ทำไมต่อ RV042 หรือ Load balance เเล้วเจอปัญหาครับ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

ทำไมต่อ RV042 หรือ Load balance เเล้วเจอปัญหาครับ

โพสต์โดย bunyawat เมื่อ พฤหัสฯ. 24 พ.ค. 2012 11:15 pm

เวลาต่อ Load balance RV042 เเล้วทำไมเข้าเว็บที่ มีหลาย Mirror ไม่ได้อย่างเช่น Asus.com download.com Nvidia.com บางครั้งก็ youtube.com (คือเอาง่าย คือเว็บที่มีหลาย IP เเล้วเเต่จะไปติดที่ไหน)
เว็บพวกนี้เวลาต่อจะเข้าไม่ได้เลย เพิ่ม กฏเเล้วให้วิ่งเส้นไหนก็ยังไม่ได้อยู่ดี
จะเข้าไม่ได้เลย ไม่ว่าจะเป็น Multiwan ของ Win7 หรือ Cisco RV042 ก็ตาม ปัญหาการเข้าเว็บพวกนี้ยังอยู่ เเต่ลองถอดเเล้วต่อตรงจากโมเด็มกลับเข้าได้
เเต่ใช้ Proxy กลับเข้าได้ซะงั้น
เท่าที่สังเกตุนะครับ จะเป็นเว็บที่มีหลาย IP หรือ Gobal จะเข้าไม่ได้ซะส่วนใหญ่เหมือนมันมีปัญหาเรื่องการ Direct IP อะไรสักอย่าง -*-
bunyawat

Re: ทำไมต่อ RV042 หรือ Load balance เเล้วเจอปัญหาครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 25 พ.ค. 2012 10:44 am

bunyawat เขียน:เวลาต่อ Load balance RV042 เเล้วทำไมเข้าเว็บที่ มีหลาย Mirror ไม่ได้อย่างเช่น Asus.com download.com Nvidia.com บางครั้งก็ youtube.com (คือเอาง่าย คือเว็บที่มีหลาย IP เเล้วเเต่จะไปติดที่ไหน)
เว็บพวกนี้เวลาต่อจะเข้าไม่ได้เลย เพิ่ม กฏเเล้วให้วิ่งเส้นไหนก็ยังไม่ได้อยู่ดี
จะเข้าไม่ได้เลย ไม่ว่าจะเป็น Multiwan ของ Win7 หรือ Cisco RV042 ก็ตาม ปัญหาการเข้าเว็บพวกนี้ยังอยู่ เเต่ลองถอดเเล้วต่อตรงจากโมเด็มกลับเข้าได้
เเต่ใช้ Proxy กลับเข้าได้ซะงั้น
เท่าที่สังเกตุนะครับ จะเป็นเว็บที่มีหลาย IP หรือ Gobal จะเข้าไม่ได้ซะส่วนใหญ่เหมือนมันมีปัญหาเรื่องการ Direct IP อะไรสักอย่าง -*-

เพิ่มกฏที่ Potocal Binding หรือเปล่าครับ ระบุแบบไหนครับ เราสามารถกำหนดหนด port 80 ไปที่ Destination IP~ ที่ต้องการได้นะครับ
ลองส่งรูปที่ตั้งค่าให้ดูก่อนก็ได้ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: ทำไมต่อ RV042 หรือ Load balance เเล้วเจอปัญหาครับ

โพสต์โดย bunyawat เมื่อ ศุกร์ 25 พ.ค. 2012 10:51 am

ลองเเล้วครับไม่ได้
เเต่ยังไม่ลองปรับ HTTP 80 all ทั้งหมดนะครับเพราะกลัวโหลด IDM เเล้วมันไม่วิ่งสองเส้นให้(เกี่ยวไหมครับ)
เเล้วอีกเรื่องนึง
สมมุติว่า Wan1 ต่อเป็น DHCP
อีกตัวนึงWan2 เป็น PPPoe มันไม่ทำ load balance ให้หรือครับ
จะต้องปรับเป็นโหมด Routing ทั้งคู่เลยมันถึงจะรวมเน็ตตอนโหลดบิทให้
พอดีผมใช้คู่กับ Airnet + 3bb นะครับ
ตัว Airnet มันเป็น CPE รับสัญญาณจากเสา 5Ghz นะครับ
bunyawat

