใช้แท๊ป "แนบไฟล์" ของเว็บบอร์ดนะครับ เพราะว่ารูปที่ฝากไว้ตามที่ต่างๆ นั้น พอเวลาผ่านไปซักพักมันก็จะหายไปครับ ดังนั้นคำถามและวิธีการแก้ปัยหาต่างๆ ที่ควรจะได้ส่งต่อเพื่อเผยแพร่ให้กับผู้อื่นตามเจตนารมณ์ของ Xpert Zone จะได้ไม่สูญหายและยังคงมีข้อมูลอยู่อย่างครบถ้วนครับ :D

ครับจัดการเปลี่ยนรูปภาพสำคัญให้แล้วครับ

พอดีว่า ทำไปทำมา ไม่รู้ทำไม ตัวเนต 3BB (TTT) ใช้ได้แล้ว ไม่ได้แก้อะไร (หรือแก้อะไร ไม่รู้)
แต่เนต TOT ที่ต่อผ่าน Zyxel ยังไม่ทำงาน ทั้ง ๆ ที่ได้ WANIP มาแล้ว แต่ไฟ เราเตอร์ กลับไม่ปรกติ และต่อไม่ได้

ก็เลยไม่ได้เปลี่ยนรูปภาพของ 3BB ให้ เนื่องจาก บอดกำหนดให้แนบไฟล์ได้แค่ 3 ไฟล์ครับ ยังไงรบกวนที่เหลือด้วยนะครับ

แต่มีปัญหาว่า บางครั้งเนต 3BB หลุด มี Log แบบนี้ (ซึ่งปกติ ผมใช้ไม่ค่อยหลุดน่ะครับ)
Connection refused - Policy violation

error.jpg (88.83 KiB) เปิดดู 9434 ครั้ง
TuCrepPA

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 06 ต.ค. 2010 9:10 pm

TuCrepPA เขียน:
  • เบื้องต้นต้องแจ้งให้ทราบก่อนนะครับว่า รบกวนใช้แท๊ป "แนบไฟล์" ของเว็บบอร์ดนะครับ เพราะว่ารูปที่ฝากไว้ตามที่ต่างๆ นั้น พอเวลาผ่านไปซักพักมันก็จะหายไปครับ ดังนั้นคำถามและวิธีการแก้ปัยหาต่างๆ ที่ควรจะได้ส่งต่อเพื่อเผยแพร่ให้กับผู้อื่นตามเจตนารมณ์ของ Xpert Zone จะได้ไม่สูญหายและยังคงมีข้อมูลอยู่อย่างครบถ้วนครับ :D

ครับจัดการเปลี่ยนรูปภาพสำคัญให้แล้วครับ

พอดีว่า ทำไปทำมา ไม่รู้ทำไม ตัวเนต 3BB (TTT) ใช้ได้แล้ว ไม่ได้แก้อะไร (หรือแก้อะไร ไม่รู้)
แต่เนต TOT ที่ต่อผ่าน Zyxel ยังไม่ทำงาน ทั้ง ๆ ที่ได้ WANIP มาแล้ว แต่ไฟ เราเตอร์ กลับไม่ปรกติ และต่อไม่ได้

ก็เลยไม่ได้เปลี่ยนรูปภาพของ 3BB ให้ เนื่องจาก บอดกำหนดให้แนบไฟล์ได้แค่ 3 ไฟล์ครับ ยังไงรบกวนที่เหลือด้วยนะครับ

แต่มีปัญหาว่า บางครั้งเนต 3BB หลุด มี Log แบบนี้ (ซึ่งปกติ ผมใช้ไม่ค่อยหลุดน่ะครับ)
Connection refused - Policy violation

• ดูจาก config แล้วก้ถูกต้องหมดแล้วนะครับผม แถมยังได้ WAN IP Address มาด้วย ถือว่าเชื่อมต่อด้วย PPPoE บน RV042 ได้ทำงานเสร็จสมบูรณ์แล้วนะครับ

• สำหรับการเชื่อมต่อของ 3BB จะต้องกำหนดเพิ่มตามกระทู้นี้นะครับ เพราะไม่อย่างนั้น 3BB ก็จะถูก RV042 มองว่า DOWN อยู่ตลอดเวลาครับ -> ปัญหา 3BB และ TT&T : สอบถามเรื่องการ Load Balance หน่อยครับ

