RV042 ต่อ VPN ได้แต่อยู่ๆ มันก็ต่อไม่ได้

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

RV042 ต่อ VPN ได้แต่อยู่ๆ มันก็ต่อไม่ได้

โพสต์โดย zeazon เมื่อ พุธ 21 ส.ค. 2013 10:51 am

ใช้ RV042 ต่อ VPN site-to-site อยู่ครับ ปกติก่อนหน้านี้ก็ต่อได้ไม่มีปัญหาอะไร แต่อยู่ๆ มันก็ขึ้นสถานะว่า waiting for connection แล้วกด connect เท่าไหร่ก็ไม่ต่อซะที ดูที่ log มันก็ขึ้นว่า

packet from X.X.X.X:500: initial Main Mode message received on X.X.X.X:500 but no connection has been authorized with policy=PSK

อย่างนี้มันเกิดจากอะไรครับ
zeazon

Re: RV042 ต่อ VPN ได้แต่อยู่ๆ มันก็ต่อไม่ได้

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 21 ส.ค. 2013 12:03 pm

zeazon เขียน:ใช้ RV042 ต่อ VPN site-to-site อยู่ครับ ปกติก่อนหน้านี้ก็ต่อได้ไม่มีปัญหาอะไร แต่อยู่ๆ มันก็ขึ้นสถานะว่า waiting for connection แล้วกด connect เท่าไหร่ก็ไม่ต่อซะที ดูที่ log มันก็ขึ้นว่า

packet from X.X.X.X:500: initial Main Mode message received on X.X.X.X:500 but no connection has been authorized with policy=PSK

• คือ router ของเราส่งข้อมูลเเพื่อขอการเชื่อมต่อไปที่ฝั่งโน้นครับ แล้วฝั่งโน้น reject มาครับ แต่ไม่ได้เป็น error อะไรแปลกนะครับ เจอได้บ่อยๆ

• ให้ตรวจสอบ config อีกรอบครับ มีอยู่ไม่กี่จุดครับ Remote Host, Security แถวๆ นี้ครับผม หรือส่ง หน้า config มาดูก็ได้ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: RV042 ต่อ VPN ได้แต่อยู่ๆ มันก็ต่อไม่ได้

โพสต์โดย zeazon เมื่อ พฤหัสฯ. 22 ส.ค. 2013 9:39 am

sys2u เขียน:
zeazon เขียน:ใช้ RV042 ต่อ VPN site-to-site อยู่ครับ ปกติก่อนหน้านี้ก็ต่อได้ไม่มีปัญหาอะไร แต่อยู่ๆ มันก็ขึ้นสถานะว่า waiting for connection แล้วกด connect เท่าไหร่ก็ไม่ต่อซะที ดูที่ log มันก็ขึ้นว่า

• คือ router ของเราส่งข้อมูลเเพื่อขอการเชื่อมต่อไปที่ฝั่งโน้นครับ แล้วฝั่งโน้น reject มาครับ แต่ไม่ได้เป็น error อะไรแปลกนะครับ เจอได้บ่อยๆ

• ให้ตรวจสอบ config อีกรอบครับ มีอยู่ไม่กี่จุดครับ Remote Host, Security แถวๆ นี้ครับผม หรือส่ง หน้า config มาดูก็ได้ครับ

ปัญหาที่เจอก็ไม่ได้ไปแก้ config อะไรเลยนะครับ อยู่ๆ ก็เป็น มาๆ ไปๆ มันก็ต่อได้ครับ งง ก่อนหน้าที่มันจะต่อได้ แค่เข้าไปดู log แล้วกด clear เพื่อที่จะลองกด connect แล้วมาดู log อีกรอบ แล้วพอเข้าไปดูหน้า vpn ก็เห็นว่ามันต่อได้แล้ว ก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่ามันเกี่ยวกันหรือเปล่า
zeazon

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200