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 25 พ.ค. 2012 3:53 pm

bunyawat เขียน:ลองเเล้วครับไม่ได้
เเต่ยังไม่ลองปรับ HTTP 80 all ทั้งหมดนะครับเพราะกลัวโหลด IDM เเล้วมันไม่วิ่งสองเส้นให้(เกี่ยวไหมครับ)
อีกตัวนึงWan2 เป็น PPPoe มันไม่ทำ load balance ให้หรือครับ
จะต้องปรับเป็นโหมด Routing ทั้งคู่เลยมันถึงจะรวมเน็ตตอนโหลดบิทให้
พอดีผมใช้คู่กับ Airnet + 3bb นะครับ
ตัว Airnet มันเป็น CPE รับสัญญาณจากเสา 5Ghz นะครับ

ต้องเลือกเอาครับ มันไม่ได้รวมเน็ต บอกไปแล้วครับ

ลองดูที่ลูกค้าท่านอื่นถามดูครับ

RV042 ล็อคอินเว็บเมล์,Joomla ไม่ได้เด้งออก

รวมคำถามที่ถามบ่อยครับ (FAQs)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย bunyawat เมื่อ ศุกร์ 25 พ.ค. 2012 4:21 pm

ok ครับ
คงจะต้องไปเล่นสายเดียว
เพราะบิท มันก็เเค่สายเดียว
เเถมบางเว็บก็เข้าไม่ได้
ขายทิ้ง
ขอบคุณมาก
bunyawat

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 25 พ.ค. 2012 5:02 pm

bunyawat เขียน:ลองเเล้วครับไม่ได้

• พอร์ทในการเล่น web คือ HTTP หรือพอร์ทเบอร์ 80 นะครับผม ถ้าเราไม่ผูกเข้าไป ก็ไม่มีประโยชน์ครับ เพราะ protocol binding คือการ "มัดเครื่องคอมฯ ของเราเข้ากับเบอร์พอร์ท + แล้วผูกกับลิงค์ที่กำหนด" ครับผม

• ส่วนเรื่อง IDM ถ้าเราทำ protocol binding ไว้ มันก็จะไปออกแค่เส้นเดียวตามที่เราผูกไว้ครับ เข้าใจถูกต้องแล้วครับผม :D เราก็จะใช้งานได้แค่ 1 ลิงค์ที่ผูกไว้ครับ

• ไม่ว่าจะกำหนดการเชื่อมต่อ WAN เป็นแบบไหนก็จะสามารถทำ load balanced ได้หมดครับผม ไม่จำกัดครับ จะเป็น AirNet, ADSL, Leased Line, Docsis, FrameRelay ฯลฯ สามารถทำ load balanced ได้หมดทุกแบบครับ

• มีอีกวิธีนะครับ " เราก็เลือกผูกเฉพาะเว๊บปลายทางที่เราต้องการก็ได้ครับผม " เช่น ผูกเครื่องเราไปที่ mirror sites ที่แจ้งมา นอกนั้นก็ปล่อยอิสระก็ได้ครับ โโยกำหนดไปที่ destination นะครับผม ก็จะมีกฏเยอะนิดนึงแต่ก็ตอบโจทย์นะครับ

• ส่วนตัวผมเองก็เจอปัญหาเดียวกันครับ แต่ขี้เกียจไปสร้างกฏเยอะครับ ผมก็เลยผูกเครื่องผมไปออกลิงค์ True อย่างเดียวครับ ก็ใช้งานแค่ 1 ลิงค์ไปครับ แต่ถ้าเกิดผมอยากจะออกแรงๆ ผมก็จะเข้าไป diable กฏนั้นให้หยุดทำงานชั่วคราว แล้วพอใช้งานเสร็จก็เอากลับมาเหมือนเดิมครับ ลองดูนะครับผม :D

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200