Linksys RV042 ต่อเนตสายเดียวมีปัญหาเนตติดๆ ดับๆ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Linksys RV042 ต่อเนตสายเดียวมีปัญหาเนตติดๆ ดับๆ

โพสต์โดย zeazon เมื่อ จันทร์ 02 ก.ค. 2012 11:30 pm

ผมลองใช้ Linksys RV042 แล้วต่อสายเนตแค่สายเดียวแต่พบว่าเนตมันไม่ค่อยนิ่งมันติดๆ ดับๆ ส่วนมากจะดับมากกว่าติด ถ้าติดก็ติดแป๊ปเดียวแล้วก็ดับต่อ อาการอย่างนี้มันน่าจะเป็นที่อะไรครับ เป็นที่ตัว modem หรือว่าที่ตัว Linksys ครับ พอรู้ไหมครับ
zeazon

Re: Linksys RV042 ต่อเนตสายเดียวมีปัญหาเนตติดๆ ดับๆ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 03 ก.ค. 2012 11:41 am

zeazon เขียน:ผมลองใช้ Linksys RV042 แล้วต่อสายเนตแค่สายเดียวแต่พบว่าเนตมันไม่ค่อยนิ่งมันติดๆ ดับๆ ส่วนมากจะดับมากกว่าติด ถ้าติดก็ติดแป๊ปเดียวแล้วก็ดับต่อ อาการอย่างนี้มันน่าจะเป็นที่อะไรครับ เป็นที่ตัว modem หรือว่าที่ตัว Linksys ครับ พอรู้ไหมครับ

ตัว modem set ให้เป็นโหมด Bridge แล้วนะครับ

ส่วน RV042 ที่ตั้งค่า WAN ต้องตั้งเป็น
PPPoE
User : ทาง isp ให้มา
pass : ทาง isp ให้มา

เลือก Kepp alive ไว้ด้วย

เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: Linksys RV042 ต่อเนตสายเดียวมีปัญหาเนตติดๆ ดับๆ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 03 ก.ค. 2012 12:14 pm

zeazon เขียน:ผมลองใช้ Linksys RV042 แล้วต่อสายเนตแค่สายเดียวแต่พบว่าเนตมันไม่ค่อยนิ่งมันติดๆ ดับๆ ส่วนมากจะดับมากกว่าติด ถ้าติดก็ติดแป๊ปเดียวแล้วก็ดับต่อ อาการอย่างนี้มันน่าจะเป็นที่อะไรครับ เป็นที่ตัว modem หรือว่าที่ตัว Linksys ครับ พอรู้ไหมครับ

• ตอนที่เราสีงเกตว่า net หลุดๆ ติดๆ เราสังเกคตรงไหนครับผม ? เช่น เข้าไปดูที่หน้าเมนูของ RV042, ping ไปยังเครื่องภายนอกไม่เจอ ครับผม

• ลองดูในส่วนของ Keep Alive นะครับ ว่าได้กำหนดไว้หรือยังครับ ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย zeazon เมื่อ อังคาร 03 ก.ค. 2012 3:36 pm

sys2u เขียน:

• ตอนที่เราสีงเกตว่า net หลุดๆ ติดๆ เราสังเกคตรงไหนครับผม ? เช่น เข้าไปดูที่หน้าเมนูของ RV042, ping ไปยังเครื่องภายนอกไม่เจอ ครับผม

• ลองดูในส่วนของ Keep Alive นะครับ ว่าได้กำหนดไว้หรือยังครับ ลองดูนะครับ :D

ที่สังเกตว่าเนตติดๆ ดับๆ คือลองเล่นเพลง streaming ดูครับ แล้วพบว่าพอเล่นไปได้พักนึง เสียงก็หายไป แล้วก็นานเลยกว่าจะมาติดอีก พอติดแล้วซักพักก็ตัดหายไปอีกครับ เข้าไปดูคลิปใน youtube ก็ไม่ค่อยวิ่งครับ แล้วเข้าไปดูในหน้าเมนูของ RV042 ดู IP ที่ได้จาก ISP ก็ไม่ได้ IP ครับ

เดี๋ยวต้องขอลองส่วน Keep Alive ดูนะครับ
zeazon

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 03 ก.ค. 2012 3:59 pm

zeazon เขียน:
sys2u เขียน:

ที่สังเกตว่าเนตติดๆ ดับๆ คือลองเล่นเพลง streaming ดูครับ แล้วพบว่าพอเล่นไปได้พักนึง เสียงก็หายไป แล้วก็นานเลยกว่าจะมาติดอีก พอติดแล้วซักพักก็ตัดหายไปอีกครับ เข้าไปดูคลิปใน youtube ก็ไม่ค่อยวิ่งครับ แล้วเข้าไปดูในหน้าเมนูของ RV042 ดู IP ที่ได้จาก ISP ก็ไม่ได้ IP ครับ

เดี๋ยวต้องขอลองส่วน Keep Alive ดูนะครับ

ใช้ internet กี่เส้นครับ เพราะ ถ้า 2 เส้น คงอาจจะเป็นแบบที่ว่าครับ เพราะบางทีเครื่องที่เราใช้งานตัว RV042 ดันไปให้ออก WAN 1 - 2 สลับกัน ทำให้การเชื่อมต่อที่เราใช้งานอยู่หยุดลง หรือ รอจังหวะการเชื่อมต่อใหม่

แนะนำให้ใช้ potocal binding เป็นตัวกำหนดให้เครื่องเราออก ขา WAN ที่เกำหนด ขาเดียวเท่านั้น

