Linksys RV042 มันปัญหากับ MSN ครับแก้ไขยังไงดีครับ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Linksys RV042 มันปัญหากับ MSN ครับแก้ไขยังไงดีครับ

โพสต์โดย miczy เมื่อ จันทร์ 16 มี.ค. 2009 2:31 pm

คือเจ้าของร้านผมได้ซื้อมาใช้แล้วมีปัญหาที่ MSN นะครับแต่ผมได้ลองแก้ไขตามที่ได้อ่านๆเจอมาแล้ว
ร้านผมใช้เนต 4mbps ของทรู 2 เส้นครับ มี20เครื่องครับแบ่งเป็น wan1 < net wan2 < game ครับ ลองย้า ยport 443 ไป wan 2 แล้วก็ยังไม่ได้ผลครับ แต่สามารถเข้าได้แค่บางเมลล์นะครับ ปรับค่า mtu ก็แล้วนะครับ แต่ก็ไม่ได้ผล แล้วผมต้องทำยังไงครับเป็นปัญหาร้ายแรงมากเลยคร้าบ T-T ช่วยทีค้าบ
miczy

Re: Linksys RV042 มันปัญหากับ MSN ครับแก้ไขยังไงดีครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 16 มี.ค. 2009 4:05 pm

miczy เขียน:คือเจ้าของร้านผมได้ซื้อมาใช้แล้วมีปัญหาที่ MSN นะครับแต่ผมได้ลองแก้ไขตามที่ได้อ่านๆเจอมาแล้ว
ร้านผมใช้เนต 4mbps ของทรู 2 เส้นครับ มี20เครื่องครับแบ่งเป็น wan1 < net wan2 < game ครับ ลองย้า ยport 443 ไป wan 2 แล้วก็ยังไม่ได้ผลครับ แต่สามารถเข้าได้แค่บางเมลล์นะครับ ปรับค่า mtu ก็แล้วนะครับ แต่ก็ไม่ได้ผล แล้วผมต้องทำยังไงครับเป็นปัญหาร้ายแรงมากเลยคร้าบ T-T ช่วยทีค้าบ

1. ตอนนี้ใช้อุปกรณ์อะไรเป็น Bridge Modem อยู่ครับ ?

2. จากประสบการณ์ที่เคยทดสอบพบว่า อาการที่เกิดขึ้นลักษณะนี้อาจจะเกิดจากการนำเอาอุปกรณ์ Zyxel P-660HW-T1 V2 ที่แถมมากับ True Internet ซึ่งได้มีการ Modified Firmware เพื่อให้รองรับการทำงานของ True Internet ในประเทศไทย ซึ่งในบางครั้งจะเกิดปัญหาดังกล่าวเมื่อนำไปเชื่อมต่อกับ Linksys RV042 หรือ Router รุ่นอื่น ซึ่งอาการดังกล่าวนี้ก็ยังพบได้กับอุปกรณ์ Bridge Modem ที่แถมมากับ ISP รายอื่นด้วย

3. วิธีการแก้ไข ให้ทดสอบโดยการลองเปลี่ยนเป็น Bridge Modem ที่ไม่ใช่ รุ่นที่แถมมากับ ISP ภายในประเทศ แล้วทดลองใช้งานอีกครั้งครับ

ได้ผลอย่างไรรบกวนแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: Linksys RV042 มันปัญหากับ MSN ครับแก้ไขยังไงดีครับ

โพสต์โดย miczy เมื่อ จันทร์ 16 มี.ค. 2009 4:42 pm

อืมครับ bridge ที่ผมต่อคือ ตัวแรก Zyxel pretige 600 series ตัวที่สองคือ Zyxel 600 series hw-t1 v2 4port ครับ ไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยนตัวไหนดีครับ
miczy

โพสต์โดย miczy เมื่อ จันทร์ 16 มี.ค. 2009 4:49 pm

เดวงั้นผมลองเอาตัวสำรองมาลองดูก่อนนะครับ ผม error code 80072745 ครับ ^^
miczy

โพสต์โดย miczy เมื่อ จันทร์ 16 มี.ค. 2009 5:04 pm

ไปหา modem มาแล้วครับ Ethernet Router Modem Billion Sky เดวลอง Fix แล้วเอามาต่อดูว่าหายหรือป่าวนะครับ เอ่อ ครับไม่ทราบว่าพี่มี msn ไหมครับจะได้ปรึกษาง่ายๆ นะครับ ผมก็ไม่ค่อยชำนาญทางด้านนี้นะครับ
miczy

