มีปัญหาเกี่ยวกับ Bandwidth Internetเมื่อ LoadBalanced

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

มีปัญหาเกี่ยวกับ Bandwidth Internetเมื่อ LoadBalanced

โพสต์โดย coolycoo เมื่อ อังคาร 17 เม.ย. 2012 8:31 am

ผมทำ Load Balanced Router มี Internet 4 สาย
มี 16 M 3 สาย และ 12 M 1 สาย
ใน Router Linksys RV016 แต่้เวลา Test Speed ใน website ทำไม show speed internet แค่ ประมาณ 16-22M ครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบผมหน่อยครับ
coolycoo

Re: มีปัญหาเกี่ยวกับ Bandwidth Internetเมื่อ LoadBalanced

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 18 เม.ย. 2012 7:41 pm

coolycoo เขียน:ผมทำ Load Balanced Router มี Internet 4 สาย
มี 16 M 3 สาย และ 12 M 1 สาย
ใน Router Linksys RV016 แต่้เวลา Test Speed ใน website ทำไม show speed internet แค่ ประมาณ 16-22M ครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบผมหน่อยครับ

Speedtest ตามเวปทั่วไป ลองดูด้วยนะครับว่าเขารองรับ การทดสอบแบบ Loadbalanced หรือเปล่า หลักการของ loadbalanced จะมองเรื่องของ Session ว่าเครื่องไหนต้องการใช้งานเยอะหรือน้อยขึ้นอยู่กับ Session เครื่องนั่น
เพราะเวลาผมลองผมจะลอง โหลดไฟล์ หรือ FTP , Bit โปรแกรม อะไรพวกนี้ดูว่าเครื่องผมได้ความเร็วมากกว่า 1 เส้นไหม เพราะโปรแกรมจะใช้ Session ค่อนข้างเยอะในการโหลด
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: มีปัญหาเกี่ยวกับ Bandwidth Internetเมื่อ LoadBalanced

โพสต์โดย coolycoo เมื่อ พุธ 23 พ.ค. 2012 12:25 pm

ขอบคุณครับ ผมเคย loadbit อยู่อะครับแต่ว่า มันขึ้นมาไม่เต็ม speedinternet อะครับ พอที่จะมีวิธี test ที่ได้ 4 สาย รวมกันไหมครับ หรือว่ามีวิธีอื่นนอกจาก LoadBalanced ที่ใช้ในการรวม Net 4 สายเข้าด้วยกันไหมครับ รบกวนให้คำแนะนำด้วยนะครับ
coolycoo

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 23 พ.ค. 2012 1:07 pm

coolycoo เขียน:ขอบคุณครับ ผมเคย loadbit อยู่อะครับแต่ว่า มันขึ้นมาไม่เต็ม speedinternet อะครับ พอที่จะมีวิธี test ที่ได้ 4 สาย รวมกันไหมครับ หรือว่ามีวิธีอื่นนอกจาก LoadBalanced ที่ใช้ในการรวม Net 4 สายเข้าด้วยกันไหมครับ รบกวนให้คำแนะนำด้วยนะครับ

หลักการที่จะให้เครื่องผู้ใช้วิ่งได้ ทั้ง 4 เส้น ประมาณนี้ครับ
1. ขึ้นอยู่กับ Session ที่ต้องการใช้งานออก WAN 1-4
2. ไม่ได้ตั้งค่า Limit Bandwidth , potocal Binding เครื่องให้ออกแค่ WAN เดียวเท่านั้น
3. โหมด ของ loadBlanced ต้องดูตั้งแบบไหน บางรุ่นแยกที่ Session ตาม % การใช้งาน บางรุ่นทำงานเท่าๆ กัน ทุก WAN
4. LoadBalanced ไม่ใช่การรวม Internet เหลือเส้นเด็วนะครับ สมมุติ ว่าเป้นท่อน้ำ ดีกว่าครับมีท่อเข้ามา 4 ท่อ อยู่ที่ว่าบ้านหลังไหนต้องการน้ำเยอะๆ(Session) ก็วิ่งออกน้ำได้ 4ท่อ เลย โดยที่ไม่มีวาวล์กันน้ำกั้นไว และ ยังกำหนดความเร็วบ้านได้เหมือนติดวาวล์น้ำไว้ไม่ให้ใช้น้ำเยอะ(Bandwidth) , หรือ กำหนดให้บ้านออกท่อน้ำ เดียวเท่านั้นก็ได้(Potocal Binding)
Session คือ ค่าการใช้งานของเครื่องในการต้องการใช้งานออก Internet ส่วนมากเวลาเข้าเวป Session จะใช้น้อยมากทำให้ ออกแค่ WAN เดียวก็พอแล้ว
จะทำยังไงให้รู้ว่า เน็ตที่ขอมาวิ่งได้ เต็มๆ เลยเท่าๆ ง่ายมากครับ ใช้โปรแกรมที่เกี่ยวกับการ Download ช่้วยก็ได้ครับแล้วตั้งความเร็วในการโหลด แบบ เต็มที่เลย โหลดบิทก็ได้ครับ