• ในกรณีที่ Internet ไม่สามารถใช้งานได้นะครับ แต่ว่า WAN IP Address ยังได้รับมาปกติ ให้ลองทดสอบตามขั้นตอนนี้นะครับ แล้วดูว่าติดที่ขั้นตอนไหนนะครับ -> วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย TuCrepPA เมื่อ พฤหัสฯ. 07 ต.ค. 2010 9:19 am

• ดูจาก config แล้วก้ถูกต้องหมดแล้วนะครับผม แถมยังได้ WAN IP Address มาด้วย ถือว่าเชื่อมต่อด้วย PPPoE บน RV042 ได้ทำงานเสร็จสมบูรณ์แล้วนะครับ

• สำหรับการเชื่อมต่อของ 3BB จะต้องกำหนดเพิ่มตามกระทู้นี้นะครับ เพราะไม่อย่างนั้น 3BB ก็จะถูก RV042 มองว่า DOWN อยู่ตลอดเวลาครับ -> ปัญหา 3BB และ TT&T : สอบถามเรื่องการ Load Balance หน่อยครับ

• ในกรณีที่ Internet ไม่สามารถใช้งานได้นะครับ แต่ว่า WAN IP Address ยังได้รับมาปกติ ให้ลองทดสอบตามขั้นตอนนี้นะครับ แล้วดูว่าติดที่ขั้นตอนไหนนะครับ -> วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP

เรื่อง 3BB ได้แล้วครับ ต้องขอโทษจริง ๆ อ่านกระทู้นั้นแล้ว แต่ไม่ได้ติ๊ก Default Gateway ออก แค่ไปเปลี่ยน ISP host อย่างเดียว
แหะ แหะ ผมอ่านไม่ละเอียดเอง ยังไงขอบคุณมากครับ

ส่วนเรื่อง TOT ที่ได้ WANIP มาแล้วแต่ต่อไม่ได้ เดี๋ยวเย็นนี้ผมจะไปลองอีกทีครับ ผมตั้งข้อสังเกตนิดหนึ่งว่า DNS ตัวที่ 2 ที่ได้มาทำไมมันแปลก ๆ (8.8.8.8) และก็ไฟเราท์เตอร์ ติดเหมือนสายอินเตอร์เนตยังต่อไม่เรียบร้อย (ไฟ DSL กระพริบ แทนที่จะนิ่ง และ ไฟ ACT ไม่มีอะไรเลย ไม่รู้ว่าเป็นปกติของ Zyxel 600R-T1 ตอนเปลี่ยนเป็น Bridge mode หรือเปล่า)

ขอบคุณอีกครั้งครับ
TuCrepPA

โพสต์โดย TuCrepPA เมื่อ พฤหัสฯ. 07 ต.ค. 2010 10:17 am

http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=5&t=394&st=0&sk=t&sd=a&start=10

ตาม link นี้บอกว่า Linksys RV042 กับ Modem Zyxel เข้ากันไม่ได้ 100 จาก 100 เหรอครับ
ผมจะได้ เอาโมเดมอื่นมาใช้ ไม่ต้องลองต่อ ส่วนของ TOT

หรือว่า ผมตั้งค่า router 2 ชั้นแทนได้ไหมครับ ให้ Zyxel เป็น PPPoE ไป แล้ว RV042 เป็น Static / Obtain IP แทน จะได้ไหมครับ
(กรณีนี้สอบถามเป็นวิทยาทานครับ ตัวผมเองมี modem Hauwei 2 ตัว เดี๋ยวเอามาเปลี่ยน เพราะกลัวว่าเซตแบบนี้แล้ว จะไปแก้เซตติ้งอะไรใน Zyxel ยากทีเดียว)

ปล. หน้าต่างที่พิมพ์ข้อความตั้งหรือแก้ไขกระทู้ ถ้ายาวประมาณ 20+ บรรทัดแล้วมันจะมีปัญหา หน้าต่างข้อความเด้ง (scroll) กลับมาสูงกว่าบรรทัดที่พิมพ์ตลอดทำให้พิมพ์ไม่ได้ จึงไม่ได้ EDIT เพิ่มข้อความในกระทู้เก่าครับ
TuCrepPA