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 16 มี.ค. 2009 7:08 pm

miczy เขียน:ไปหา modem มาแล้วครับ Ethernet Router Modem Billion Sky เดวลอง Fix แล้วเอามาต่อดูว่าหายหรือป่าวนะครับ เอ่อ ครับไม่ทราบว่าพี่มี msn ไหมครับจะได้ปรึกษาง่ายๆ นะครับ ผมก็ไม่ค่อยชำนาญทางด้านนี้นะครับ

Post คำถามไว้ที่ Xpert Zone ได้เลยครับ เพราะบริการ MSN, Phone และ Remote Support จะเป็นบริการเฉพาะลูกค้าที่สั่งซื้อกับ SYS2U.COM เท่านั้นนะครับ โดยจะเป็นอีกทีมงานคอยให้บริการครับ :D

ปล. พยายามหลีกเลี่ยงอุปกรณ์ Modem ที่ได้รับมาจาก ISP

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย miczy เมื่อ จันทร์ 16 มี.ค. 2009 7:52 pm

Post คำถามไว้ที่ Xpert Zone ได้เลยครับ เพราะบริการ MSN, Phone และ Remote Support จะเป็นบริการเฉพาะลูกค้าที่สั่งซื้อกับ SYS2U.COM เท่านั้นนะครับ โดยจะเป็นอีกทีมงานคอยให้บริการครับ

ปล. พยายามหลีกเลี่ยงอุปกรณ์ Modem ที่ได้รับมาจาก ISP

ขอบคุณมากครับทีแนะนำ แล้ว Xpert Zone ไปทางไหนครับนำทางที :lol:
miczy

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 16 มี.ค. 2009 8:37 pm

miczy เขียน:
Post คำถามไว้ที่ Xpert Zone ได้เลยครับ เพราะบริการ MSN, Phone และ Remote Support จะเป็นบริการเฉพาะลูกค้าที่สั่งซื้อกับ SYS2U.COM เท่านั้นนะครับ โดยจะเป็นอีกทีมงานคอยให้บริการครับ

ขอบคุณมากครับทีแนะนำ แล้ว Xpert Zone ไปทางไหนครับนำทางที :lol:

ที่เรากำลังคุยกันอยู่นี่ละครับ SYS2U.COM Xpert Zone :D

sys2u
Administrator

โพสต์โดย miczy เมื่อ จันทร์ 16 มี.ค. 2009 9:57 pm

อะคร้าบแหมๆ พลาดเลยเรา :D อะเดียวลองแก้ดูไม่แน่ใจว่ามันจะหายหรือป่าวนะคร้าบ T-T แล้วจะมารายงานผลให้ทราบนะคร้าบ
miczy

โพสต์โดย miczy เมื่อ จันทร์ 16 มี.ค. 2009 11:09 pm

อืมครับ ตอนนี้ผมแก้ไข แยกเนตกับเกมส์ได้แล้วครับ วิธีที่ผมทำคือ ผมย้ายให้ zyxel 600 pretige ต่อสายเกมเป็น wan2 ส่วน 600 hw-v1 t2 เป็นสายเนต wan1 ครับ จัดแยก port แล้วก็ดึง port 443 มา wan 2 ครับมันดันได้ครับ แต่ผมกลัวจะมีปัญหาตอน ช่วงกลางวันจะเข้า msn ยากสิครับเพราะสายเนตเต็มแน่เลยๆๆ เจอ Hi5 ถล่มกระจุย :lol:

*อีกอย่างครับคือถ้าผมปรับ load balance แล้วมันจะแลคไหมครับเวลาใช้เนตกับเกมส์มากๆ ครับ ในความคิดผมน่าจะแลคนะครับเพราะเราไม่ได้แยกมันออกมา พี่ๆ คิดว่ายังไงอะครับ ผมต้องแก้ไขตรงไหนต่อดีครับ
miczy

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200