การตั้งค่า AG241V2 กับ DNS

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

การตั้งค่า AG241V2 กับ DNS

โพสต์โดย konsasook เมื่อ จันทร์ 04 ก.ค. 2011 11:15 am

ถ้าผิดกระทู้ก็ต้องขออภัย
การตั้งค่า กับ Linksys AG241V2 ก่อนหน้าสามารถเข้าเว็บได้ทั้งนอกและในองค์กร แต่ตอนนี้เข้าเว็บ xxx.dyndns.org ได้แต่ในองค์กร เข้าจากข้างนอกไม่ได้
konsasook

Re: การตั้งค่า AG241V2 กับ DNS

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 04 ก.ค. 2011 1:31 pm

konsasook เขียน:ถ้าผิดกระทู้ก็ต้องขออภัย
การตั้งค่า กับ Linksys AG241V2 ก่อนหน้าสามารถเข้าเว็บได้ทั้งนอกและในองค์กร แต่ตอนนี้เข้าเว็บ xxx.dyndns.org ได้แต่ในองค์กร เข้าจากข้างนอกไม่ได้

• หมายความว่าเครื่องที่อยู่ด้านหลังของ AG241 ไม่สามารถเข้าไปที่เว็บไซต์ที่เป็น xxx.dyndns.org ได้เลยเหรอครับ ? หรือตัวเครื่อง xxx.dyndns.org เป็นเครื่องที่ทำ DDNS แล้วอยุ่ภายในขององค์กรเราครับ ? ยังงงๆ คำถามนิดนึงครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: การตั้งค่า AG241V2 กับ DNS

โพสต์โดย konsasook เมื่อ จันทร์ 04 ก.ค. 2011 4:28 pm

เครื่อง web server ต่อ AG241V2 (192.168.1.2)โดยใช้ ubuntu เป็น webser ver อีกสายเชื่อมต่อผ่าน proxy (192.168.2.1) ทั้งสอง เข้า xxx.dyndns.org ได้หมด ข้างนอก คือ องค์กรอื่นๆ จะเข้าไม่ได้ครับ
** ต้องการให้องค์กรอื่นสามารถเข้าเว็บได้
ขอบคุณครับ
konsasook

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 04 ก.ค. 2011 5:01 pm

konsasook เขียน:เครื่อง web server ต่อ AG241V2 (192.168.1.2)โดยใช้ ubuntu เป็น webser ver อีกสายเชื่อมต่อผ่าน proxy (192.168.2.1) ทั้งสอง เข้า xxx.dyndns.org ได้หมด ข้างนอก คือ องค์กรอื่นๆ จะเข้าไม่ได้ครับ
** ต้องการให้องค์กรอื่นสามารถเข้าเว็บได้
ขอบคุณครับ

• :D ผมสรุปอย่างนี้นะครับ ตอนนี้มี AG241 อยุ่ 1 ตัว มีพอร์ท LAN 4 พอร์ท (192.168.1.2) + 1 พอร์ท โทรศัพท์ ไปเชื่อมต่อกับ ADSL โดยกำหนด DDNS เป็น xxx.dyndns.org แล้วทำ port forwarding เบอร์ 80 (http) ไปที่ Web Server ซึ่งเป็น ubuntu โดยมี IP Address = 192.168.1.xx (ไม่ได้แจ้งมา ??)

• แต่มางงๆ อันที่ 2 นี้อะครับ -> " อีกสายเชื่อมต่อผ่าน proxy (192.168.2.1) ทั้งสอง เข้า xxx.dyndns.org ได้หมด ข้างนอก คือ องค์กรอื่นๆ จะเข้าไม่ได้ครับ ** ต้องการให้องค์กรอื่นสามารถเข้าเว็บได้ " คำว่า "อีกสาย" คืออะไรเหรอครับ ? แล้ว ddns ทำที่ไหนครับ ? ใช้ software ทำหรือใช้ที่ตัวอุปกรณ์ครับ ?

