อยากสอบถามเรื่อง RV042 หน่อยครับ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

อยากสอบถามเรื่อง RV042 หน่อยครับ

โพสต์โดย jane_t เมื่อ อังคาร 24 มี.ค. 2009 9:26 pm

ขอออกตัวก่อนนะครับ คือผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้สักเท่าไหร่ บางคำถามอาจจะงงๆ นะครับ
ระบบเก่า
ระบบงานของกรม <-------> Modem ---> router ---> PC
คือว่า ทางสำนักงานที่ผมทำงานอยู่ จะต่อเน็ทโดยผ่าน Router แล้วหมุน Modem ไปที่กรม เพื่อกรมจะได้แจก IP Address มาให้ แล้วถึงจะสามารถใช้ระบบงานได้ แต่การทำงานช้ามาก

สิ่งที่ผมต้องการ
1. ผมจึงอยากเปลี่ยนมาเป็นเน็ท ADSL โดยการเชื่อมต่อผ่าน VPN เพื่อใช้ระบบงาน จะสามารถใช้ระบบงานได้ไหม?
2. บางครั้งจะต้องมีการออกหน่วย ซึ่งระบบเก่าจะต้องหมุนโมเด็มเข้ามาที่สำนักงานก่อน แล้วถึงจะใช้ระบบงานได้ จะทำได้ไหม?
3. จากที่อ่านๆ RV042 เห็นกระทู้นึงบอกว่า Connect Internet ได้ 50 User ถ้าเกิดว่าวันนึงผมมีเครื่องเกินกว่า 50 User จะต้องทำอย่างไร?
4. ถ้าทำการ Load Balance แล้วใช้งาน VPN สมมุติว่า WAN1 ล่ม RV042 จะสามารถสลับไปใช้ WAN2 และ VPN ได้เลยไหม?
5. Mobile VPN ใช้งานได้กี่ User?

ผมไม่เก่งเรื่อง Router จึงอยากเปลี่ยนระบบ เพื่อการดูแลที่สะดวกขึ้น อ้อ...ขอรบกวนอีกเรื่องครับ ช่วยออกแบบ Network ให้ดูด้วยนะครับ ถ้าสั่งซื้อสินค้า จะจัดส่งได้ภายในกี่วันครับ คำถามอาจจะยาวไปซักนิดนะครับ
ขอบคุณล่้วงหน้าครับ...
jane_t

Re: อยากสอบถามเรื่อง RV042 หน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 25 มี.ค. 2009 12:00 am

jane_t เขียน:ขอออกตัวก่อนนะครับ คือผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้สักเท่าไหร่ บางคำถามอาจจะงงๆ นะครับ
ระบบเก่า
ระบบงานของกรม <-------> Modem ---> router ---> PC
คือว่า ทางสำนักงานที่ผมทำงานอยู่ จะต่อเน็ทโดยผ่าน Router แล้วหมุน Modem ไปที่กรม เพื่อกรมจะได้แจก IP Address มาให้ แล้วถึงจะสามารถใช้ระบบงานได้ แต่การทำงานช้ามาก

สิ่งที่ผมต้องการ
1. ผมจึงอยากเปลี่ยนมาเป็นเน็ท ADSL โดยการเชื่อมต่อผ่าน VPN เพื่อใช้ระบบงาน จะสามารถใช้ระบบงานได้ไหม?
2. บางครั้งจะต้องมีการออกหน่วย ซึ่งระบบเก่าจะต้องหมุนโมเด็มเข้ามาที่สำนักงานก่อน แล้วถึงจะใช้ระบบงานได้ จะทำได้ไหม?
3. จากที่อ่านๆ RV042 เห็นกระทู้นึงบอกว่า Connect Internet ได้ 50 User ถ้าเกิดว่าวันนึงผมมีเครื่องเกินกว่า 50 User จะต้องทำอย่างไร?
4. ถ้าทำการ Load Balance แล้วใช้งาน VPN สมมุติว่า WAN1 ล่ม RV042 จะสามารถสลับไปใช้ WAN2 และ VPN ได้เลยไหม?
5. Mobile VPN ใช้งานได้กี่ User?

