RV042เปิดweb console ของ ADSL Modem ไม่ได้ครับ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

RV042เปิดweb console ของ ADSL Modem ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย blitzer เมื่อ อังคาร 12 มิ.ย. 2012 8:41 pm

ผมได้ตั้ง ADSL ของ D-Link เป็น bridge mode มาเกือบๆปีแล้วครับ
จากนั้นก็ Set IP ของตัว ADSL modem ให้เป็น 192.168.1.110
แล้วก็ทำการ reboot

หลังจากดู status ใน RV042 แล้วพบว่าเชื่อมต่อกับ internet เรียบร้อยแล้วเปิด website ได้ตามปกติ
วันนี้ผม upgrade bandwidth ของ WAN เส้นนึงครับเลยจะเข้าหน้า web console ของ ADSL modem
ปรากฏว่าไม่สามารถเข้าได้ซะดื้อๆ

ผมพยายาม reboot modem ดูก็ยังไม่หาย
สุดท้ายเลยถอดสาย LAN ที่ต่อเข้า RV042 แล้วจิ้มตรงเข้าที่ modem แล้ว browse เข้า web console ดูปรากฏว่าเข้าได้

ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีอะไรให้ RV042 มันเห็น IP ของ ADSL modem ไหมครับ
blitzer

Re: RV042เปิดweb console ของ ADSL Modem ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 12 มิ.ย. 2012 8:52 pm

blitzer เขียน:ผมได้ตั้ง ADSL ของ D-Link เป็น bridge mode มาเกือบๆปีแล้วครับ
จากนั้นก็ Set IP ของตัว ADSL modem ให้เป็น 192.168.1.110
แล้วก็ทำการ reboot

หลังจากดู status ใน RV042 แล้วพบว่าเชื่อมต่อกับ internet เรียบร้อยแล้วเปิด website ได้ตามปกติ
วันนี้ผม upgrade bandwidth ของ WAN เส้นนึงครับเลยจะเข้าหน้า web console ของ ADSL modem
ปรากฏว่าไม่สามารถเข้าได้ซะดื้อๆ

ผมพยายาม reboot modem ดูก็ยังไม่หาย
สุดท้ายเลยถอดสาย LAN ที่ต่อเข้า RV042 แล้วจิ้มตรงเข้าที่ modem แล้ว browse เข้า web console ดูปรากฏว่าเข้าได้

ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีอะไรให้ RV042 มันเห็น IP ของ ADSL modem ไหมครับ

• โดยปกติถ้า Modem กำหนดเป็น Bridge Mode แล้ว เชื่อมต่อกับ RV042 เป็นแบบ PPPoE ก็จะไม่สามารถเข้าหน้าเมนูของ ADSL Modem ได้อยู่แล้วนะครับผม + ดังนั้นถ้าเราจะเข้าไป config หรือดู Status ของ ADSL Modem จะต้องถอดสาย LAN จาก RV042 ไปเสียบที่ ADSL Modem โดยตรงครับ

• สรุปคือ เป็นปกติอยู่แล้วครับผม ทีมงานก้ต้องทำแบบเดียวกันเวลาที่จะเข้าไปที่หน้าเมนูของ ADSL Modem ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200