มีปัญหาเกี่ยวกับ Bandwidth Internetเมื่อ LoadBalanced

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: มีปัญหาเกี่ยวกับ Bandwidth Internetเมื่อ LoadBalanced

โพสต์โดย coolycoo เมื่อ ศุกร์ 25 พ.ค. 2012 4:49 pm

ขอบคุณมากครับ
coolycoo

Re: มีปัญหาเกี่ยวกับ Bandwidth Internetเมื่อ LoadBalanced

โพสต์โดย coolycoo เมื่อ อังคาร 05 มิ.ย. 2012 9:47 am

พี่ครับ ขอถามหน่อยครับแล้วที่ทำ LoadBalanced จะเกี่ยวกับที่ MSN หลุดบ่อยไหมครับ
coolycoo

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 05 มิ.ย. 2012 10:18 am

coolycoo เขียน:พี่ครับ ขอถามหน่อยครับแล้วที่ทำ LoadBalanced จะเกี่ยวกับที่ MSN หลุดบ่อยไหมครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย coolycoo เมื่อ พุธ 06 มิ.ย. 2012 10:57 am

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมลองหาปัญหาอื่นที่ทำให้ MSN หลุดบ่อยครับ
coolycoo

โพสต์โดย coolycoo เมื่อ พุธ 06 มิ.ย. 2012 2:33 pm

พี่ Admin SYS2U ครับ แล้วตัว Router Linksys RV016 มันจะทำให้เราไม่ได้รับ พวก E-mail บาง E-mail ใน OUTLOOK ด้วยรึเปล่าครับ
รึว่าไม่เกี่ยว ตรงนี้จะเป็นที่ตัว Mail SERVER ครับ
coolycoo

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 06 มิ.ย. 2012 3:45 pm

coolycoo เขียน:พี่ Admin SYS2U ครับ แล้วตัว Router Linksys RV016 มันจะทำให้เราไม่ได้รับ พวก E-mail บาง E-mail ใน OUTLOOK ด้วยรึเปล่าครับ
รึว่าไม่เกี่ยว ตรงนี้จะเป็นที่ตัว Mail SERVER ครับ

• ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับผม เพราะ email จะถูกส่งไปเก็ยไว้ที่ mail server ครับ ส่วนตัว internet ของเราจะทำหน้าที่แค่ไปดูดมาจาก mail server นะครับผม + ลองเช็ค email นั้นกับ mail server ของเราดูครับ ว่าอยู่ใน black list ที่ mail server ของเราไป trust หรือเปล่านะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย coolycoo เมื่อ พุธ 06 มิ.ย. 2012 5:48 pm

ขอบคุณครับ แล้วผมเจออีกปัญหา 1 ที่แก้ไม่ได้ซักที Internet ที่ Office ผมต่อ LoadBalanced ครับ แล้วมี Computer อยู่ 4 เครื่อง ที่ มา Connect Hub ที่กระจายสัญญาณ ของผม แต่ปัญหามันอยู่ที่เครื่อง Computer 4 เครื่องที่มา Connect ต้อง Connect กับทาง server ญี่ปุ่นด้วยครับ หรือเค้าแรกว่าอะไรก็ไม่รู้อะพี่ครับ รู้แต่ว่า IP เวลา Test Speed Internet ไม่ใช่ IP ของ Modem ทั้ง 4 สาย ที่ผมทำ LoadBalanced ไว้ครับ น่าจะเป็น IP ที่ได้รับจาก Server ต่างประเทศมาอะครับจึงทำให้ Speed ต่ำลง จาก 16 M หรือสูงกว่านี้ ลดลงเหลือ 2 M หรือบางทีก็ไม่ถึง 2 M ครับ มีแต่ 4 เครื่อง นี้อะครับที่มีปัญหาเรื่องนี้ครับ เพราะทางบริษัทผมเป็น Bussiness Center ครับ ผมอย่างแก้ปัญหาเรื่องนี้ได้จังเลย
coolycoo

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 06 มิ.ย. 2012 6:24 pm

coolycoo เขียน:ขอบคุณครับ แล้วผมเจออีกปัญหา 1 ที่แก้ไม่ได้ซักที Internet ที่ Office ผมต่อ LoadBalanced ครับ แล้วมี Computer อยู่ 4 เครื่อง ที่ มา Connect Hub ที่กระจายสัญญาณ ของผม แต่ปัญหามันอยู่ที่เครื่อง Computer 4 เครื่องที่มา Connect ต้อง Connect กับทาง server ญี่ปุ่นด้วยครับ หรือเค้าแรกว่าอะไรก็ไม่รู้อะพี่ครับ รู้แต่ว่า IP เวลา Test Speed Internet ไม่ใช่ IP ของ Modem ทั้ง 4 สาย ที่ผมทำ LoadBalanced ไว้ครับ น่าจะเป็น IP ที่ได้รับจาก Server ต่างประเทศมาอะครับจึงทำให้ Speed ต่ำลง จาก 16 M หรือสูงกว่านี้ ลดลงเหลือ 2 M หรือบางทีก็ไม่ถึง 2 M ครับ มีแต่ 4 เครื่อง นี้อะครับที่มีปัญหาเรื่องนี้ครับ เพราะทางบริษัทผมเป็น Bussiness Center ครับ ผมอย่างแก้ปัญหาเรื่องนี้ได้จังเลย