• เอาแบบนี้ละกันนะครับ เอาเป็นว่าดูเฉพาะ AG241 อย่างเดียวละกันนะครับ แล้วผมก็สมมุติว่าเข้าไปกำหนด DDNS ที่ตัว AG241 เองนะครับ (ไม่ได้ไปกำหนดที่ software ภายนอกนะครับ) ดังนั้นที่ DDNS จะเห็นว่าตัว AG241 ไป upgrade WAN IP Address ที่ DDNS.com + โดยเราสามารถตรวจสอบได้ว่า AG241 ไป upgrade host record ได้ถูกต้องหรือไม่ ก็โดยการเข้าไปดูหน้า status ของ AG241 เทียบกับ host record ที่อยู่บน DDNS.com ครับผม

• จากนั้นให้เครื่องที่ อยู่ภายนอกที่ไหนก็ได้ ให้ลองใช้คำสั่ง "ping xxx.dyndns.org" ดูครับ แล้วดูว่าเครื่องภายนอกสามารถ resolved DDNS กลับมาถูกต้องตามที่ DDNS.com ได้บันทึกไว้หรือไม่ครับ ถ้าถูกต้องก็จบแล้วครับ แสดงว่า DDNS.com กับ AG241 ทำงานกันปกติแล้วละครับ ทั้งหมดที่อธิบายมาก็คือ สมมุติเอาตามที่ผมนึกเอานะครับ แต่ถ้าไม่ใช่อย่างนี้ก็อาจจะต้องลงรายละเอียดกันนะครับผม ว่ามันยังงัยกันบ้างละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย konsasook เมื่อ ศุกร์ 08 ก.ค. 2011 12:08 pm

ก่อนหน้านี้ ไม่ได้ forward port เข้าได้ปกติ อยู่ดีๆ ก็เข้าไม่ได้ ซื่งตรง DDNS ของตัว adsl สถานะการเชื่อม dyndns.org จะเป็น Domain Name is not correct ครับ
พอจะมีภาพประกอบในการตั้งค่าตัว AG241 ป่าวครับ ซึ่งเมื่อ ping จากข้างนอก จะบอกว่า Request time out (ภาพประกอบ
)
แนบไฟล์
pingweb.JPG (37.22 KiB) เปิดดู 5608 ครั้ง
konsasook

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 08 ก.ค. 2011 4:51 pm

konsasook เขียน:ก่อนหน้านี้ ไม่ได้ forward port เข้าได้ปกติ อยู่ดีๆ ก็เข้าไม่ได้ ซื่งตรง DDNS ของตัว adsl สถานะการเชื่อม dyndns.org จะเป็น Domain Name is not correct ครับ
พอจะมีภาพประกอบในการตั้งค่าตัว AG241 ป่าวครับ ซึ่งเมื่อ ping จากข้างนอก จะบอกว่า Request time out (ภาพประกอบ
)

• โดยปกติแล้วถ้าเราไม่ได้กำหนด Port Forwarding หรือ DMZ ไปที่เครื่อง Web Server นั้น จะไม่สามารถเข้ามาได้เลยนะครับ ก่อนหน้านี้จะต้องกำหนดซักอย่างนึงนะครับ ไม่ว่าจะเป็น Port Forwarding หรือ DDNS ครับผม

• ถ้าเกิด Error ดังที่แจ้งมาว่า " Domain Name is not correct " แสดงว่าตัว AG241 ไม่ได้ update IP Address ของขา WAN มันออกไปที่ DDNS.com ได้อย่างถูกต้องนะครับ

• ส่งที่จะต้องทำคือ
    1. กำหนดให้ AG241 ทำการ update DDNS ของ xxx.dyndns.org ให้มี Status เป็น Successful updated ก่อนนะครับ และให้ตรวจสอบอีกครั้งว่า IP Address ขา WAN ของ AG241 ตรงกับที่ DDNS.com หรือไม่ด้วยนะครับ
    2. กำหนด Port Forwarding หรือ DMZ อย่างใดอย่างนึงไปที่เครื่อง Web Server ครับ

• ทำแค่ 2 ข้อนี้ละครับ ก็จะสามารถเช้ามาได้แล้วครับผม

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200