วิธีติดตั้ง Linksys RV042 เพื่อจำกัดความเร็วอินเทอร์เน็ต

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: วิธีติดตั้ง Linksys RV042 เพื่อจำกัดความเร็วอินเทอร์เน็ต

โพสต์โดย extreme เมื่อ อาทิตย์ 19 ธ.ค. 2010 5:33 am

จาก
Linksys RV042

◦เข้าเมนูบริหารอุปกรณ์ เข้าไปที่เมนู ‘System Management’ -> ‘Bandwidth Management’

◦กำหนดค่าความเร็วของอินเทอร์เน็ตทั้ง Upstream และ Downstream ตามความเร็ว 90% ของความเร็วอินเทอร์เน็ตที่เปิดใช้บริการ เช่น ความเร็ว 3 Mbps ให้กำหนดที่ 2,700 Kbps เป็นต้น
◦กำหนด ‘Type’ = ‘Rate Control’ (เป็นการกำหนดความเร็วแบบ Kbps)

--- ทำไมต้องตั้งค่าความเร็วให้เหลือ 90% ด้วยอ่ะครับ ใส่เต็ม100เลยไม่ได้หรอครับ
--- สมมุติ ผมต่อเน็ต1เส้น 20mbps เข้า RV042
และจะจำกัดความเร็ว ip 192.168.1.10 - 192.168.1.14 ที่4ครื่องนี้ ด้วยความเร็ว mbps
4ครื่องนี้ จะได้ความเร็วเครื่องล่ะ 5mbps หรือว่า ได้รวมกัน 5mbps ครับ
คือเช่น ถ้าทุกเครื่องดาวโหลด พร้อมกันจะแบนวิสเครื่องล่ะ 5mbps หรือ 5mbps/5 ครับ
ขอบคุณครับ
extreme

Re: วิธีติดตั้ง Linksys RV042 เพื่อจำกัดความเร็วอินเทอร์เน็ต

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 19 ธ.ค. 2010 12:13 pm

extreme เขียน:จาก
Linksys RV042

◦เข้าเมนูบริหารอุปกรณ์ เข้าไปที่เมนู ‘System Management’ -> ‘Bandwidth Management’

◦กำหนดค่าความเร็วของอินเทอร์เน็ตทั้ง Upstream และ Downstream ตามความเร็ว 90% ของความเร็วอินเทอร์เน็ตที่เปิดใช้บริการ เช่น ความเร็ว 3 Mbps ให้กำหนดที่ 2,700 Kbps เป็นต้น
◦กำหนด ‘Type’ = ‘Rate Control’ (เป็นการกำหนดความเร็วแบบ Kbps)

--- ทำไมต้องตั้งค่าความเร็วให้เหลือ 90% ด้วยอ่ะครับ ใส่เต็ม100เลยไม่ได้หรอครับ

• ได้ครับผม ใส่ได้ 100% ได้เลยครับ ที่มห้กำหนดไว้เป็น 90% เป็นค่า safety factor ที่เอาไว้สำหรับการคำนวณแบบเผื่อเหลือเผื่อขาดครับ แต่ว่าใา่ไป 100% ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับผม :D

--- สมมุติ ผมต่อเน็ต1เส้น 20mbps เข้า RV042
และจะจำกัดความเร็ว ip 192.168.1.10 - 192.168.1.14 ที่4ครื่องนี้ ด้วยความเร็ว 5 mbps
4ครื่องนี้ จะได้ความเร็วเครื่องล่ะ 5mbps หรือว่า ได้รวมกัน 5mbps ครับ

• ทุกเครื่องได้ความเร็วสูงสุดเครื่องละ 5 Mbps เ่ท่าที่ตอนนั้นจะมีความเร็วเหลืออยู่ครับ แต่ถ้าในตอนนั้นความเร็วไม่พอที่จะให้ได้ถึง 5 Mbps ของแต่ละเครื่อง อุปกรณ์ก็จะพยายามให้ได้อย่างน้อยไม่ต่ำกว่าที่เรากำหนดค่า Minimum ไว้ครับ

