ผมว่า Cisco RV042 ไม่เหมาะสำหรับการทำ load balance

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

ผมว่า Cisco RV042 ไม่เหมาะสำหรับการทำ load balance

โพสต์โดย bunyawat เมื่อ อาทิตย์ 24 มี.ค. 2013 5:00 pm

ตั้งเเต่ผมใช้งานมา การเข้าเว็บมีปัญหาตลาดได้บ้างไม่ได้บ้าง Youtube จะขึ้นหน้าขาวๆ ไม่มี วิดีโอขึ้น ต้องกด F5 ตลอด ใช้งานไม่ได้เลย
เเต่เปลี่ยนเป็นโหมด Smart Link Backup กลับไม่มีอาการดังกล่าว ส่วนเว็บ เข้าเเล้วมีปัญหาหลายเว็บมาก ทั้งเซ็ต gateway ให้มัน ping เเล้วก็ยังพบปัญหาในการใช้งานอยู่ดี
ผมว่าถ้าจะเอามารวมเน็ตกัน ไม่เหมาะอย่างยิ่งเลยที่จะทำเพราะจะทำให้มีปัญหาการเข้าเว็บตลอด ถ้าไป set ที่ port 80 เเล้ว มันจะวิ่งเส้นเดียว ขณะที่โหลด idm ก็จะได้ความเร็วไม่เต็ม เป็นคนชอบโหลดโปรแกรมบ่อยๆด้วย

ผมว่าถ้าจะเอามารวมเน็ตกันจริงๆ ควรเลือกยี่ห้ออื่นน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่านี้ ผมว่ามันดีสำหรับ backup เท่านั้น การเเยกเน็ตเเยกเกมส์ ได้ผลเเค่ 40% นอกนั้นไม่เเยกให้
BF3 เด้งตลอด ไม่ยอมเเยกให้ เเละเกมส์อื่นๆ หลายเกมส์ 10 เกมส์ เเยกให้เเค่ 4 เกมส์
เเละปัญหาอื่นๆอีกมากมาย ปัจจุบันนี้ผมถอดเน็ตเเละใช้งานเส้นเดียวเวลาเข้าเว็บธรรมดา
bunyawat

Re: ผมว่า Cisco RV042 ไม่เหมาะสำหรับการทำ load balance

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 25 มี.ค. 2013 10:22 am

bunyawat เขียน:ตั้งเเต่ผมใช้งานมา การเข้าเว็บมีปัญหาตลาดได้บ้างไม่ได้บ้าง Youtube จะขึ้นหน้าขาวๆ ไม่มี วิดีโอขึ้น ต้องกด F5 ตลอด ใช้งานไม่ได้เลย
เเต่เปลี่ยนเป็นโหมด Smart Link Backup กลับไม่มีอาการดังกล่าว ส่วนเว็บ เข้าเเล้วมีปัญหาหลายเว็บมาก ทั้งเซ็ต gateway ให้มัน ping เเล้วก็ยังพบปัญหาในการใช้งานอยู่ดี
ผมว่าถ้าจะเอามารวมเน็ตกัน ไม่เหมาะอย่างยิ่งเลยที่จะทำเพราะจะทำให้มีปัญหาการเข้าเว็บตลอด ถ้าไป set ที่ port 80 เเล้ว มันจะวิ่งเส้นเดียว ขณะที่โหลด idm ก็จะได้ความเร็วไม่เต็ม เป็นคนชอบโหลดโปรแกรมบ่อยๆด้วย

ผมว่าถ้าจะเอามารวมเน็ตกันจริงๆ ควรเลือกยี่ห้ออื่นน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่านี้ ผมว่ามันดีสำหรับ backup เท่านั้น การเเยกเน็ตเเยกเกมส์ ได้ผลเเค่ 40% นอกนั้นไม่เเยกให้
BF3 เด้งตลอด ไม่ยอมเเยกให้ เเละเกมส์อื่นๆ หลายเกมส์ 10 เกมส์ เเยกให้เเค่ 4 เกมส์
เเละปัญหาอื่นๆอีกมากมาย ปัจจุบันนี้ผมถอดเน็ตเเละใช้งานเส้นเดียวเวลาเข้าเว็บธรรมดา

• อ่านที่คุณ bunyawat โพสมาแล้ว เหมือนจะปวดหัวกับตัวนี้ทีเดียวนะครับผม :o ส่วนปัญหาที่แจ้งมาสามารถค่อยๆ แก้ทีละอันๆ ได้ครับ + ขอบคุณสำหรับ comment ในอีกมุมนึงครับผม ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200