ลองศึกษาดูครับ
RV042 ล็อคอินเว็บเมล์,Joomla ไม่ได้เด้งออก
vit_et07

โพสต์โดย zeazon เมื่อ อังคาร 03 ก.ค. 2012 4:08 pm

ใช้เนตแค่เส้นเดียวเองครับ เสียบแค่ช่อง wan1 ช่องเดียวครับ
zeazon

โพสต์โดย zeazon เมื่อ อังคาร 03 ก.ค. 2012 5:04 pm

วันนี้ลองเอาเครื่องมาลองเซตดูครับ ลองทั้งลองเอาโมเดมมาต่อ internet แล้วเอาเครื่องคอมมาต่อกับโมเดมเพื่อทดสอบดูว่าโมเดมต่อ internet ได้หรือเปล่า เนตจะกระตุกไหม ก็พบว่าเล่นเนตได้ปกติ, ลองกำหนดให้โมเดมเป็นตัวต่อ internet แล้วก็ใช้ RV042 ที่กำหนดให้รับ ip จาก modem มาใช้เพื่อทดสอบดูว่าจะยังต่อ internet ได้มั๊ย ก็พบว่ายังเล่นเนตได้เป็นปกติ

และก็ลองกำหนดโมเดมเป็น bridge อีกที แล้วก็เซต RV042 เป็นโหมด PPPoE ตอนแรกก็พบว่าเนตไม่ต่อ ไม่ได้ IP จาก ISP ลองดูที่ log ก็พบว่ามันขึ้นแต่ [pppoe] sending PADI กับ [pppos] sending PADT สับบรรทัดกันไปเรื่อย ก็เลยลองกดเข้า wizard แล้วลอง config ค่าจากทาง wizard ดู ก็พบว่ามันก็ยังไม่ต่อเนต ยังไม่ได้เลข IP ก็เลยลองกดปุ่ม connect ดู ก็พบว่ามันต่อได้ ได้ IP มา และจากที่ลองเล่นเนตซักพักก็พบว่าไหลลื่นดี น่าจะใช้ได้แล้วครับ :)

ส่วนค่า keep alive ก็จำได้ว่าครั้งแรกที่ลองก็ตั้งค่านี้เหมือนกันครับ ตอนนี้ตั้งค่าเป็น 30 ที่มีปรับค่าก็คือปรับค่า downstream จาก 4096 เป็น 3072

เนตที่ลองไม่ใช่เนตที่ทำงาน เอามาลองเซตที่อื่นดูครับ ไม่รู้ว่าถ้าเอาไปใช้จริง จะกลับมีปัญหาอย่างเดิมหรือเปล่า

ปล. ว่าแต่เราต้องกด connect เนตเองหรือครับ เครื่องมันไม่ connect ให้เหรอครับ
zeazon

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 03 ก.ค. 2012 5:10 pm

zeazon เขียน:วันนี้ลองเอาเครื่องมาลองเซตดูครับ ลองทั้งลองเอาโมเดมมาต่อ internet แล้วเอาเครื่องคอมมาต่อกับโมเดมเพื่อทดสอบดูว่าโมเดมต่อ internet ได้หรือเปล่า เนตจะกระตุกไหม ก็พบว่าเล่นเนตได้ปกติ, ลองกำหนดให้โมเดมเป็นตัวต่อ internet แล้วก็ใช้ RV042 ที่กำหนดให้รับ ip จาก modem มาใช้เพื่อทดสอบดูว่าจะยังต่อ internet ได้มั๊ย ก็พบว่ายังเล่นเนตได้เป็นปกติ

และก็ลองกำหนดโมเดมเป็น bridge อีกที แล้วก็เซต RV042 เป็นโหมด PPPoE ตอนแรกก็พบว่าเนตไม่ต่อ ไม่ได้ IP จาก ISP ลองดูที่ log ก็พบว่ามันขึ้นแต่ [pppoe] sending PADI กับ [pppos] sending PADT สับบรรทัดกันไปเรื่อย ก็เลยลองกดเข้า wizard แล้วลอง config ค่าจากทาง wizard ดู ก็พบว่ามันก็ยังไม่ต่อเนต ยังไม่ได้เลข IP ก็เลยลองกดปุ่ม connect ดู ก็พบว่ามันต่อได้ ได้ IP มา และจากที่ลองเล่นเนตซักพักก็พบว่าไหลลื่นดี น่าจะใช้ได้แล้วครับ :)

ส่วนค่า keep alive ก็จำได้ว่าครั้งแรกที่ลองก็ตั้งค่านี้เหมือนกันครับ ตอนนี้ตั้งค่าเป็น 30 ที่มีปรับค่าก็คือปรับค่า downstream จาก 4096 เป็น 3072

เนตที่ลองไม่ใช่เนตที่ทำงาน เอามาลองเซตที่อื่นดูครับ ไม่รู้ว่าถ้าเอาไปใช้จริง จะกลับมีปัญหาอย่างเดิมหรือเปล่า

ปล. ว่าแต่เราต้องกด connect เนตเองหรือครับ เครื่องมันไม่ connect ให้เหรอครับ

• ดีเลยครับ ลองใช้งานดูก่อนนะครับผม ถ้าติดอีกครั้ง อยากให้ลองกด reset ค้างไว้ 30 วินาทีแล้วลองทำใหม่ครับ น่าจะใช้ได้แล้วนะครับผม :D

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200