คือเช่น ถ้าทุกเครื่องดาวโหลด พร้อมกันจะแบนวิสเครื่องล่ะ 5mbps หรือ 5mbps/5 ครับ
ขอบคุณครับ

• จะได้ความเร็วแบ่งๆ กันไปครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะได้ 5mbps/5 ครับ เพราะการคำนวณจะต้องเอา bandwidth สูงสุดที่มีมาคำนวณครับ ก็คือ 20 Mbps แล้วแบ่งไปคนละ 5 Mbps ครับ แต่ถ้าความเร็วขณะขั้นไม่พอที่จะให้ได้เต็มๆ คนละ 5 Mbps ก็จะปรับไปให้ได้ "อย่างน้อยคือค่า Minimum ที่เรากำหนดไว้ครับ"
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย extreme เมื่อ พฤหัสฯ. 23 ธ.ค. 2010 2:13 am

รบกวนอีกนิ๊ดนะครับ มือใหม่ครับ RV042 รับความเร็วสูงสุด จาก router adsl2+ ได้เท่าไหร่คัรบ
เคยทราบมาว่า router บางตัวรับความเร้วได้จำกัด
ต่อ router set bride mode 20mbps 2เส้น เข้า Linksys RV042 ตัว Linksys RV042 รับได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ
extreme

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 23 ธ.ค. 2010 12:53 pm

extreme เขียน:รบกวนอีกนิ๊ดนะครับ มือใหม่ครับ RV042 รับความเร็วสูงสุด จาก router adsl2+ ได้เท่าไหร่คัรบ
เคยทราบมาว่า router บางตัวรับความเร้วได้จำกัด
ต่อ router set bride mode 20mbps 2เส้น เข้า Linksys RV042 ตัว Linksys RV042 รับได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

• RV042 เป็น router ปกติครับ ไม่มีพอร์ท ADSL Modem ดังนั้นความเร็วที่มันสามารถรับได้คือ 100 Mbps ทั้ง 2 WAN ครับผม + ส่วนความเร็ว 20 Mbps สามารถรับได้ครับสบายๆ ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย extreme เมื่อ พฤหัสฯ. 23 ธ.ค. 2010 7:33 pm

sys2u เขียน:
extreme เขียน:รบกวนอีกนิ๊ดนะครับ มือใหม่ครับ RV042 รับความเร็วสูงสุด จาก router adsl2+ ได้เท่าไหร่คัรบ
ขอบคุณครับ

• RV042 เป็น router ปกติครับ ไม่มีพอร์ท ADSL Modem ดังนั้นความเร็วที่มันสามารถรับได้คือ 100 Mbps ทั้ง 2 WAN ครับผม + ส่วนความเร็ว 20 Mbps สามารถรับได้ครับสบายๆ ครับผม :D

ไม่มี พอร์ท ADSL Modem คือ ผมสามารถ ต่อเน็ตจาก adsl router 2 ตัว เข้าLinksys RV042 ได้เลยใช่ไหมครับ
จำเป็นไหมว่าที่ adsl router ต้อง set เป็น bride mode
ขอบคุณครับ
extreme

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 24 ธ.ค. 2010 11:41 am

extreme เขียน:
sys2u เขียน:
ขอบคุณครับ

ไม่มี พอร์ท ADSL Modem คือ ผมสามารถ ต่อเน็ตจาก adsl router 2 ตัว เข้าLinksys RV042 ได้เลยใช่ไหมครับ
จำเป็นไหมว่าที่ adsl router ต้อง set เป็น bride mode
ขอบคุณครับ

• การเชื่อมต่อจะเป็นแบบนี้ครับ สายโทรศัพท์ ADSL --> ADSL Modem (กำหนดเป็น Bridge Mode) --> RV042 ครับผม

• ไม่จำเป็นที่จะต้องกำหนดเป็น Bridge Mode ครับ ถ้าเรา "จะใช้เพียง Load Balanced" ครับ แต่ถ้าต้องการจะใช้งานฟังก์ชั่นอื่น เช่น VPN IPSec, PPTP Server, Port Forwarding หรืออย่างอื่นที่มากกว่านี้ก็ควรจะกำหนดเป็น Bridge Mode และให้ RV042 ทำงานเป็น PPPPoE Client ครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย extreme เมื่อ เสาร์ 25 ธ.ค. 2010 1:10 am

