Load Balance Router แบบรองรับสายแลน + Wireless ??

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Load Balance Router แบบรองรับสายแลน + Wireless ??

โพสต์โดย summerscent เมื่อ อังคาร 04 ก.ย. 2012 3:49 pm

ผมกำลังมองหา Router แบบ Load Balance แต่ยังมีความสงสัยว่าจะมีเราเตอร์ที่สามารถรวมสัญญาณจากสายแลน และไวร์เลสได้หรือเปล่าครับ

เนื่องจากปัจจุบัน ที่ห้องผมใช้ ADSL ของ TOT แต่ด้วยความกากของค่ายนี้ ห้องผมอยู่ชั้น 8 (คอนโด) ทำให้เกิดสัญญาณ Drop จากที่ควรจะได้ 7M ก็ได้แค่ 3 M แบบไม่เต็มในบางครั้ง แต่ก็จ่ายเงินในราคา 590 บาท อยากจะหนีไปค่ายอื่น ก็ทำไม่ได้เพราะทางคอนโดติดสัมปะทานกะค่ายนี้อยู่ :|

ทางคอนโดเองก็มีปล่อยสัญญาณ Wireless ให้กับทางผู้อยู่อาศัยใช้ในแต่ละชั้น ส่วนความเร็วผมก็ไม่แน่ใจว่าอยู่ที่เท่าไหร่ แต่ก็ปิ๊งไอเดียการทำ Load Balance ขึ้นมา โดยการจับ ADSL กาก ๆ (สายแลน) + Wirless ของทางคอนโด แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะมี Router Load Balance ที่รองรับความต้องการของผมหรือเปล่า

หากทางทีมงาน sys2U มีไอเดียเสนอแนะยังไงช่วยบอกผมด้วยนะครับ

Thank you!!
summerscent

Re: Load Balance Router แบบรองรับสายแลน + Wireless ??

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 04 ก.ย. 2012 6:40 pm

summerscent เขียน:ผมกำลังมองหา Router แบบ Load Balance แต่ยังมีความสงสัยว่าจะมีเราเตอร์ที่สามารถรวมสัญญาณจากสายแลน และไวร์เลสได้หรือเปล่าครับ

เนื่องจากปัจจุบัน ที่ห้องผมใช้ ADSL ของ TOT แต่ด้วยความกากของค่ายนี้ ห้องผมอยู่ชั้น 8 (คอนโด) ทำให้เกิดสัญญาณ Drop จากที่ควรจะได้ 7M ก็ได้แค่ 3 M แบบไม่เต็มในบางครั้ง แต่ก็จ่ายเงินในราคา 590 บาท อยากจะหนีไปค่ายอื่น ก็ทำไม่ได้เพราะทางคอนโดติดสัมปะทานกะค่ายนี้อยู่ :|

ทางคอนโดเองก็มีปล่อยสัญญาณ Wireless ให้กับทางผู้อยู่อาศัยใช้ในแต่ละชั้น ส่วนความเร็วผมก็ไม่แน่ใจว่าอยู่ที่เท่าไหร่ แต่ก็ปิ๊งไอเดียการทำ Load Balance ขึ้นมา โดยการจับ ADSL กาก ๆ (สายแลน) + Wirless ของทางคอนโด แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะมี Router Load Balance ที่รองรับความต้องการของผมหรือเปล่า

หากทางทีมงาน sys2U มีไอเดียเสนอแนะยังไงช่วยบอกผมด้วยนะครับ

Thank you!!

ตัว LoadBalanced ทำได้ในเรื่้องของการจัดสรร ความเร็วของผู้ใชงานในระบบให้ออก internet ได้ไวขึ้นครับโดยมองในเรื่องของ Session เป็นหลัก

หากเราใช้ Loadbalanced เพื่อใช้เข้า web , msn หรือ อะไรก็ตามที่มีการร้องขอเพีัยง อย่างเดียวก็จะวิ่งออกได้เพียงเส้นใดเส้นหนึ่งเท่านั้นเอง
แต่หากใช้โปรแกรมพวก FTP , Download , Bit โปรแกรมพวกนี้จะยิง Session มาที่ loadblanced เยอะมากทำให้เครื่องนั้นสามารถวิ่งออกไปยัง intenet ได้พร้อมกันทั้ง 2 เส้นเลย