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 07 ต.ค. 2010 11:43 am

TuCrepPA เขียน:http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=5&t=394&st=0&sk=t&sd=a&start=10

ตาม link นี้บอกว่า Linksys RV042 กับ Modem Zyxel เข้ากันไม่ได้ 100 จาก 100 เหรอครับ
ผมจะได้ เอาโมเดมอื่นมาใช้ ไม่ต้องลองต่อ ส่วนของ TOT

• เคยเจอเหมือนกันบ้างนะครับ ส่วนใหญ่จะเจอในกรณีของ Xyxel ที่ถูก modified firmware มาจากทาง ISP นะครับ จะทำการเชื่อมต่อแล้วมีบางพอร์ทไม่สามารถใช้งานได้ครับ ส่วนใหญ่ลองเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นก็หายนะครับอาการนี้

หรือว่า ผมตั้งค่า router 2 ชั้นแทนได้ไหมครับ ให้ Zyxel เป็น PPPoE ไป แล้ว RV042 เป็น Static / Obtain IP แทน จะได้ไหมครับ
(กรณีนี้สอบถามเป็นวิทยาทานครับ ตัวผมเองมี modem Hauwei 2 ตัว เดี๋ยวเอามาเปลี่ยน เพราะกลัวว่าเซตแบบนี้แล้ว จะไปแก้เซตติ้งอะไรใน Zyxel ยากทีเดียว)

• ได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ :D

ปล. หน้าต่างที่พิมพ์ข้อความตั้งหรือแก้ไขกระทู้ ถ้ายาวประมาณ 20+ บรรทัดแล้วมันจะมีปัญหา หน้าต่างข้อความเด้ง (scroll) กลับมาสูงกว่าบรรทัดที่พิมพ์ตลอดทำให้พิมพ์ไม่ได้ จึงไม่ได้ EDIT เพิ่มข้อความในกระทู้เก่าครับ

• อ้าว เหรอครับ แปลกดีครับ แต่ปกติเวลาผมใช้เกิน 20 บรรทัดก็ได้นะครับผม แต่จะตั้งเป็น 2 กระทู้ก็ได้ครับ ไม่มีปัญหาครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย sonuos เมื่อ พฤหัสฯ. 14 ต.ค. 2010 2:42 pm

ใช้ Broadband Modem ที่ได้จาก TOT (ยี่ห้อ D link) ทำการ config ให้เป็น bridge
จากนั้นต่อเข้า พอร์ท Wan1 ของตัว rv042 แล้ว config ค่า rv042 ตามกระทู้เลยครับ

แต่ไม่สามารถต่อออกเน็ตได้

โดยที่หน้า system summary ของตัว rv042 แสดงให้เห็นว่าไม่ได้รับ Wan1 ip มาเลยครับ

อยากทราบว่าปัญหาน่าจะเกิดจากตรงไหนครับ

ข้อสงสัยอีกประการคือต้องทำการปิดการแจก DHCP ที่ตัว broadband modem ที่เราเซ็ทเป็น bridge ด้วยรึเปล่าครับ
sonuos

โพสต์โดย sonuos เมื่อ พฤหัสฯ. 14 ต.ค. 2010 2:55 pm

เพิ่มเติมนะครับ

คือตอนนี้ผมแก้ปัญหาด้วยการ เซ็ทที่ broadband modem ที่ได้มากจาก TOT (D link) ให้ทำการหมุน (PPPoE) ด้วย (โดยยังเซ็ทเป็น bridge ด้วย)

ปรากฏว่ากลับใช้งานได้
โดยที่หน้าจอ system summary ของตัว rv042 จะแสดง wan1 ip และ wan2 ip เป็น ip นอกทั้งคู่ครับ
อีกทั้งยังรวมเน็ท (เส้นละ 5M สองเส้น) พอทำการเทสก็ได้เกือบๆ 10M
ใช้งานได้เป็นปกติ
แต่บางครั้งกลับมีปัญหาคือ เน็ทที่ได้จะช้ามากๆๆๆ เหลือเพียงแค่ 1M (จากที่ควรจะได้ 10M) บางครั้งก็หลุดบ่อยด้วย
ปัญหาคงเกิดเพราะที่ผมไปเซ็ทมั่วๆๆเนี่ยแหละครับ

