สอบถามเรื่องการทำ VPN 7 Sites งานหน่อยครับ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

สอบถามเรื่องการทำ VPN 7 Sites งานหน่อยครับ

โพสต์โดย netusernoname เมื่อ ศุกร์ 18 เม.ย. 2014 9:58 am

พอดี เจ้านาย (เก่า) เข้ามาขอความช่วยเหลือให้ทำ VPN ประมาณ 7 Sites
ขอข้อมูลเบื้องต้น บอกมาแค่ว่า มีแค่ Site เดียวที่มี Router RV042 อยู่ 1 ตัว อันอื่นๆ เป็น ADSL Model ธรรมดา
ผมควรจะเริ่มยังไงดีครับ ส่วนตัวไม่เคยมีประสบการณ์ทำ VPN บน Router เลย เคยทำแต่ใช้
Software (OpenVPN)

รบกวน ขอคำแนะนำสำหรับการเตรียม Hardware และ การ Config เพื่อเป็นแนวทางหน่อยครับ

ขอบคุณครับครับ
netusernoname

Re: สอบถามเรื่องการทำ VPN 7 Sites งานหน่อยครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 21 เม.ย. 2014 8:23 am

netusernoname เขียน:พอดี เจ้านาย (เก่า) เข้ามาขอความช่วยเหลือให้ทำ VPN ประมาณ 7 Sites
ขอข้อมูลเบื้องต้น บอกมาแค่ว่า มีแค่ Site เดียวที่มี Router RV042 อยู่ 1 ตัว อันอื่นๆ เป็น ADSL Model ธรรมดา
ผมควรจะเริ่มยังไงดีครับ ส่วนตัวไม่เคยมีประสบการณ์ทำ VPN บน Router เลย เคยทำแต่ใช้
Software (OpenVPN)

รบกวน ขอคำแนะนำสำหรับการเตรียม Hardware และ การ Config เพื่อเป็นแนวทางหน่อยครับ

ขอบคุณครับครับ

แนะนำให้เช็คปริมาณการใช้งานก่อน ว่ามีผู้จำเป็นต้องใช้งาน VPN แต่ละสาขาเท่าไร

ถ้าบางสาขาจำเป็นต้องใช้ VPN แค่ 1 -2 เครื่อง ไม่จำเป็นต้องติดตั้ง RV042 เพิ่มก็ได้ ให้เรียก PPTP เข้ามาที่ RV042 แทน (RV042 1 ตัว สามารถสร้าง PPTP ได้ 5 Account)

ส่วนสาขาไหนที่มีการใช้งานเยอะ ก็ค่อยติดตั้ง RV042 เพิ่ม ทำ Site to Site กับสาขาใหญ่

กระทู้แนะนำ ศึกษาเบื้องต้น

การทำ VPN แบบ STS สำหรับ Linksys RV042 กับ Linksys WRV200

วิธีติดตั้ง VPN แบบ PPTP Connection ใน Windows XP

RV042
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200