สอบถามการ Update Firmware ของ RV 016 หน่อยครับ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

สอบถามการ Update Firmware ของ RV 016 หน่อยครับ

โพสต์โดย advws เมื่อ อังคาร 21 ก.ค. 2015 4:41 pm

สอบถามเกี่ยวกับการ Update Firmware จาก v4.2.2.08 ไป v4.2.3.06

เนื่องจากRv016 ตอนนี้ค้างบ่อยมากๆ ซึ่งไม่แน่จัยว่าสาเหตุมาจากอะไร เลยอยากUpdate Firmware ดูจึงอยากจะถามว่า

1. Firmware v4.2.3.06 มีฟังชั่นอะไรบ้างที่ต่างไปจาก v4.2.2.08
2. ถ้าเกิดทำการUpdate Firmware แล้ว ค่าConfig ที่ตั้งไว้อยู่ก่อนหน้าจะหายไปรึเปล่า
3. จะรบกวนแนะนำเกี่ยวกับการBackup Config ของตัวRV016 หน่อยครับ
4. จำเป็นมั้ยเมื่อทำการUpdate Firmware แล้วจะต้องตั้งค่าReset factory

ขอบคุณครับ
advws

Re: สอบถามการ Update Firmware ของ RV 016 หน่อยครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 27 ก.ค. 2015 2:53 pm

advws เขียน:สอบถามเกี่ยวกับการ Update Firmware จาก v4.2.2.08 ไป v4.2.3.06

เนื่องจากRv016 ตอนนี้ค้างบ่อยมากๆ ซึ่งไม่แน่จัยว่าสาเหตุมาจากอะไร เลยอยากUpdate Firmware ดูจึงอยากจะถามว่า

1. Firmware v4.2.3.06 มีฟังชั่นอะไรบ้างที่ต่างไปจาก v4.2.2.08
2. ถ้าเกิดทำการUpdate Firmware แล้ว ค่าConfig ที่ตั้งไว้อยู่ก่อนหน้าจะหายไปรึเปล่า
3. จะรบกวนแนะนำเกี่ยวกับการBackup Config ของตัวRV016 หน่อยครับ
4. จำเป็นมั้ยเมื่อทำการUpdate Firmware แล้วจะต้องตั้งค่าReset factory

ขอบคุณครับ

เบื้องต้น ยังไม่ต้องรีบอัพ FW ดีกว่าครับ
ไม่ทราบว่า Client ใช้งานพร้อมๆกันประมาณเท่าไรครับ มีการควบคุม Bandwidth ผู้ใช้ไหมครับ

**ส่วนมาก ที่เจอ อาการอุปกรณ์ค้าง ถ้ารีบูต สามารถใช้งานได้ปกติ จะเป็นที่การดาวน์โหลดใช้งานค่อนข้างสูง ทำให้ session เต็ม

ถ้าคนใช้ไม่มาก และมีการควบคุม bandwidth ไม่มีโหลดบิทเต็มสปีดตลอด แต่ยังค้างบ่อยๆ แนะนำให้ลองรีเซตแล้วตั้งค่าใหม่ดูซักรอบ
อ่อ แล้วไม่ทราบว่าใช้งาน มากี่ปีแล้วครับ

ถ้าต้องการจะอัพ FW โหลดได้ที่ > https://software.cisco.com/download/rel ... e=4.2.3.06
แต่การ Backup FW จากคนละเวอร์ชั่นกันแล้วมา restore เวอร์ชั่นใหม่กว่า อาจจะไม่ไม่สมบูรณ์ แนะนำหลังอัพ FW ให้รีบูท 1 รอบแล้วตั้งค่าใหม่เองจะดีกว่า

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200