• ที่เป็นแบบนี้แสดงว่า เครื่อง PC ของญี่ปุ่นน่าจะเชื่อมต่อ VPN กลับไปยังสำนักงานที่ Japan ครับผม หลักการก็คือการสร้างท่อเสมือน (virtual tunnel) ขึ้นมาครับ แล้วเครื่องทั้งหมดก็จะพุ่งไปที่ฝั่งโน้นเลยครับ แล้วก็ไปออกที่ฝั่งโน้นเลยครับผม + ดังนั้นทำอะไรไม่ได้ครับ ไม่ใช่ปัญหาของเราครับ เป็นเพราะเค้า "เลือกที่จะใช้งาน VPN Tunnel แบบนี้เองครับผม" ดังนั้นเวลา speedtest ก็จะกลายเป็น " เครื่อง PC -> วิ่งผ่านท่อ -> ไปโผล่ฝั่ง Japan -> แล้วไปที่ speedtest server " แบบนี้อะครับผม :D

• ที่เป็นแบบนี้เพราะว่า การเชื่อมต่อ VPN แบบนี้ ไม่ได้รองรับการทำ split tunneling protocol ครับ คือตัว software ที่ทำ vpn ไม่ได้แยกแยะว่า ในขณะที่เครื่อง pc ต้องการใช้งาน internet ธรรมดา ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องไปวิ่งออกทางโน้นนะครับ มันเลยไปออกที่โน่นที่เดียวเลย + แต่ถ้ามองในมุมของ security ก็คือว่า ok นะครับ เพราะองค์กรจะสามารถควบคุมการใช้งานทั้งหมดของเครื่องที่เชื่อมต่อบน internet ผ่านสำนักงานใหญ่ได้หมดเลยครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย coolycoo เมื่อ พฤหัสฯ. 07 มิ.ย. 2012 8:15 am

ครับพี่ แล้วอย่างนี้ถ้าผมอยากทำให้เครื่องที่ VPN กับทางญี่ปุ่น นี้ได้ใช้ speed ให้เร็วขึ้นนี่ พอมีวิธีไหนที่ทำให้เร็วขึ้นไหมครับ หรือว่าไม่มีเลยครับ
coolycoo

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 07 มิ.ย. 2012 12:47 pm

coolycoo เขียน:ครับพี่ แล้วอย่างนี้ถ้าผมอยากทำให้เครื่องที่ VPN กับทางญี่ปุ่น นี้ได้ใช้ speed ให้เร็วขึ้นนี่ พอมีวิธีไหนที่ทำให้เร็วขึ้นไหมครับ หรือว่าไม่มีเลยครับ

• ต้องเปลี่ยนไปใช้การเชื่อมต่อ VPN แบบที่รองรับการทำงาน Split Tunneling Protocol ครับ ซึ่งจะแยกการทำงานออกมาเลยครับ ตัว software จะรู้เองเลยว่าตอนนี้เล่น net ธรรมดา หรือต้องการจะเชื่อมต่อไปยัง VPN ที่ Japan ครับผม

• แต่อย่างที่บอกครับ ปัญหาไม่ได้อยู่ที่เรา แล้วเราก็ทำอะไรไม่ได้นะครับผม เพราะการเลือกว่าจะใช้ software ตัวไหนในการเชื่อมต่อ VPN เข้าไปที่ Japan ก็จะต้องทำตามที่ Japan ครับ เค้าก็จะกำหนดมาเลยว่าจะใช้ software อะไรในการเชื่อมต่อเข้ามานะครับ ดังนั้นถ้าจะแก้ไขสามารถทำได้ 2 แบบครับ

1. ให้แจ้งไปทาง Japan ว่าต้องการเปลี่ยน VPN Client ให้รองรับ Split Tunneling Protocol (** ซึ่งต้องดูว่า VPN Server ที่ Japan สามารถรองรับได้ด้วยหรือเปล่านะครับ ถ้าไม่รองรับก็จบเลยครับ :D ) อันนี้น่าจะยากนะครับ เผลอๆ อาจจะโดนที่ Japan บ่นกลับมาด้วยนะครับ

2. ปรับพฤติกรรมการใช้งาน : โดยเวลาจะใช้งาน Internet ธรรมดา ให้ disconnect ออกจาก VPN Client Software ออกมาก่อน แล้วก็จะทำให้เครื่องนั้นเล่น net ได้โดยตรงที่เมืองไทย + เมื่อไรที่ต้องการจะเชื่อมต่อไปที่ Japan ถึงไปเปิด VPN Client ขึ้นมาแล้ว connect ครับ ก็จะต้องใช้งานสลับไปสลับมาแบบนี้ครับ ยุ่งยากนิดนึงแต่ก็ได้ net เร็วขึ้นครับ

• ลองดูนะครับ :D

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200