มือไหม่ปัญหา RV-042 ทำ Load Balanced แล้ว net มาใช้งานไม่ได้

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

มือไหม่ปัญหา RV-042 ทำ Load Balanced แล้ว net มาใช้งานไม่ได้

โพสต์โดย opex เมื่อ พฤหัสฯ. 14 มิ.ย. 2012 10:27 am

หนูเกิดปัญหา RV-042 ทำ Load Balanced แล้ว net มาใช้งานไม่ได้ หนูใช้เน็ดของ true (wan2)กับ tot โดย router 2 ตัวไช้ของ d-link โดยnet ของ tot(wan1) หนูทำเป็น fix ip (118.175.66.1XX) หนูมีคำถามดังนี้คือ
1.พอเสียบสายจาก router ทั้งสองเข้า wan1 กับ wan2 ผลที่ได้คือเน็ด มาwan1เดว คือเป็นของtrue แต่ tot ไม่มา แต่พอเล่นnet ผ่านrouter เล่นได้ปกติ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ หนูตั้งค่าตามรูปค่ะ

1.jpg (44.77 KiB) เปิดดู 5304 ครั้ง

2.jpg (44.09 KiB) เปิดดู 5314 ครั้ง

2.WAN1 หนูทำเป็น fix ip หนูทำไม ip ของหนูเปลี่ยนค่ะ

คำถามงงไปหน่อยนะค่ะเพาะว่าหนู่ไม่รู้เรื่องitเลย หนูก้อไม่รู้จะถามยังไง รบกวนตอบด้วยนะค่ะ
opex

Re: มือไหม่ปัญหา RV-042 ทำ Load Balanced แล้ว net มาใช้งานไม่ได้

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 14 มิ.ย. 2012 12:19 pm

opex เขียน:หนูเกิดปัญหา RV-042 ทำ Load Balanced แล้ว net มาใช้งานไม่ได้ หนูใช้เน็ดของ true (wan2)กับ tot โดย router 2 ตัวไช้ของ d-link โดยnet ของ tot(wan1) หนูทำเป็น fix ip (118.175.66.1XX) หนูมีคำถามดังนี้คือ
1.พอเสียบสายจาก router ทั้งสองเข้า wan1 กับ wan2 ผลที่ได้คือเน็ด มาwan1เดว คือเป็นของtrue แต่ tot ไม่มา แต่พอเล่นnet ผ่านrouter เล่นได้ปกติ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ หนูตั้งค่าตามรูปค่ะ

• ที่ WAN2 กำหนดให้เป็น Keep Alive เหมือนกับ WAN1 นะครับ เพราะถ้าเราเลือก Connect On Demand จะหมายความว่า "ถ้ามีความต้องการจะเชื่อมต่อ Internet เข้ามา ถึงจะเชื่อมต่อ WAN2 ให้ครับ" ดังนั้นถ้าไมีมีอะไรเข้ามากระตุ้นมันก็จะไม่เชื่อมต่ออะไรเลยนะครับ :D

2.WAN1 หนูทำเป็น fix ip หนูทำไม ip ของหนูเปลี่ยนค่ะ

คำถามงงไปหน่อยนะค่ะเพาะว่าหนู่ไม่รู้เรื่องitเลย หนูก้อไม่รู้จะถามยังไง รบกวนตอบด้วยนะค่ะ

• ลองสอบถามไปทาง TOT ดีกว่าครับ ว่าทำไม IP Address ถึงไม่ fixed ครับ เพราะถ้าเราเลือก package แบบ fixed ไปแล้ว ราคาจะแพงกว่าแบบปกติ แล้วจะต้องได้ fixed ip address นะครับผม + หรือลองเอา ADSL Modem ตัวไหนก็ได้มาลองเชื่อมต่อแล้วเปิดปิดดูครับ ว่ายังได้รับ ip address เดิมหรือเปล่านะครับ ลองดูครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: มือไหม่ปัญหา RV-042 ทำ Load Balanced แล้ว net มาใช้งานไม่ได้

โพสต์โดย opex เมื่อ พฤหัสฯ. 14 มิ.ย. 2012 1:18 pm

ขอบคุณมากค่ะ
หนูลองเอา ADSL Modem แล้วมาเปิดปิดแล้ว หนู่จะมีวิธีเชคipยังไงค่ะ :D :) :lol:
ขอบคุนค่ะ อิอิ
opex

โพสต์โดย opex เมื่อ พฤหัสฯ. 14 มิ.ย. 2012 1:38 pm

หนูลองเอา ADSL Modem มาลองเชื่อมต่อแล้วเปิดปิดดู ip เป็นip เดิมค่ะ ไม่เปลี่ยน แต่พอต่อเข้ากับ Loadbalanc แล้วip เปลี่ยน ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร ต้องแก้ไขตรงไหนบ้างค่ะ
หนูทดสอบ ip โดย เว๊ปนี้ค่ะ www.whatismyip.com
ขอบคุฯค่ะ
opex

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 14 มิ.ย. 2012 4:22 pm

opex เขียน:หนูลองเอา ADSL Modem มาลองเชื่อมต่อแล้วเปิดปิดดู ip เป็นip เดิมค่ะ ไม่เปลี่ยน แต่พอต่อเข้ากับ Loadbalanc แล้วip เปลี่ยน ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร ต้องแก้ไขตรงไหนบ้างค่ะ
หนูทดสอบ ip โดย เว๊ปนี้ค่ะ http://www.whatismyip.com
ขอบคุฯค่ะ

• ตอนเชื่อมต่อกับ RV042 ได้กำหนดให้ ADSL Modem ทำงานเป็น Bridge Mode หรือเปล่าครับ ? เพราะอาการแบบนี้ยังไม่เคยเจอนะครับ ลองเช็คหน่อยครับว่าได้กำหนดเป็น Bridge Mode แล้วที่ RV042 ได้กำหนดเป็น PPPoE แล้วหรือยังครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200