1.0 แนะนำ Cisco SMB RV042-v3 Version ล่าสุด

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: 1.0 แนะนำ Cisco SMB RV042-v3 Version ล่าสุด

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 03 ส.ค. 2011 12:32 pm

kob เขียน:พี่ครับขอถามหน่อยครับคือว่าผมเข้าหน้า IE 192.168.1.1 แล้วเข้าหน้า CISco RV042 ได้ ปกติดีทุกอย่าง แต่ พอดีวันนี้อยากเข้าไปตั้งค่าเพิ่ม แต่เข่าไม่ได้ มีวิธีแก่ หรือให้เข้าง่ายๆ ได้ใหมครับ ลองทำหลายครั้งแล้วมันเข้าไม่ได้
พอ IE192.168.1.1 แล้ว ขึ้น continue to this webisite แล้วมันไม่ขึ้นหน้าที่เราเข้าไปใส่รหัสนะครับ

• ปัญหาเข้าไม่ได้นี่หลายอย่างนะครับ แต่ส่วนใหญ่จะเกิดจากองค์ประกอบรอบข้างมากกว่านะครับ เอาแบบนี้ดีกว่าครับ ง่ายๆ เลย ก็ให้ถอด RV042 ออกมาก่อนนะครับ ไม่ต้องไปเสียบกับตัวอื่นนะครับ แล้วเราก็เอา notebook เสียบเข้าไปที่พอร์ท LAN ของ RV042 แค่เครื่องเดียวก็พอครับ ก็น่าจะเข้าได้แล้วละครับ

• ปัญหานี้เท่าที่ดูแล้ว ถ้าพึ่งจะใช้งานใหม่ๆ นั้นจะมีอยู่ 2-3 ข้อครับ

1. มีเครื่อง ADSL Modem ตัวอื่นอยู่ในระบบแล้วมี IP Address เป็น 192.168.1.1 ซ้ำกับของ RV042
    2. เราได้เปลี่ยน IP Address ของ RV042 ไปแล้ว แต่จำไม่ได้ว่าเปลี่ยนเป็นอะไร
    3. เครื่อง RV042 มีปัญหาเอง เราต้องกด RESET 30 วินาทีเพื่อล้างของเดิม (อันนี้จะเกิดไม่บ่อยครับ)
    4. เรื่อง SSL ของ IE ที่ตรวจสอบว่า RV042 ไม่ได้มี SSL ที่มีมาตรฐานสากล -> อันนี้แก้ไขโดยการให้เราทำการ Accept SSL ของ RV042 ครับ ทำแค่ครั้งแรกก็จะไม่ถามอีกแล้วครับ หรืออาจจะเปลี่ยนไปใช้ Firefox หรือ Chrome ก็ได้ครับ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยถามพวก SSL ขึ้นมาครับ

• วิธีการแรกนะครับ ให้เราเปิด Start -> Run -> Command จากนั้นใช้คำสั่ง " ping 192.168.1.1 " แล้วดูว่าเรา ping เจอหรือไม่ครับ ? ถ้า ping ไม่เจอก็ต้องให้ไปตรวจสอบว่า network ของเรามีปัญหาหรือไม่นะครับ แต่ถ้า ping เจอแล้วเข้าไม่ได้ ให้เราแน่ใจว่าไม่มีอุปกรณ์อื่นๆ ในระบบที่มี IP Address ซ้ำกับของ RV042 นะครับ ลองดูนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: 1.0 แนะนำ Cisco SMB RV042-v3 Version ล่าสุด

โพสต์โดย keiat เมื่อ ศุกร์ 18 พ.ย. 2011 3:16 pm

ทำการ Update firmware แล้ว แต่หน้าตาก็ยังเหมือนเดิมครับ

Firmware รุ่น : 1.3.13.02-tm

ขอบคุณครับ
keiat

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 18 พ.ย. 2011 7:38 pm

keiat เขียน:ทำการ Update firmware แล้ว แต่หน้าตาก็ยังเหมือนเดิมครับ

Firmware รุ่น : 1.3.13.02-tm

ขอบคุณครับ

• ถ้ายังสามารถใช้ 1.3.13.02-tm แสดงว่าเป็น Linksys RV042 ที่มี Hardware เดิมนะครับ เพราะถ้าเป็น Cisco RV042 จะเปลี่ยน Hardware ไปใหม่นะครับ แล้วกลายเป็นตัวสีดำทะ้งหมดนะครับผม น่าจะเป็น Hardware คนละตัวกันนะครับ จะแยกกันใช้ firmware กันคนละตัวนะครับผม :D

ตัวใหม่ Cisco RV042
      รูปภาพ

ตัวเก่า Linksys RV042
      รูปภาพ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย computer เมื่อ พุธ 11 ธ.ค. 2013 9:47 pm

ขอสอบถามนะครับ

สนญ. :
ใช้ Win 2008 Server
ต้องการทำงานบนไฟล์ และพิมพ์งาน ที่แชร์ไว้อยู่บน WinServer สนญ.
จากภายนอกบริษัทฯ หรือจากที่สาขาย่อย

เราควรใช้ remote Desktop หรือ Vpn อย่างไหนรองรับการใช้งานได้ ดีกว่า ครับ ? :roll:
กรณีทำแบบ VPN ควรใช้อุปกรณ์ Cisco ตัวไหน? และต้องกำหนด VPN เป็บแบบไหนดีคับ ?

