[Linksys RV042]เซ็ตอินเตอร์เน็ตยังไง งงมากเลยอ่า - -*

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

[Linksys RV042]เซ็ตอินเตอร์เน็ตยังไง งงมากเลยอ่า - -*

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ จันทร์ 23 มี.ค. 2009 8:27 pm

ช่วยอธิบายวิธีต่อเน็ตหน่อยได้ไหมครับ ทำวนไปวนมา ลองแล้วมันก็ต่อไม่ได้ ผมใช้ของ Maxnet ครับ

ปล. ลองมาเกือบครึ่งวันแล้ว ทำไมมันยากจัง ต้องปรับ IP ของ Modem ไหมเอ่ย
BugReport_Send

Re: [Linksys RV042]เซ็ตอินเตอร์เน็ตยังไง งงมากเลยอ่า - -*

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 24 มี.ค. 2009 1:07 am

BugReport_Send เขียน:ช่วยอธิบายวิธีต่อเน็ตหน่อยได้ไหมครับ ทำวนไปวนมา ลองแล้วมันก็ต่อไม่ได้ ผมใช้ของ Maxnet ครับ

ปล. ลองมาเกือบครึ่งวันแล้ว ทำไมมันยากจัง ต้องปรับ IP ของ Modem ไหมเอ่ย

จริงๆ แล้วขั้นตอนไม่ซับซ้อนอะไรนะครับ

1. ในขั้นตอนแรก ที่อุปกรณ์ Modem ต้องกำหนดให้ทำงานเป็น Bridge Mode, กำหนด VCI/VPI ตามผู้ให้บริการที่เราใช้

2. ต่อมาเป็นการกำหนด Linksys RV042 โดยกำหนดให้เป็น PPPoE จากนั้นใส่ Username/Password, กำหนด Keep Alive

ลองดูตามเอกสาร เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: [Linksys RV042]เซ็ตอินเตอร์เน็ตยังไง งงมากเลยอ่า - -*

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ อังคาร 24 มี.ค. 2009 9:28 am

ของผมใช้แบบแจก IP จากตัว Modem อะครับ ไม่ทราบว่ามันสามารถรวมความเร็ว 2 เส้นได้ไหมครับ

WAN 1 IP : 192.168.4.2
WAN 2 IP : 192.168.5.2

แล้วรวมความเร็วกันจะได้ไหม หรือต้องเซ็ตแบบใส่ Username และ Password ครับ

งงเล็กน้อย แต่เน็ตเข้าได้แล้วครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 24 มี.ค. 2009 9:43 am

BugReport_Send เขียน:ของผมใช้แบบแจก IP จากตัว Modem อะครับ ไม่ทราบว่ามันสามารถรวมความเร็ว 2 เส้นได้ไหมครับ

WAN 1 IP : 192.168.4.2
WAN 2 IP : 192.168.5.2

แล้วรวมความเร็วกันจะได้ไหม หรือต้องเซ็ตแบบใส่ Username และ Password ครับ

งงเล็กน้อย แต่เน็ตเข้าได้แล้วครับ

• ต่อแบบนี้ก็ไม่ผิดนะครับ เป็นการต่อแบบใช้ Router 2 ชั้น ดังนั้นข้อมูลที่เข้าและออกจะถูก NAT 2 ครั้ง แต่ก็ยังสามารถใช้งาน Load Balanced ได้ตามปกติครับ * แต่วิธีการเชื่อมต่อแบบนี้ไม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่าไรนัก เพราะไม่ได้ใช้งานประสิทธิภาพของ Linksys RV042 ได้อย่างเต็มที่เท่าที่ควรครับ

• แต่จะมีข้อเสียอยู่นิดหน่อยก็คือ จะไม่สามารถทำ Port Forwarding/VPN ที่อุปกรณ์ Linksys RV042 ได้ และการเชื่อมต่อแบบนี้เหมือนกับการเอา 'มอเตอร์ไซต์ไปลากรถกระบะ' โดยการให้ Modem Router ที่เชื่อมต่ออยู่กับสายโทรศัพท์ทำหน้าที่เป้น ADSL Modem + Router แล้วปล่อยให้ Linksys RV042 ทำงานเป็น Load Balanced อย่างเดียวครับ ซึ่งค่อนข้างจะเสียดายประสิทธิภาพของอุปกรณ์พอสมควรครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ อังคาร 24 มี.ค. 2009 11:50 am

เข้าใจเปรียบเทียบเน๊อะ = =" ขอบคุณมากเลยนะครับ

เด่ว VPN ต้องค่อย ๆ ลองทำ

OK เด่วจะลองดู ถ้าติดขัดตรงไหน เด่วมาโพสต์เพิ่มเติมครับ

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200