รบกวนถามเกี่ยวกับการ remote กับ VPN

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

รบกวนถามเกี่ยวกับการ remote กับ VPN

โพสต์โดย likeart เมื่อ อังคาร 24 มี.ค. 2009 10:53 am

ตอนนี้ผมจะเริ่มใช้ RV042 กับ RV016
ตัว RV042 ใช้ที่สาขา มีเน็ต 1 เส้น เป็น fix ip ของ tot เน็ตเส้นที่ 2 เป็นของ true ที่นี้จะเอามารวมกัน แต่ติดปัญหาว่าพอใส่ ค่า fix ip จากเครืองนอกเครือข่าย มันมองไม่เห็น ก็เลยส่งสัยว่าอย่างงี้ จะต้องทำยังงัยให้มองเข้ามาที่เครืองได้ แล้วเน็ตทั้งสองสาย มันจะเข้ามาสายไหน หรือสามารถเข้าได้ทั้งสองสายเลยคับ แล้วถ้าเป็นตัว RV016 เน็ต 7 เส้นจะต้องทำยังงัยบ้างคับ

VPN ผมใช้อุปกรณ์ 2 ตัว คือ RV016 กับ RV042 จะใช้เป็น VPN จะต้อง set ยังงัย (ผ่าน ADSL ฝั่งสำนักงานใหญ่เน็ต 5 เส้นคอม 100 เครื่อง ฝั่งสาขาเน็ต 2 เส้นคอม30 เครื่อง เครื่องสองฝั่งข้ามหากันประมาณ 30 เครื่องคับ) บ้างคับ แบบที่สามารถเชื่อมต่อกันได้ตลอด โดยไม่ต้องลง software quick vpn คับ หรือจำเป็นต้องใช้ตลอดคับ
ขอบคุณค๊าบ
อาร์ต
likeart

Re: รบกวนถามเกี่ยวกับการ remote กับ VPN

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 24 มี.ค. 2009 11:38 pm

likeart เขียน:ตอนนี้ผมจะเริ่มใช้ RV042 กับ RV016
    ตัว RV042 ใช้ที่สาขา มีเน็ต 1 เส้น เป็น fix ip ของ tot เน็ตเส้นที่ 2 เป็นของ true ที่นี้จะเอามารวมกัน แต่ติดปัญหาว่าพอใส่ ค่า fix ip จากเครืองนอกเครือข่าย มันมองไม่เห็น ก็เลยส่งสัยว่าอย่างงี้ จะต้องทำยังงัยให้มองเข้ามาที่เครืองได้ แล้วเน็ตทั้งสองสาย มันจะเข้ามาสายไหน หรือสามารถเข้าได้ทั้งสองสายเลยคับ แล้วถ้าเป็นตัว RV016 เน็ต 7 เส้นจะต้องทำยังงัยบ้างคับ

• 'แต่ติดปัญหาว่าพอใส่ ค่า fix ip จากเครืองนอกเครือข่าย มันมองไม่เห็น' -> การใส่ค่า fix ip คืออะไร หมายความถึงอะไรครับ ?
  • 'แล้วเครื่องนอกเครือข่าย' -> หมายถึง เครื่องคอมพิวเตอร์ที่อยู่บนอินเทอร์เน็ตใช่มั๊ยครับ หรือเครื่องที่อยู่ต่างสาขา ?
  • 'มองเข้ามาที่เครื่องได้' หมายถึง การเข้าไปด้วย VPN ใช่มั๊ยครับ ?
  • ฯลฯ

:shock: ค่อนข้างจะงงกับคำถามครับ ลองค่อยๆ ถามแล้วมาทีละข้อดีกว่ามั๊ยครับ ? ค่อยๆ ปูพื้นประวัติความเป็นมา เราจะได้เข้าใจกันทั้งสองฝ่ายนะครับ :D

likeart เขียน:VPN ผมใช้อุปกรณ์ 2 ตัว คือ RV016 กับ RV042 จะใช้เป็น VPN จะต้อง set ยังงัย (ผ่าน ADSL ฝั่งสำนักงานใหญ่เน็ต 5 เส้นคอม 100 เครื่อง ฝั่งสาขาเน็ต 2 เส้นคอม30 เครื่อง เครื่องสองฝั่งข้ามหากันประมาณ 30 เครื่องคับ) บ้างคับ แบบที่สามารถเชื่อมต่อกันได้ตลอด โดยไม่ต้องลง software quick vpn คับ หรือจำเป็นต้องใช้ตลอดคับ
    ขอบคุณค๊าบ
    อาร์ต

• ฟังดูแล้วน่าจะยาวนะครับ :D แนะนำให้ลองอ่านบทความเก่าที่เกี่ยวกับ VPN ที่อยู่ใน Xpert Zone เพื่อทำความเข้าใจรูปแบบการทำ VPN ของ Linksys ก่อนซักพักนะครับ เข้าใจว่าหลังจากศึกษาไปแล้ว คำถามคงจะจับประเด็นได้แคบกว่านี้ครับ :D

• แต่ในกรณีที่ต้องการใช้งานด่วน ผมแนะนำให้ติดต่อกับตัวแทนจำหน่ายที่แนะนำและจำหน่ายสินค้าชุดนี้ให้กับคุณ 'likeart' เพื่อให้ทีมงานบริการหลังการขายช่วย config อุปกรณ์ต่างๆ ให้ก็น่าจะเป็นอีกทางเลือกนึงที่ดีนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200