• การเชื่อมต่อจะเป็นแบบนี้ครับ สายโทรศัพท์ ADSL --> ADSL Modem (กำหนดเป็น Bridge Mode) --> RV042 ครับผม

• ไม่จำเป็นที่จะต้องกำหนดเป็น Bridge Mode ครับ ถ้าเรา "จะใช้เพียง Load Balanced" ครับ แต่ถ้าต้องการจะใช้งานฟังก์ชั่นอื่น เช่น VPN IPSec, PPTP Server, Port Forwarding หรืออย่างอื่นที่มากกว่านี้ก็ควรจะกำหนดเป็น Bridge Mode และให้ RV042 ทำงานเป็น PPPPoE Client ครับผม :D

ถ้าผมจะใช้งานแค่ จำกัดความเร็วอินเตอร์เน็ต และแยกเน็ตแยกเกมส์ ก็ไม่จำเป็นต้อง set router เป็น bride mode ใช่ป่าวครับ
แต่ถ้าจะ port Forwarding ด้วย ก็ set port Forwarding ที่ router ก่อนที่จะมาต่อเข้ากับ RV042 ใช่ป่าวครับ
ขอบคุณมากครับ
extreme

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 27 ธ.ค. 2010 11:05 pm

extreme เขียน:ถ้าผมจะใช้งานแค่ จำกัดความเร็วอินเตอร์เน็ต และแยกเน็ตแยกเกมส์ ก็ไม่จำเป็นต้อง set router เป็น bride mode ใช่ป่าวครับ
แต่ถ้าจะ port Forwarding ด้วย ก็ set port Forwarding ที่ router ก่อนที่จะมาต่อเข้ากับ RV042 ใช่ป่าวครับ
ขอบคุณมากครับ

• จิงๆ ถ้าเราไม่กำหนด ADSL Modem ให้เป็น Bridge Mode ก็สามารถกำหนดการทำงานได้หมดนะครับ แต่ว่าเราจะต้องมอง RV042 กับ ADSL Modem ของเราให้เป็นโครงสร้างแบบ Router 2 ชั้นครับ ซึ่งเวลาจะกำหนดอะไรทีนึงก็ต้องมองเป็น 2 ชั้นๆ ไปนะครับ + ซึ่งผลที่ตามมาก็อาจจะงงๆ ได้ง่ายครับ เพราะต้องแม่นเรื่อง port in, port out พอสมควรครับ หรืออาจจะเขียนลงในกระดาษวาดรูปเอาไว้ก็ดีครับผม ซึ่งผมดูแล้วไม่ค่อยคุ้มกับการที่จะกำหนดให้มันเป็นแบบ Bridge Mode + PPPoE เลยอะครับ เล่นท่ายากไปเปล่าๆ อะครับผม

sys2u

โพสต์โดย extreme เมื่อ พุธ 06 เม.ย. 2011 4:46 am

เราสามารถ จำกัดความเร็วได้ในส่วนของ Downstream และ ในส่วนของ Upstream เราจำกัดด้วยได้ไหมครับ
จำกัดทั้ง Downstream และ Upstream เลยจะมีปัญหาอะไรไหมครับ
ขอบคุณครับ
extreme

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 06 เม.ย. 2011 12:11 pm

extreme เขียน:เราสามารถ จำกัดความเร็วได้ในส่วนของ Downstream และ ในส่วนของ Upstream เราจำกัดด้วยได้ไหมครับ
จำกัดทั้ง Downstream และ Upstream เลยจะมีปัญหาอะไรไหมครับ
ขอบคุณครับ

• เราสามารถกำหนดให้จำกัดได้ทั้ง Upstream และ Downstream ครับ โดยแยกออกมาเป็นคนละกฏกันครับ สามารถกำหนดได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ :D

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200