Access Rule Firewall

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Access Rule Firewall

โพสต์โดย Heaven เมื่อ พฤหัสฯ. 12 มี.ค. 2009 10:24 am

สอบถามเรื่อง Access Rule Firewall ครับ
ผมแยก Net+games ไว้ที่ WAN 1 และ Application อื่นๆไว้ที่ WAN2 แต่วันเสาร์ อาฑิตย์มีการใช้งานใน Link WAN2 มากทำให้ Application อื่นๆ(ที่ผมไม่ทราบ Port) ไม่สามารถใช้งานได้ผมจึงอยาก Block ไม่ให้ใช้งานในเวลาเสาร์ อาฑิตย์
(ผมดูใน Function upnp แล้วมีการสร้าง port Forwarding auto ขึ้นมาของ utorrent ที่ port 5555 ผมสามารถ Block Port 5555 ในเวลาเสาร์ อาฑิตย์ได้หรือไม่) เผอิญผมเห็น Function Access rule ที่ Firewall (ผม Block word web พวกโหลด bit สำหรับ วันเสาร์ อาฑิตย์ แล้ว) ผมสงสัยในส่วนของ source interfaces ของผมต้องใช้ WAN2 และ source IP ของผมเป็น IP วง LAN ใช่หรือไม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
Heaven

Re: Access Rule Firewall

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 12 มี.ค. 2009 12:44 pm

Heaven เขียน:สอบถามเรื่อง Access Rule Firewall ครับ
ผมแยก Net+games ไว้ที่ WAN 1 และ Application อื่นๆไว้ที่ WAN2 แต่วันเสาร์ อาฑิตย์มีการใช้งานใน Link WAN2 มากทำให้ Application อื่นๆ(ที่ผมไม่ทราบ Port) ไม่สามารถใช้งานได้ผมจึงอยาก Block ไม่ให้ใช้งานในเวลาเสาร์ อาฑิตย์
(ผมดูใน Function upnp แล้วมีการสร้าง port Forwarding auto ขึ้นมาของ utorrent ที่ port 5555 ผมสามารถ Block Port 5555 ในเวลาเสาร์ อาฑิตย์ได้หรือไม่) เผอิญผมเห็น Function Access rule ที่ Firewall (ผม Block word web พวกโหลด bit สำหรับ วันเสาร์ อาฑิตย์ แล้ว) ผมสงสัยในส่วนของ source interfaces ของผมต้องใช้ WAN2 และ source IP ของผมเป็น IP วง LAN ใช่หรือไม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

• รบกวนช่วยแยกคำถามเป็นข้อๆ ให้ด้วยนะครับ เพราะตอนนี้คำถามมันผสมกันมาหลายหัวข้อมากเลยครับ มีทั้ง Access Rule, UPNP, Protocol Biding ฯลฯ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย Heaven เมื่อ พฤหัสฯ. 12 มี.ค. 2009 1:19 pm

อยากสอบถามข้อแตกต่างระหว่าง Source Interface กับ Source IP ครับตอน Configure ไม่รู้เลือกใส่ยังไง
Heaven

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 12 มี.ค. 2009 1:26 pm

Heaven เขียน:อยากสอบถามข้อแตกต่างระหว่าง Source Interface กับ Source IP ครับตอน Configure ไม่รู้เลือกใส่ยังไง

• Source Interface คือ Interface ต้นทาง ของ Linksys RV042 ในการสร้างกฎ เช่น ถ้าเราต้องการจะ Filter ข้อมูลที่ไหลจากเครือข่ายภายในออกไปยังอินเทอร์เน็ต จะเป็นการกำหนด Filter ของ 'LAN' -> 'WAN1' หรือ 'LAN' -> 'WAN2' เป็นต้น

• Source IP เป็นการกำหนดโดยระบุเครื่องพีซีที่ต้องการจะ Filter โดยมี 3 แบบคือ
    • Any : ทุกเครื่อง
    • Single : ระบุเพียงแค่ 1 เครื่อง ในการกำหนดจะต้องใส่ IP Address ของเครื่องที่เราต้องการจะ Filter ลงไปในกฎ
    • Range : ระบุเป็นช่วงของ IP Address ของเครื่องที่เราต้องการจะ Filter ลงไปในกฎ เช่น 192.168.10.100-192.168.10.150
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200