RV042 VPN บาง user access ไม่ได้

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: RV042 VPN บาง user access ไม่ได้

โพสต์โดย kawin เมื่อ ศุกร์ 29 ก.ค. 2011 10:34 am

ขอบคุณมากเลยนะครับ

ลองปรับ MTU ลงอีกและ set netbios broadcast ทั้งสองฝั่งแล้ว กำลังรอดูผลวันนี้อยู่ครับ

ตอนที่เกิดอาการเครื่องที่อยู่ LAN เดียวกับ exchange server ไม่มีปัญหาครับ ส่งรับกันได้ปรกติครับ มีปัญหาเฉพาะกับวงที่เป็นสาขานี่แหละครับ
kawin

Re: RV042 VPN บาง user access ไม่ได้

โพสต์โดย kawin เมื่อ ศุกร์ 29 ก.ค. 2011 10:35 am

ขอบคุณมากเลยนะครับ

ลองปรับ MTU ลงอีกและ set netbios broadcast ทั้งสองฝั่งแล้ว กำลังรอดูผลวันนี้อยู่ครับ

ตอนที่เกิดอาการเครื่องที่อยู่ LAN เดียวกับ exchange server ไม่มีปัญหาครับ ส่งรับกันได้ปรกติครับ มีปัญหาเฉพาะกับวงที่เป็นสาขานี่แหละครับ
kawin

โพสต์โดย kawin เมื่อ เสาร์ 30 ก.ค. 2011 10:01 am

broadcast netbios ก็ยังไม่หายเลยครับ
ทีแรกนึกว่าจะหายเพราะว่าทั้งวันเมื่อวาน(29-07-2011) ไม่มีอาการเลย
แต่มาเช้านี้ก็เป็นทันที

ตอนนี้ก็เหลือแต่ปรับ MTU ลงเรื่อยๆ ตอนนี้ล่าสุดปรับลงไปที่ 920 แล้วครับ
ขอถามนิดนึงนะครับ ลด MTU ได้จนถึงเท่าไหรเหรอครับ
ประมาณว่าลดถึงเท่าไหร่ แล้วหากยังไม่เวอร์คให้ล้มเลิกอ่ะครับ
ค่า MTU ที่น้อยที่สุดที่เค้าปรับกันอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ

ขอบคุณมากครับ
kawin

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 30 ก.ค. 2011 11:24 am

kawin เขียน:broadcast netbios ก็ยังไม่หายเลยครับ
ทีแรกนึกว่าจะหายเพราะว่าทั้งวันเมื่อวาน(29-07-2011) ไม่มีอาการเลย
แต่มาเช้านี้ก็เป็นทันที

ตอนนี้ก็เหลือแต่ปรับ MTU ลงเรื่อยๆ ตอนนี้ล่าสุดปรับลงไปที่ 920 แล้วครับ
ขอถามนิดนึงนะครับ ลด MTU ได้จนถึงเท่าไหรเหรอครับ
ประมาณว่าลดถึงเท่าไหร่ แล้วหากยังไม่เวอร์คให้ล้มเลิกอ่ะครับ
ค่า MTU ที่น้อยที่สุดที่เค้าปรับกันอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ

ขอบคุณมากครับ

• อืมมมม จิงๆ น่าจะหายตั้งแต่ netbios broadcast แล้วนะครับ :D + โดยปกติแล้ว MTU จะปรับไม่ต่ำกว่า 1200 อะครับ แต่ก็ไม่มีอะไรจำกัดนะครับ ปรับได้เลยครับ

• ถ้าไม่ได้ก็มีวิธีลองอีกแบบนะครับ คือลองให้เครื่องฝั่งสาขาให้เปลี่ยนมาเชื่อมต่อโดยใช้ PPTP เชื่อมต่อเข้ามาแทน VPN Site-To-Site ครับ อยากจะดูว่าถ้าเป้นเครื่องที่มาด้วย PPTP จะมีอาการเหมือนกับ IPSec หรือเปล่านะครับ ลองดูนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200