สอบถามการเซตค่า RV042 กลับ Airnet

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

สอบถามการเซตค่า RV042 กลับ Airnet

โพสต์โดย emition เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ก.ย. 2012 1:07 pm

คือที่บริษัทได้ใช้ airnet แล้วพอใส่ username และ password เข้าไปโดยที่ผมเลือกเป็น PPPoE โหมด แล้วผมลองต่อดูกลับไม่สามารถต่อเน็ตได้ อยากทราบว่าต้องเซตตรงไหนบ้างหรือเป่าอ่ะครับ รบกวนที่น่ะครับติดมาหลายวันแล้วยังไม่ได้ใช้เลย และต้องการนำ airnet มาทำ load Balance ด้วยอ่ะครับ

:D :D :D
รบกวนทีน่ะครับ
emition

Re: สอบถามการเซตค่า RV042 กลับ Airnet

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ก.ย. 2012 7:18 pm

emition เขียน:คือที่บริษัทได้ใช้ airnet แล้วพอใส่ username และ password เข้าไปโดยที่ผมเลือกเป็น PPPoE โหมด แล้วผมลองต่อดูกลับไม่สามารถต่อเน็ตได้ อยากทราบว่าต้องเซตตรงไหนบ้างหรือเป่าอ่ะครับ รบกวนที่น่ะครับติดมาหลายวันแล้วยังไม่ได้ใช้เลย และต้องการนำ airnet มาทำ load Balance ด้วยอ่ะครับ

:D :D :D
รบกวนทีน่ะครับ

• อ่านแล้วยัง งงๆ นิดนึงนะครับ เหมือนมีอยู่หลายๆ เรื่องมาผสมฟ กันหรือเปล่าครับผม ? :o

• เท่าที่ทราบมาการให้บริการ AirNet นี่เป็นของ AIS ใช่มั๊ยครับ ? ( http://www.ais.co.th/airnet/th/ ) รูปแบบการเชื่อมต่อก็น่าจะเป็นลักษณะ WISP ก็คือ ทาง AirNet ให้ PPPoE Username + Password เรามาแล้วก็ใส่เข้าไปที่ตัวอุปกรณ์ Outdoor AP ตอนนี้เป็นแบบนี้ใช่มัียครับ ?

• ถ้าเป็นการเชื่อมต่อในลักษณะนี้จะต้องเช็คกับทางผู้ให้บริการก่อนครับผม เพราะทางผมก็จะดูได้แค่สัญญาณ ok หรือไม่ ? ทิศทางการเชื่อมต่อถูกต้องหรือไม่ ? เลือกใช้อุปกรณ์ถูกต้องกับระยะทางแล้วหรือไม่ ? นะครับผม + อุปกรณ์ AirNet เป็นประมาณไหนเหรอครับ ? ยี่ห้ออะไรเหรอครับ ?

• แล้วการทำ load balanced นั้นต้องการทำระหว่าง net แบบไหนเหรอครับ ? จะเป็น ADSL + AirNet หรือ AirNet+AirNet ? อะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ ?

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามการเซตค่า RV042 กลับ Airnet

โพสต์โดย emition เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ต.ค. 2012 2:55 pm

แหะๆๆ อธิบายงงขอโทษทีน่ะครับ :D

ขออธิบายตามเมนูของ Rv042เลยได้เป่าครับ แหะๆ พอดีไม่เก่งด้านเทคนิคอ่ะครับ
คือผมเข้าไปเซต ที่ setup-->network-->WAN Connection Type
wan1 เป็น true ใส่ username+password แล้วต่อได้
wan2 เป็น Airnet ใส่ username+password พอไปเชื่อมต่อ มันไม่เชื่อมต่อให้ เป็น 0.0.0.0 อ่ะครับ

แต่พอเอา router ของที่ airnet ให้มาเป็นรุ่น Tp-link tl-wr841nd ใช้ username+password เหมือนกัน เลือกmode PPPoEเหมือนกัน กลับเชื่อมต่อได้
emition

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ต.ค. 2012 6:22 pm

emition เขียน:แหะๆๆ อธิบายงงขอโทษทีน่ะครับ :D

ขออธิบายตามเมนูของ Rv042เลยได้เป่าครับ แหะๆ พอดีไม่เก่งด้านเทคนิคอ่ะครับ
คือผมเข้าไปเซต ที่ setup-->network-->WAN Connection Type
wan1 เป็น true ใส่ username+password แล้วต่อได้
wan2 เป็น Airnet ใส่ username+password พอไปเชื่อมต่อ มันไม่เชื่อมต่อให้ เป็น 0.0.0.0 อ่ะครับ

• AirNet ของเราใช้อุปกรณ์ตัวไหนในการไปเชื่อมต่อกับ Base Station ของ AirNet ครับ ?