ผมไม่เก่งเรื่อง Router จึงอยากเปลี่ยนระบบ เพื่อการดูแลที่สะดวกขึ้น อ้อ...ขอรบกวนอีกเรื่องครับ ช่วยออกแบบ Network ให้ดูด้วยนะครับ ถ้าสั่งซื้อสินค้า จะจัดส่งได้ภายในกี่วันครับ คำถามอาจจะยาวไปซักนิดนะครับ

ทางสำนักงานที่ผมทำงานอยู่ จะต่อเน็ทโดยผ่าน Router แล้วหมุน Modem ไปที่กรม เพื่อกรมจะได้แจก IP Address มาให้ แล้วถึงจะสามารถใช้ระบบงานได้ แต่การทำงานช้ามาก

1. เป็น Modem แบบ 56 Kbps Analog ใช่มั๊ยครับ ? โดยหมุนไปที่ RAS ของกรมฯ เช่นเบอร์ 02-1234567 จากนั้นจะมีเสียง ตึ๊ด ๆ ๆ สักพักก็จะเชื่อมต่อแต่ได้ความเร็วประมาณไม่เกิน 56 Kbps ?

2. ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหา เบื้องต้นอาจจะใช้อุปกรณ์ RV042 จำนวน 2 เครื่อง วางไว้ที่กรมฯ 1 ชุด และที่สำนักงานอีก 1 ชุด จากนั้นกำหนดให้เชื่อมต่อกันแบบ Site-To-Site เวลาใช้งานก็สามารถใช้งานระบบได้เลยไม่ต้อง Dial-Up Analog Modem เหมือนแบบเดิม แต่มีเงื่อนไข 2-3 ข้อดังนี้ครับ

• จะต้องได้รับการอนุญาติจากกรมฯ เพื่อทำการติดตั้งอุปกรณ์ VPN Router เพื่อทำหน้าที่รับการเชื่อมต่อทั้งแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN จากสำนักงานฯ ถ้าไม่อนุญาติก็จบเลยครับ ไม่ต้องไปดูข้ออื่นต่อไป :D

• ต้องได้รับการอนุญาติและควบคุมเรื่องสิทธิ์การเข้าใช้งานของระบบเครือข่าย (Authorization) เพราะในกรณีที่เราติดตั้งอุปกรณ์ VPN Roouter ไปแล้วนั้นเพิ่มความสะดวกสบายรวดเร็วก็จริง แต่จะต้องมีการดูแลเรื่อง Username/Password อย่างเคร่งครัด ไม่อย่างนั้นอันตรายมากครับ

3. ทำได้ด้วย Mobile VPN รองรับได้ 50+5 ผู้ใช้งาน (IPSec QuickVPN และ PPTP Client)

4. โดยปกติยังไม่เคยมีการใช้งานถึงนะครับ เพราะตัวเลข 50 ผู้ใช้งาน ค่อนข้างจะเยอะทีเดียว แต่ในกรณีที่ใช้งานเยอะขนาดนั้น คงจะต้องเพิ่มอุปกรณ์ไปตามจำนวนและปริมาณงานที่ต้องการใช้ครับ

5. Mobile VPN รองรับได้ 50+5 ผู้ใช้งาน (IPSec QuickVPN และ PPTP Client)

6. เรียนชี้แจงแบบนี้ครับ ทีมงานที่ตอบคำถามใน SYS2U.COM Xpert Zone มีหน้าที่ตอบคำถามด้านเทคนิคและให้คำปรึกษาเท่านั้นครับ :D สำหรับในส่วนของการสั่งซื้อสินค้าจะเป็นเจ้าหน้าที่อีกทีมชุดนึงเป็นผู้รับผิดชอบครับ คุณ 'jane_t' สามารถติดต่อได้ที่เบอร์สำนักงานได้เลยครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: อยากสอบถามเรื่อง RV042 หน่อยครับ

โพสต์โดย jane_t เมื่อ พุธ 25 มี.ค. 2009 2:25 am

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำตอบ
jane_t

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200