ตามที่คุณ summerscent ไำด้บอกว่า TOT ได้ความเร็วน้อยกว่าที่ขอมาจริง ผมว่าลองเช็คสายที่ลากข้ามายังห้องเราก่อนเพราะปัญหาอาจจะอยู่กับสายโทรศัพท์ที่ลากมาที่ห้องเรา ก็ได้ ถ้าอยากรู้ว่า สาย TOT ให้เรามาเท่าไร คงต้องเอา modem ไปปลั้กตรงกับกล่องหน้าตึกที่เขาเอาเข้ามาเลยครับ แบบนี้จะได้ฟันธงเลยว่า เป็นที่ อะไรกันแน่

ส่วนไร้สายของตึก ต้องดูว่าเขามีระบบป้องกันหรือเปล่้าเพราะบางที่ต้องมีระบบ hotspot ด้วยแบบนี้ wireless ที่เอามาบริดไร้สาย ทำไม่ได้ครับ อย่าลืมว่า LoadBalanced ต้องมาเป็น RJ45 เท่านั้น เราอยากใช้ไวเลสก็ต้องเอา ตัว ไวเลสไปบริดลงมาเป็นพอร์ตแลนก่อนเพื่อมาเข้าตัว loadbalanced อีกที
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: Load Balance Router แบบรองรับสายแลน + Wireless ??

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 04 ก.ย. 2012 6:54 pm

summerscent เขียน:ผมกำลังมองหา Router แบบ Load Balance แต่ยังมีความสงสัยว่าจะมีเราเตอร์ที่สามารถรวมสัญญาณจากสายแลน และไวร์เลสได้หรือเปล่าครับ

Thank you!!

• ทำได้ครับ เราก็สามารถเอา Wireless ที่ทำโหมด AP Client หรือ Bridge มา 1 ตัวครับ จากนั้นก็ไป Bridge สัญญาณไร้สายลงมาที่พอร์ท LAN ของอุปกรณ์ + จากนั้นก็เอาไปเสียบ WAN ของ Load Balanced ก้ได้แล้วครับ

*** แต่ - สัญญาณ Wireless ที่ไป Bridge มานั้นจะต้องสามารถเกาะแล้วจ่าย IP Address ออกมาใช้งานได้เลยนะครับ ถ้าเป็นในรูปแบบของ Hotspot ที่ใช้ username / password ก็น่าจะหมดสิทธิ์ครับ เพราะตัว Load Balanced ไม่สามารถกำหนดค่า username / password ของ HotSpot ไปได้ครับ + แต่ถ้าเป็น Wireless ของเพื่อน หรือของหอพักที่เป็น Security เข้ารหัสธรรมดาแล้วใช้งานได้เลยก็สามารถทำรูปแบบนี้ได้ครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย summerscent เมื่อ อังคาร 04 ก.ย. 2012 8:39 pm

โอ้วว ได้ความรู้เยอะมากเลยครับ

ตัว LoadBalanced ทำได้ในเรื่้องของการจัดสรร ความเร็วของผู้ใชงานในระบบให้ออก internet ได้ไวขึ้นครับโดยมองในเรื่องของ Session เป็นหลัก

หากเราใช้ Loadbalanced เพื่อใช้เข้า web , msn หรือ อะไรก็ตามที่มีการร้องขอเพีัยง อย่างเดียวก็จะวิ่งออกได้เพียงเส้นใดเส้นหนึ่งเท่านั้นเอง
แต่หากใช้โปรแกรมพวก FTP , Download , Bit โปรแกรมพวกนี้จะยิง Session มาที่ loadblanced เยอะมากทำให้เครื่องนั้นสามารถวิ่งออกไปยัง intenet ได้พร้อมกันทั้ง 2 เส้นเลย

ตามที่คุณ summerscent ไำด้บอกว่า TOT ได้ความเร็วน้อยกว่าที่ขอมาจริง ผมว่าลองเช็คสายที่ลากข้ามายังห้องเราก่อนเพราะปัญหาอาจจะอยู่กับสายโทรศัพท์ที่ลากมาที่ห้องเรา ก็ได้ ถ้าอยากรู้ว่า สาย TOT ให้เรามาเท่าไร คงต้องเอา modem ไปปลั้กตรงกับกล่องหน้าตึกที่เขาเอาเข้ามาเลยครับ แบบนี้จะได้ฟันธงเลยว่า เป็นที่ อะไรกันแน่

