สอบถามRV016 เกี่ยวกับการconnect VPN ไปที่Server

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

สอบถามRV016 เกี่ยวกับการconnect VPN ไปที่Server

โพสต์โดย advws เมื่อ อังคาร 22 ก.ค. 2014 11:20 am

มีปัญหาเกี่ยวกับการConnect VPN ไปที่Server หลุดบ่อยมากๆ ต้องConfig อะไรเพิ่มบ้างหรือว่า ต้องConfigอะไรเพิ่มเติมที่ตัวRV016 บ้างมั้ยครับ

ที่config ไว้มี VPN Passthrough เป็น Enable หมด
และช่อง config WAN ได้config PPTP[TCP/1723-1723] ไว้ที่ WAN 1 ซึ่งWAN 1 ปกติดีครับ

ต้องไปconfig อะไรเพิ่มเติมรึป่าวครับ
advws

Re: สอบถามRV016 เกี่ยวกับการconnect VPN ไปที่Server

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 24 ก.ค. 2014 8:38 am

advws เขียน:มีปัญหาเกี่ยวกับการConnect VPN ไปที่Server หลุดบ่อยมากๆ ต้องConfig อะไรเพิ่มบ้างหรือว่า ต้องConfigอะไรเพิ่มเติมที่ตัวRV016 บ้างมั้ยครับ

ที่config ไว้มี VPN Passthrough เป็น Enable หมด
และช่อง config WAN ได้config PPTP[TCP/1723-1723] ไว้ที่ WAN 1 ซึ่งWAN 1 ปกติดีครับ

ต้องไปconfig อะไรเพิ่มเติมรึป่าวครับ

ปกติ PPTP server แทบไม่ต้องตั้งค่าอะไรเลยน่ะครับ
ขอเพียง Enable pptp server และสร้าง user,pass ขึ้นมา (ถ้าใช้ ddns ก็ตรวจเช็คว่าสถานะ ddns อัพเดรตเรียบร้อยแล้วหรือยัง)

อาการที่ว่าหลุดบ่อยมากๆ นี่คือส่วนไหนหลุดเหรอครับ ฝั่ง server หรือ client
ลองตรวจสอบสถานะ Internet ทั้ง 2 ฝั่ง ว่าขณะที่ vpn หลุด สามารถออกเน็ตได้ปกติไหม เน็ตของทั้ง 2 ฝั่งใช้ของอะไรอยู่
ลองทดสอบเข้าผ่านมือถือ ดูบ้างหรือยัง อาจจะลอง ใช้มือถือต่อ 3G แล้ว vpn เข้าไปดูว่ามีอาการหลุดเหมือนกันไหม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: สอบถามRV016 เกี่ยวกับการconnect VPN ไปที่Server

โพสต์โดย advws เมื่อ พฤหัสฯ. 24 ก.ค. 2014 9:22 am

เป็นฝั่งClient ที่หลุดครับ
ตอนเชื่อมต่อสัญญาณInternet ออกได้ปกติครับ ไม่มีWAN ไหนที่หลุด
ทดสอบConnect กับที่อื่นเชื่อมต่อได้ปกติไม่หลุดครับ แต่ถ้าconnectผ่านRV มีปัญญาหลุดบ่อย Connect ยาก ติดError 619 บ่อยมาก
ลองทดสอบกับการConnect ผ่านมือถึง เชื่อต่อได้ปกติดี
ไม่รู้ว่าจำเป็นต้องตั้งค่าใน Firewall > Access Rules รึป่าวครับ?

ขอบคุณครับ
advws

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 25 ก.ค. 2014 7:58 am

advws เขียน:เป็นฝั่งClient ที่หลุดครับ
ตอนเชื่อมต่อสัญญาณInternet ออกได้ปกติครับ ไม่มีWAN ไหนที่หลุด
ทดสอบConnect กับที่อื่นเชื่อมต่อได้ปกติไม่หลุดครับ แต่ถ้าconnectผ่านRV มีปัญญาหลุดบ่อย Connect ยาก ติดError 619 บ่อยมาก
ลองทดสอบกับการConnect ผ่านมือถึง เชื่อต่อได้ปกติดี
ไม่รู้ว่าจำเป็นต้องตั้งค่าใน Firewall > Access Rules รึป่าวครับ?

ขอบคุณครับ

ถ้ามือถือ connect vpn มาหา Rv016 ได้ปกติ ฝั่ง server ก็น่าจะปกติน่ะครับ
อาจจะเป็นเฉพาะที่ client เครื่องนั้นหรือป่าว
แนะนำลองเทสกับ client ซัก 2 เครื่องดู อาจจะเป็น pc หรือ notebook ถ้าเป็นเครื่องที่ลงใหม่ได้จะดีมาก เพราะไม่รู้ว่ามีโปรแกรมหรือ security อะไรอยู่ทำงานอยู่บ้าง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย advws เมื่อ ศุกร์ 25 ก.ค. 2014 1:04 pm

ลองทดสอบกับหลายๆเครื่องที่ office แล้วเป็นเหมือนกันทุกเครื่องครับ
หลุดบ่อย และ Connect VPN ยากมาก จะมาติดError 619 ตลอดครับ หรือบางทีก็Connect ได้ บางทีก็Connect ไม่ได้ ประมานนี้
แบบนี้มีสิทธิ์ เป็นที่ตัวอุปกรณ์มั้ยครับ เพราะแต่ก่อนใช้ตัว RV042 แล้วไม่มีปัญหา Connect ได้ปกติไม่มีหลุดไม่มีError อะไร

ขอบคุณครับ
advws

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200