เงื่อนไข :
1. กรณีจำนวน user ประมาณ 10 คน หรือ
2. กรณีจำนวน user ประมาณ 20+ คน
3. สนญ. ใช้เป็น High Speed (10 M) ทั่วไปๆ จะช้าไหมคับ? จำเป็นไหม ต้องเป็น Fiber optic ? :o
4. เน็ต Fiber Optic ราคาอยู่ประมาณ เท่าไรครับ ?

ขอบครับ
computer

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 12 ธ.ค. 2013 8:47 am

computer เขียน:ขอสอบถามนะครับ

สนญ. :
ใช้ Win 2008 Server
ต้องการทำงานบนไฟล์ และพิมพ์งาน ที่แชร์ไว้อยู่บน WinServer สนญ.
จากภายนอกบริษัทฯ หรือจากที่สาขาย่อย

เราควรใช้ remote Desktop หรือ Vpn อย่างไหนรองรับการใช้งานได้ ดีกว่า ครับ ? :roll:
กรณีทำแบบ VPN ควรใช้อุปกรณ์ Cisco ตัวไหน? และต้องกำหนด VPN เป็บแบบไหนดีคับ ?

เงื่อนไข :
1. กรณีจำนวน user ประมาณ 10 คน หรือ
2. กรณีจำนวน user ประมาณ 20+ คน
3. สนญ. ใช้เป็น High Speed (10 M) ทั่วไปๆ จะช้าไหมคับ? จำเป็นไหม ต้องเป็น Fiber optic ? :o
4. เน็ต Fiber Optic ราคาอยู่ประมาณ เท่าไรครับ ?

ขอบครับ

แนะนำระหว่างสำนักงานใหญ่และสาขา เชื่อมต่อ VPN แบบ Site to Site หากันจะเหมาะที่สุดครับ
- ตัวอุปกรณ์เป็น RV042 ทั้ง 2 ฝั่ง ตัวอย่างการติดตั้งและเซตค่า 2.0 ตั้งค่า VPN IPSEC ระหว่าง RV042
โดยสาขาย่อยสามารถเข้ามาใช้งาน server ที่อยู่สาขาใหญ่ได้เหมือนอยู่ที่เดี่ยวกันเลยอัตโนมัติ ตัวอุปกรณ์จะเชื่อมต่อและ route ให้เห็นกันอัตโนมัติ

ส่วนเรื่องความเร็วขึ้นอยู่กับการใช้งานเป็นหลัก ถ้าปริมาณการใช้งานมี traffic ค่อนข้างเยอะ เป็นพวกไฟล์รูป ไฟล์มัลลติมีเดียเยอะ แนะนำให้ bandwidth ของ Internet ที่ใช้ก็ควรสูงตาม
ให้ดูทั้ง download และ upload ด้วยน่ะครับ เพราะเวลาที่สาขาย่อยดึงข้อมูลจากสำนักงานใหญ่ นั้นหมายความว่า ข้อมูลจะวิ่งจาก upload ที่สำนักงานใหญ่ แล้วมา download ที่สาขาย่อย
ถ้า upload น้อย สาขาย่อยถึงจะ download เยอะอย่างไรก็ต้องรอเหมือนเดิม

ส่วนรายละเอียด Packet แนะนำลองติดต่อผู้ให้บริการที่อยู่ใกล้ๆดูครับ ว่ามี packet ไหนเหมาะสำหรับองค์กรท่านบ้าง อาทิ True, 3BB, TOT ฯลฯ

jadeson

โพสต์โดย Windowsxp เมื่อ อังคาร 25 มี.ค. 2014 4:11 am

ขณะที่ผมได้ทำการอัพ firmware ตัว RV042 v4.2.1.02 ให้มาเป็น v4.2.2.08 ไฟเกิดดับพอดี
พอจะมีวิธีแก้ไข หรือ กู้คืนได้บ้างไหมครับ ของผมประกันหมดแล้วครับ

ผมได้ลองทำการ ฮาร์ดรีเซ็ต ก็ยังไม่หายครับ
Windowsxp

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 25 มี.ค. 2014 8:18 am

Windowsxp เขียน:ขณะที่ผมได้ทำการอัพ firmware ตัว RV042 v4.2.1.02 ให้มาเป็น v4.2.2.08 ไฟเกิดดับพอดี
พอจะมีวิธีแก้ไข หรือ กู้คืนได้บ้างไหมครับ ของผมประกันหมดแล้วครับ

ผมได้ลองทำการ ฮาร์ดรีเซ็ต ก็ยังไม่หายครับ

ใช้ TFTP อัด FW เข้าไป อาจจะได้แต่ยังไม่เคยทดสอบในกรณีนี้น่ะครับ

- โหลด TFTP
ดาวน์โหลด โปรแกรม TFTP

- โหลด FW ของ RV042 ตัวที่ต้องการอัพ

- ชี้ IP เป็น IP default ของ RV042 ครั้งล่าสุดที่คุณอัพ FW อยู่แล้วไฟดับไปก่อน
- เลือก FW ตัวที่จะอัพ
รูปภาพ

รูปภาพ

jadeson

โพสต์โดย Windowsxp เมื่อ อังคาร 25 มี.ค. 2014 3:55 pm

ตัว RV042 กลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมแล้วครับ ขอบคุณท่าน jadeson มากครับ

ใช้ TFTP ใส่ Firmware ตัวใหม่ล่าสุดเข้าไป ทำครั้งแรกไม่ได้ผล
ลองใส่ Firmware ตัวเก่าอีกครั้ง แล้วทำการ ฮาร์ตรีเซ็ต 30/30/30 มีเสียงปิ๊ดเบาๆ โอเค ได้ผลแล้วใช้ได้ปกติครับ
Windowsxp

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200