ส่วนไร้สายของตึก ต้องดูว่าเขามีระบบป้องกันหรือเปล่้าเพราะบางที่ต้องมีระบบ hotspot ด้วยแบบนี้ wireless ที่เอามาบริดไร้สาย ทำไม่ได้ครับ อย่าลืมว่า LoadBalanced ต้องมาเป็น RJ45 เท่านั้น เราอยากใช้ไวเลสก็ต้องเอา ตัว ไวเลสไปบริดลงมาเป็นพอร์ตแลนก่อนเพื่อมาเข้าตัว loadbalanced อีกที

ขอบคุณครับ คุณ vit_et07 ผมเคยสอบถามทาง TOT แล้ว ก็แจ้งกลับมาว่า ระหว่างชั้น 1 - 5 เนี่ย สัญญาณที่ได้รับจะได้อยู่ระหว่าง 4-6 M. แต่ถ้าเป็นชั้น 6 - 9 สัญญาณจะ Drop ลงได้สูงสุดแค่ 3 M เท่านั้นครับ (บางครั้งก็ลงมาแค่ 2 M) ซึ่งเกิดจากที่ตัวคอนโดสร้างมาเป็นเวลานานแล้ว (10 ปี ขึ้น) สายโทรศัพท์ภายในก็มีโอกาสเสื่อมโทรมตามไปด้วย นอกจากนี้ชุมสายของทาง TOT กับตัวคอนโด ก็ค่อนข้างห่างประมาณ 4 KM. ซึ่งผมเองก็ทนใช้งานในความเร็วที่ต่ำกว่าคนอื่น แต่ยอมจ่ายเต็มราคาเหมือนที่คนอื่นเค้าจ่ายกัน ส่วนทางคอนโดเอง ผมก็สอบถามเรื่องการปรับปรุงสายสัญญาณ เค้าก็จะบ่ายเบี่ยงให้ผมใช้บริการของทางคอนโด (Wireless) จะโวยวายมากก็ไม่ได้ เพราะผมเองก็เช่าเค้าอยู่อีกทีนึง ก็เลยพยายามที่จะหาวิธีการเพื่อให้ได้ความเร็วที่ต้องการครับ :cry: :cry:

ทำได้ครับ เราก็สามารถเอา Wireless ที่ทำโหมด AP Client หรือ Bridge มา 1 ตัวครับ จากนั้นก็ไป Bridge สัญญาณไร้สายลงมาที่พอร์ท LAN ของอุปกรณ์ + จากนั้นก็เอาไปเสียบ WAN ของ Load Balanced ก้ได้แล้วครับ

*** แต่ - สัญญาณ Wireless ที่ไป Bridge มานั้นจะต้องสามารถเกาะแล้วจ่าย IP Address ออกมาใช้งานได้เลยนะครับ ถ้าเป็นในรูปแบบของ Hotspot ที่ใช้ username / password ก็น่าจะหมดสิทธิ์ครับ เพราะตัว Load Balanced ไม่สามารถกำหนดค่า username / password ของ HotSpot ไปได้ครับ + แต่ถ้าเป็น Wireless ของเพื่อน หรือของหอพักที่เป็น Security เข้ารหัสธรรมดาแล้วใช้งานได้เลยก็สามารถทำรูปแบบนี้ได้ครับ

น่าจะเป็น Hotspot นะครับ เพราะผมเคยแอบเข้าไปดูในเราเตอร์ของเค้าครับ :D งั้นผมคงใช้ Load Balance ไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ พอจะมีทางอื่นแนะนำไหมครับ
summerscent

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 04 ก.ย. 2012 10:39 pm

น่าจะเป็น Hotspot นะครับ เพราะผมเคยแอบเข้าไปดูในเราเตอร์ของเค้าครับ งั้นผมคงใช้ Load Balance ไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ พอจะมีทางอื่นแนะนำไหมครับ

• ถ้าอย่างนั้นน่าจะยากละครับ ต้องรอให้ทางทางอาคารเค้ารื้อสายภายในใหม่ละครับผม แต่แบบนี้ก็นานอยู่ดีละครับ + ลองคุยให้ช่าง TOT เดินสาย Drop Wire มาให้เราที่ห้องเลยสิครับ แล้วคุยกับเจ้าของอาคารดู เดินให้สวยๆ หน่อยไม่น่าจะมีปัยหาอะไรนะครับผม ลองดูนะครับ :D

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200