5. ปกติ WAN ที่เราเอาเข้ามาตัว loadBalanced จะไม่ทราบความเร็วของ INTERNEt ครับอาจจะต้องเข้าไปตั้งค่าบอก ความเร็วของ WAN แต่ละเส้นก่อน ถ้าเป็นของ Cisco RVxx จะอยู่ที่เมนู System Management -> Dual WAN , ใส่ทั้ง UPLoad , DownLoad ที่ขอเอาไว้เข้าไปด้่วย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย coolycoo เมื่อ พฤหัสฯ. 24 พ.ค. 2012 1:38 pm

ขอบคุณครับ แล้วถ้าผมต้องการเอา Internet 4 สาย รวมเป็น 1 สายก่อนจะปล่อยสัญญาณให้ USER ไม่ทราบว่าพอมีวิธีไหนนอกจากการ set router RV016 เป็น LoadBalanced ไหมครับ ขอบคุณนะครับ คุณ vit_et07
coolycoo

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 24 พ.ค. 2012 2:05 pm

coolycoo เขียน:ขอบคุณครับ แล้วถ้าผมต้องการเอา Internet 4 สาย รวมเป็น 1 สายก่อนจะปล่อยสัญญาณให้ USER ไม่ทราบว่าพอมีวิธีไหนนอกจากการ set router RV016 เป็น LoadBalanced ไหมครับ ขอบคุณนะครับ คุณ vit_et07

Internet 4 สาย รวมเป็น 1 สาย

แบบนี้ไม่มีครับเพราะระบบของ ผู้ให้บริการ ISP ไม่รองรับ การทำงานในการรวมเครื่องข่ายครับ
vit_et07

โพสต์โดย coolycoo เมื่อ ศุกร์ 25 พ.ค. 2012 9:59 am

ครับ สรุปคือถ้าจะอยากให้การทำงานดีก็ขึ้นอยู่กับที่การ Config router ที่ LoadBalanced ใช่ไหมครับ
coolycoo

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 25 พ.ค. 2012 10:53 am

coolycoo เขียน:ครับ สรุปคือถ้าจะอยากให้การทำงานดีก็ขึ้นอยู่กับที่การ Config router ที่ LoadBalanced ใช่ไหมครับ

ครับเพราะควรกำหนดขอบเขตของผู้ใช้ด้วยครับเพราะไม่ Bandwidth ไม่บล้อกเลยแบบนี้ขอ INTERNET มาเท่าไรเขาก็สามารถโหลดได้สบายๆ เลยครับ มันก็จะทำให้ ตัว Router ค้างไปได้เลยถ้ายิง Session เข้ามาเกินตัวอุปกรณ์รอบรับได้
vit_et07

โพสต์โดย coolycoo เมื่อ ศุกร์ 25 พ.ค. 2012 11:57 am

แล้วมีอีกเรื่อง 1 ครับที่อยากรบกวนครับ ผมมีปัญหาเรื่องการเข้า web mail เวลาเข้าแล้วมันเด้งเข้าหน้า Log In ตลอดเลยครับ ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงถึงจะหายครับ
ผมไปเจอ อยู่ในคลังความรู้นี้แหละครับบอกว่าให้ลองทำ protocol binding ดูครับ แต่ผมไม่รู้ว่าทำยังไงครับ รบกวนช่วยสอนหน่อยครับ
coolycoo

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 25 พ.ค. 2012 2:53 pm

coolycoo เขียน:แล้วมีอีกเรื่อง 1 ครับที่อยากรบกวนครับ ผมมีปัญหาเรื่องการเข้า web mail เวลาเข้าแล้วมันเด้งเข้าหน้า Log In ตลอดเลยครับ ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงถึงจะหายครับ
ผมไปเจอ อยู่ในคลังความรู้นี้แหละครับบอกว่าให้ลองทำ protocol binding ดูครับ แต่ผมไม่รู้ว่าทำยังไงครับ รบกวนช่วยสอนหน่อยครับ

ตอบให้แล้วครับ

RV042 ล็อคอินเว็บเมล์,Joomla ไม่ได้เด้งออก
vit_et07

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200