ดรีมบ๊อกซ์ มีปัญหากับโหมด Load balance ครับ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

ดรีมบ๊อกซ์ มีปัญหากับโหมด Load balance ครับ

โพสต์โดย 666 เมื่อ เสาร์ 19 พ.ค. 2012 11:07 am

Cisco rv042 V.3 ,
Wan1 = 3bb , Wan2 = tot (Bridge mode)

ปรกติใช้งาน จะตั้งแค่เป็น load balance mode อย่างเดียว ไม่ได้ตั้งเงื่อนไขใดๆทั้งสิ้น โดยสามารถใช้งานได้ปรกติหมดครับ

ยกเว้นกับดรีมบ๊อกซ์ จะมีอาการกระตุกเป็นอย่างมาก พอผมลอง disconnect Wan ออกไปหนึ่งเส้น ก็สามารถดูได้ลื่นเป็นปรกติ

มีคำถามว่า มีวิธีที่จะบังคับให้เฉพาะอุปกรณ์ (ดรีมบ๊อกซ์) ออกที่ Wan ใด Wan หนึ่งมั้ยครับ ?

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
666

Re: ดรีมบ๊อกซ์ มีปัญหากับโหมด Load balance ครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ เสาร์ 19 พ.ค. 2012 11:35 am

666 เขียน:Cisco rv042 V.3 ,
Wan1 = 3bb , Wan2 = tot (Bridge mode)

ปรกติใช้งาน จะตั้งแค่เป็น load balance mode อย่างเดียว ไม่ได้ตั้งเงื่อนไขใดๆทั้งสิ้น โดยสามารถใช้งานได้ปรกติหมดครับ

ยกเว้นกับดรีมบ๊อกซ์ จะมีอาการกระตุกเป็นอย่างมาก พอผมลอง disconnect Wan ออกไปหนึ่งเส้น ก็สามารถดูได้ลื่นเป็นปรกติ

มีคำถามว่า มีวิธีที่จะบังคับให้เฉพาะอุปกรณ์ (ดรีมบ๊อกซ์) ออกที่ Wan ใด Wan หนึ่งมั้ยครับ ?

ต้องทำ protocal Binding ครับโดยกำหนด IP ADDRESS ของ Dreambox ให้ออกเฉพาะ WAN ที่เราต้องการครับเพราะหากไม่ทำจังหวะของการออก WAN ของ Dreambox จะสลับ WAN 1&2 ทำให้เกิดการหลุดครับ

วิธีการแยก Net / Game ด้วย Linksys RV042 (Protocol Binding)

กำหนด ALL PORT เลยนะครับชี้ไปที่ IP ~Dreambox
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: ดรีมบ๊อกซ์ มีปัญหากับโหมด Load balance ครับ

โพสต์โดย 666 เมื่อ เสาร์ 19 พ.ค. 2012 12:04 pm

vit_et07 เขียน:
666 เขียน:Cisco rv042 V.3 ,

ต้องทำ potocal Binding ครับโดยกำหนด IP ADDRESS ของ Dreambox ให้ออกเฉพาะ WAN ที่เราต้องการครับเพราะหากไม่ทำจังหวะของการออก WAN ของ Dreambox จะสลับ WAN 1&2 ทำให้เกิดการหลุดครับ

วิธีการแยก Net / Game ด้วย Linksys RV042 (Protocol Binding)

กำหนด ALL PORT เลยนะครับชี้ไปที่ IP ~Dreambox

เดี๋ยวจะลองทำดู ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบครับ ขอบคุณครับ
666

โพสต์โดย 666 เมื่อ อาทิตย์ 20 พ.ค. 2012 9:09 pm

ได้ลองทำตามที่แนะนำ ตอนนี้ใช้งานได้ดีแล้วครับ ขอขอบคุณอีกครั้ง

แต่มีข้อสงสัยคือ กรณีที่ผมให้ดรีมบ๊อกซ์ออกเฉพาะ Wan 1 เส้นเดียว ในกรณีที่ wan1 ใช้งานไม่ได้ และ RV042 สลับไปใช้ wan2
ตัวดรีมบ๊อกซ์จะสลับไปใช้ wan2 ได้หรือไม่ครับ มันจะขัดกับเงื่อนไข protocol binding ที่เราตั้งให้ออกเฉพาะ wan1 หรือไม่ครับ

ถ้าสลับไปใช้ wan2 ไม่ได้ จะมีวิธีเซ็ตให้ดรีมบ๊อกซ์สลับไปใช้ wan2 เองโดยอัตโนมัติ กรณ๊ที่ wan1 ใช้งานไม่ได้ หรือไม่ครับ
666

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 20 พ.ค. 2012 11:02 pm

666 เขียน:ได้ลองทำตามที่แนะนำ ตอนนี้ใช้งานได้ดีแล้วครับ ขอขอบคุณอีกครั้ง

แต่มีข้อสงสัยคือ กรณีที่ผมให้ดรีมบ๊อกซ์ออกเฉพาะ Wan 1 เส้นเดียว ในกรณีที่ wan1 ใช้งานไม่ได้ และ RV042 สลับไปใช้ wan2
ตัวดรีมบ๊อกซ์จะสลับไปใช้ wan2 ได้หรือไม่ครับ มันจะขัดกับเงื่อนไข protocol binding ที่เราตั้งให้ออกเฉพาะ wan1 หรือไม่ครับ

ถ้าสลับไปใช้ wan2 ไม่ได้ จะมีวิธีเซ็ตให้ดรีมบ๊อกซ์สลับไปใช้ wan2 เองโดยอัตโนมัติ กรณ๊ที่ wan1 ใช้งานไม่ได้ หรือไม่ครับ

• ถ้าหน้า Load Balanced เรากำหนดให้ When Fail = Remove the connection ก็จะทำให้เวลาที่ WAN1 ไม่สามารถใช้งานได้นั้น อุปกรณ์ RV042 ก็จะ "ทำการย้ายการเชื่อมต่อทั้งหมดที่อยู่ใน WAN1 ไปยัง WAN2 โดยอัตโนมัติ" ครับผม จนกระทั่ง WAN1 กลับมาใช้งานได้ตามปกติ ก็จะย้ายกลับมาใช้ 2 เส้นตามเดิมครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย tingchittong เมื่อ พฤหัสฯ. 31 พ.ค. 2012 10:05 pm

กำลังหาอยู่พอดี ต้องลอง ๆ

ขอบคุณทีมงาน Sys2U ครับ
tingchittong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 01 มิ.ย. 2012 10:28 am

tingchittong เขียน:กำลังหาอยู่พอดี ต้องลอง ๆ

ขอบคุณทีมงาน Sys2U ครับ

• ลองเลยครับผม ได้ผลเป็นอย่างไร รบกวนมาแชร์ด้วยนะครับ :D

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200