• อาาาาาา ทีมงานก็ไม่เคยเห็น AirNet เป็นๆ ซะด้วยสิครับ :o

• แต่โดยปกติแล้ว AirNet เค้ายอมให้ตัว AP ของเค้า bypass มายัง RV042 ได้ด้วยเหรอครับผม ? เพราะโดยปกติเวลาเค้าให้บริการ WISP ส่วนใหญ่จะไปกำหนด Username / Password ในตัวอุปกรณ์ของ AP เลยนะครับ ไม่มากำหนดที่อุปกรณ์ด้านหลัง AP นะครับผม ?? จากนั้นที่พอร์ท LAN ของ AP ก็ปล่อย DHCP หรือ Static ออกมาครับ + จากนั้นเราก็เอาไปเข้า RV042 อีกทีครับ แล้วที่ RV042 ก็จะกำหนดแบบ Static IP Address นะครับผม ?? ---> เท่าที่เดาเอาน่าจะประมาณนี้นะครับ :o

แต่พอเอา router ของที่ airnet ให้มาเป็นรุ่น Tp-link tl-wr841nd ใช้ username+password เหมือนกัน เลือกmode PPPoEเหมือนกัน กลับเชื่อมต่อได้

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย emition เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ต.ค. 2012 8:09 pm

คือตอนนี้ ใช้ Tp-link tl-wr841nd ก่อนเข้า RV042 อ่ะครับ ทำอยู่สองแบบ
1.ต่อช่อง wan2 ของ rv042 แล้วเซตเป็นแบบ static เพื่อให้ Tp-link tl-wr841nd แจก ip มา ให้ที่ Rv042 อ่ะครับ(มีวิธีนี้เหมือน app จะเข้ามาwan2 ไม่ได้อ่ะครับ)
2.ต่อจาก Tp-link tl-wr841nd เข้าช่อง lan ของ rv042 เลย (แต่ทำแบบนี้แล้วมันไม่สามารถ ใช้ dyndnd.org ได้เลยอ่ะครับ หรือว่า เราต้อง config ที่ตัว Tp-link tl-wr841nd ได้เลย)

จุดประสงค์อยากให้ ตัว airnet มันใช้ในการอัพโหลด และ app อ่ะครับ พอมีวธีเซตให้พอเป็นแบบนี้ได้ไหมครับ แหะๆๆ แนะนำทีน่ะครับ
(อยากให้ rv042 ควบคุมสัญญาของ airnet อ่ะครับ)
emition

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ต.ค. 2012 9:08 pm

emition เขียน:คือตอนนี้ ใช้ Tp-link tl-wr841nd ก่อนเข้า RV042 อ่ะครับ ทำอยู่สองแบบ
1.ต่อช่อง wan2 ของ rv042 แล้วเซตเป็นแบบ static เพื่อให้ Tp-link tl-wr841nd แจก ip มา ให้ที่ Rv042 อ่ะครับ(มีวิธีนี้เหมือน app จะเข้ามาwan2 ไม่ได้อ่ะครับ)
2.ต่อจาก Tp-link tl-wr841nd เข้าช่อง lan ของ rv042 เลย (แต่ทำแบบนี้แล้วมันไม่สามารถ ใช้ dyndnd.org ได้เลยอ่ะครับ หรือว่า เราต้อง config ที่ตัว Tp-link tl-wr841nd ได้เลย)

จุดประสงค์อยากให้ ตัว airnet มันใช้ในการอัพโหลด และ app อ่ะครับ พอมีวธีเซตให้พอเป็นแบบนี้ได้ไหมครับ แหะๆๆ แนะนำทีน่ะครับ
(อยากให้ rv042 ควบคุมสัญญาของ airnet อ่ะครับ)

• ถ้าอย่างนั้นก็ต้องพยายามหาทางทำให้เป็น Bridge Mode ให้ได้อะครับผม ไม่่แน่ใจว่า TP-Link ตัวนี้มันสามารถทำงานเป็น Bridge Mode ได้หริอเปล่าครับ ? หรือจะลองหายืม UBNT ของใครก็ได้มาลองตามตัวอย่างอะครับผม เพราะถ้าไม่ bridge เข้ามา มันจะไม่ได้ครับ

• ทีมงานก็ไม่มีตัว AirNet มาลองด้วยสิครับ :shock:

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200