RV042 ตั้งค่าเป็น PPPoE แต่จำค่า DNS จาก Static IP

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

RV042 ตั้งค่าเป็น PPPoE แต่จำค่า DNS จาก Static IP

โพสต์โดย zeazon เมื่อ เสาร์ 10 ส.ค. 2013 10:10 am

ผมเจอปัญหาว่าได้ลองตั้งค่า network เป็น static IP แล้วหลังจากนั้นก็เปลี่ยนเป็น PPPoE แต่ว่าค่า DNS ที่ได้จาก PPPoE เป็น DNS จากที่ตั้งค่าในโหลด static IP เป็นอย่างนี้จะแก้ไขยังไงครับ
zeazon

Re: RV042 ตั้งค่าเป็น PPPoE แต่จำค่า DNS จาก Static IP

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 20 ส.ค. 2013 2:02 pm

zeazon เขียน:ผมเจอปัญหาว่าได้ลองตั้งค่า network เป็น static IP แล้วหลังจากนั้นก็เปลี่ยนเป็น PPPoE แต่ว่าค่า DNS ที่ได้จาก PPPoE เป็น DNS จากที่ตั้งค่าในโหลด static IP เป็นอย่างนี้จะแก้ไขยังไงครับ

ตอนเซต Static ตั้ง DNS เป็นอะไร และถ้าเป็นเป็น PPPoE ได้ DNS เป็นอะไรครับ
ปกติแล้วถ้ามีการเปลี่ยนโหมด ตัวอุปกรณ์ไม่น่าจะจำ dns ของเดิมมาน่ะครับ
ให้ลองกลับไปที่ static อีกครั้งแล้วเช็คค่า dns ว่ายังมีค่าเดิมอยู่ไหมถ้ามีให้ลบออกให้หมดก่อน แล้วค่อยเปลี่ย่นเป็น PPPoE แล้วทดลอง connect ดูใหม่ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: RV042 ตั้งค่าเป็น PPPoE แต่จำค่า DNS จาก Static IP

โพสต์โดย zeazon เมื่อ พุธ 21 ส.ค. 2013 10:47 am

jadeson เขียน:
zeazon เขียน:ผมเจอปัญหาว่าได้ลองตั้งค่า network เป็น static IP แล้วหลังจากนั้นก็เปลี่ยนเป็น PPPoE แต่ว่าค่า DNS ที่ได้จาก PPPoE เป็น DNS จากที่ตั้งค่าในโหลด static IP เป็นอย่างนี้จะแก้ไขยังไงครับ

ตอนเซต Static ตั้ง DNS เป็นอะไร และถ้าเป็นเป็น PPPoE ได้ DNS เป็นอะไรครับ
ปกติแล้วถ้ามีการเปลี่ยนโหมด ตัวอุปกรณ์ไม่น่าจะจำ dns ของเดิมมาน่ะครับ
ให้ลองกลับไปที่ static อีกครั้งแล้วเช็คค่า dns ว่ายังมีค่าเดิมอยู่ไหมถ้ามีให้ลบออกให้หมดก่อน แล้วค่อยเปลี่ย่นเป็น PPPoE แล้วทดลอง connect ดูใหม่ครับ

ตอนเซต Static ตั้ง DNS เป็น 192.168.1.1 ครับ ซึ่งเป็น IP ของ modem แล้วเมื่อเปลี่ยนเป็นโหมด PPPoE เลข DNS ก็ยังเป็นค่านี้อยู่ ก็ได้ลองกลับเป็นโหมด Static อีกทีแล้วลองเซตกลับเป็นค่าเดิมตั้งแต่แรกคือ 0.0.0.0 เมื่อเปลี่ยนเป็นโหมด PPPoE อีกที เลข ip DNS ก็เป็น 0.0.0.0 ตอนนี้ก็เลยเซต DNS เป็น 8.8.8.8 ไป
zeazon

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200