อยากทราบว่าปัญหาเหล่านี้ควรแก้ยังไงดีครับ เพราะถ้าไปเซ็ทที่ตัว broadband modem ที่ได้จาก TOT (D link) ให้ทำงานเป็น bridge mode อย่างเดียว ก็จะเชื่อมต่อ internet ไม่ได้เลยครับ
แก้มาหลายวันแล้วครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ
sonuos

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 14 ต.ค. 2010 4:28 pm

sonuos เขียน:ใช้ Broadband Modem ที่ได้จาก TOT (ยี่ห้อ D link) ทำการ config ให้เป็น bridge
จากนั้นต่อเข้า พอร์ท Wan1 ของตัว rv042 แล้ว config ค่า rv042 ตามกระทู้เลยครับ

แต่ไม่สามารถต่อออกเน็ตได้

โดยที่หน้า system summary ของตัว rv042 แสดงให้เห็นว่าไม่ได้รับ Wan1 ip มาเลยครับ

อยากทราบว่าปัญหาน่าจะเกิดจากตรงไหนครับ

ข้อสงสัยอีกประการคือต้องทำการปิดการแจก DHCP ที่ตัว broadband modem ที่เราเซ็ทเป็น bridge ด้วยรึเปล่าครับ

• ถ้ากำหนดเ็ป็น Bridge Mode แล้วก็จะสามารถเชื่อมต่อกับ PPPoE ของ RV042 ได้เลยครับ หรือลองแบบนี้ก็ได้ครับให้ตรวจสอบดูว่า Username ของ Password ของ ISP ถูกต้องหรือไม่ โดยการลองเอามาใส่ใน D-LInk (เปลี่ยนมากำหนดเป็น PPPoE ก่อนขั่วคราว) ก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่มีปัญหาอะไรแล้วยังไม่สามารถ connect ได้นั้นก็อาจจะต้องลองเปลี่ยน ADSL Modem ดูครับผม + ส่วน DHCP ไม่ต้องไปปิดก็ได้ครับ เพราะ RV042 เราจะไม่ไปรับ IP Address มาจาก DHCP ของ D-Link อยู่แล้วครับ

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 14 ต.ค. 2010 4:32 pm

sonuos เขียน:เพิ่มเติมนะครับ

คือตอนนี้ผมแก้ปัญหาด้วยการ เซ็ทที่ broadband modem ที่ได้มากจาก TOT (D link) ให้ทำการหมุน (PPPoE) ด้วย (โดยยังเซ็ทเป็น bridge ด้วย)

ปรากฏว่ากลับใช้งานได้
โดยที่หน้าจอ system summary ของตัว rv042 จะแสดง wan1 ip และ wan2 ip เป็น ip นอกทั้งคู่ครับ
อีกทั้งยังรวมเน็ท (เส้นละ 5M สองเส้น) พอทำการเทสก็ได้เกือบๆ 10M
ใช้งานได้เป็นปกติ
แต่บางครั้งกลับมีปัญหาคือ เน็ทที่ได้จะช้ามากๆๆๆ เหลือเพียงแค่ 1M (จากที่ควรจะได้ 10M) บางครั้งก็หลุดบ่อยด้วย
ปัญหาคงเกิดเพราะที่ผมไปเซ็ทมั่วๆๆเนี่ยแหละครับ

อยากทราบว่าปัญหาเหล่านี้ควรแก้ยังไงดีครับ เพราะถ้าไปเซ็ทที่ตัว broadband modem ที่ได้จาก TOT (D link) ให้ทำงานเป็น bridge mode อย่างเดียว ก็จะเชื่อมต่อ internet ไม่ได้เลยครับ
แก้มาหลายวันแล้วครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

• แปลกนะครับ เพราะปกติถ้าเรากำหนดเป็น Bridge Mode แล้ว ตัวหน้าเมนูมันจะไม่ขึ้นให้ใช้ PPPoE Username + Password นี่ครับ ? แล้วเราสามารถไปใส่ Username + Password ตรงไหนเหรอครับผม ?

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200