rv042 เล่นวีดีโอคอลของwlm ไม่ได้

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: rv042 เล่นวีดีโอคอลของwlm ไม่ได้

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 26 ก.ค. 2011 8:10 pm

yosos เขียน:แล้วถ้าเราไม่เซตค่าเพิ่มจะเป็นอะไรมั้ยครับ wan2 ยังจะทำงานอยู่รึป่าวครับ

• โดยปกติถ้าเครื่องที่ไม่ได้อยู่ในเงื่อนไขของ Protocol Binding ก็จะถูก RV042 สุ่มโยนออกไปตาม WAN1 หรือ WAN2 อัตโนมัติครับผม ดังนั้นทั้ง WAN1 และ WAN2 ยังทำงานอยู่ครับผม

เนื่องจากระบบวีดีโอคอลที่ดูที่โพสมานะครับไม่เข้าใจตัวย่อว่าหมายความถึงผูกพอร์ทให้โปรแกรมไหน ครับ ถ้าให้ดีและดูเข้าใจง่ายแนะนำให้ใช้ชื่อให้ชัดเจนลงไปเลยครับ ผมใช้ตัวย่อ wlm ครับ และที่ผูกพอร์ทลองเทียบดูจากตารางครับสำหรับพอร์ที่ใช้ในระบบ นั้นต้องออกที่ wan เดียวกันทั้งหมด แต่ส่วนที่เราต้องเซทครับก้อจะมีพอร์ท tcp 80 tcp/udp 5000,65535 ครับ ผมผูกเท่านี้เองเพราะส่วนอื่นไม่ได้ใช้และก็ไม่มีปัญหาอะไร ครับ ลองดูตรงส่วนนี้ครับ เจาะลงไปเป็นพอร์ทๆเลยครับ ไม่ต้องทำช่วงพอร์ทครับเพราะเคยทำแล้วมันไม่ผ่านครับลองดูอีกที

• หรือจะลองของคุณ zero0118 ก้ได้นะครับ ใช้แค่ tcp 80 tcp/udp 5000,65535 เองครับ ถ้าได้ก็เจ่งเลยครับ สั้นๆ ดีด้วยละครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: rv042 เล่นวีดีโอคอลของwlm ไม่ได้

โพสต์โดย yosos เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 12:31 pm

zero0118 เขียน:เนื่องจากระบบวีดีโอคอลที่ดูที่โพสมานะครับไม่เข้าใจตัวย่อว่าหมายความถึงผูกพอร์ทให้โปรแกรมไหน ครับ ถ้าให้ดีและดูเข้าใจง่ายแนะนำให้ใช้ชื่อให้ชัดเจนลงไปเลยครับ ผมใช้ตัวย่อ wlm ครับ และที่ผูกพอร์ทลองเทียบดูจากตารางครับสำหรับพอร์ที่ใช้ในระบบ นั้นต้องออกที่ wan เดียวกันทั้งหมด แต่ส่วนที่เราต้องเซทครับก้อจะมีพอร์ท tcp 80 tcp/udp 5000,65535 ครับ ผมผูกเท่านี้เองเพราะส่วนอื่นไม่ได้ใช้และก็ไม่มีปัญหาอะไร ครับ ลองดูตรงส่วนนี้ครับ เจาะลงไปเป็นพอร์ทๆเลยครับ ไม่ต้องทำช่วงพอร์ทครับเพราะเคยทำแล้วมันไม่ผ่านครับลองดูอีกที

ทำแค่ 2 ไม่ได้ครับ แต่ทำหมดเลยได้แล้วครับ
แต่เกิดปัญหาใหม่มาครับ คือ พอแอด พอร์ตที่เหลือให้เป็น wan2 หนักเลยครับทีนี้
คือ พอเข้าเอ็ม แล้วคำว่า วีดีโอ กดไม่ได้เลย T_________T เมื่อวานเลยต้องถอดสาย3bb ออกเพื่อเปิดร้านไปก่อน
อยากจะบ้าตาย ไอ้เราอุตส่าห์ดีใจ ว่าใช้ได้แล้ว แต่หงัย ยิ่งหนักกว่าเดิม เศร้าใจจริงๆ
เดี๋ยวจะลองทำใหม่อีกรอบ เป็นงัยเป็นกัน สู้ๆ
อ่อ อีกอย่างอยากจะถามครับ เวลาเข้า 192.168.1.1 มันเข้ายากมากเลยครับต้องเข้าประมาณ 10 รอบขึ้นถึงเข้าหน้าหลักได้
RV042 เสียรึป่าวครับ (เพิ่งซื้อมาเพิ่งเซตค่า ยังใช้ไม่ถึง10วันเลย เป็นเพราะเซตค่ากลับไปมาเยอะไปรึป่าวเนี่ย T^T)
yosos

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 12:50 pm

yosos เขียน:ทำแค่ 2 ไม่ได้ครับ แต่ทำหมดเลยได้แล้วครับ
แต่เกิดปัญหาใหม่มาครับ คือ พอแอด พอร์ตที่เหลือให้เป็น wan2 หนักเลยครับทีนี้
คือ พอเข้าเอ็ม แล้วคำว่า วีดีโอ กดไม่ได้เลย T_________T เมื่อวานเลยต้องถอดสาย3bb ออกเพื่อเปิดร้านไปก่อน
อยากจะบ้าตาย ไอ้เราอุตส่าห์ดีใจ ว่าใช้ได้แล้ว แต่หงัย ยิ่งหนักกว่าเดิม เศร้าใจจริงๆ
เดี๋ยวจะลองทำใหม่อีกรอบ เป็นงัยเป็นกัน สู้ๆ
อ่อ อีกอย่างอยากจะถามครับ เวลาเข้า 192.168.1.1 มันเข้ายากมากเลยครับต้องเข้าประมาณ 10 รอบขึ้นถึงเข้าหน้าหลักได้
RV042 เสียรึป่าวครับ (เพิ่งซื้อมาเพิ่งเซตค่า ยังใช้ไม่ถึง10วันเลย เป็นเพราะเซตค่ากลับไปมาเยอะไปรึป่าวเนี่ย T^T)

• อาาา สู้ๆ นะครับ ปวดหัวช่วงแรกนิดหน่อยครับ + ตอนที่เข้า RV042 ยากๆ นี่แปลกนะครับ ปกติจะเข้าได้เลยนะครับผม มันเข้าแล้วช้าเหรอครับ ? ลองดุนะครับ ถ้ามันช้าหรือแปลกๆ ก็แนะนำให้ลอง RESET 30 วินาทีดูนะครับ ให้ clear หมดไปก่อนครับ (* แต่ว่า config ก็จะหายหมดเหมือนกันนะครับ) แล้วค่อยเริ่มใหม่น่าจะดีขึ้นนะครับ เพราะบางครั้งอุปกรณ์มันก็งงๆ แบบนี้ได้ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย yosos เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 2:04 pm

ปวดหัวจริง ๆ สรุปว่ามันเกิดจาก RVo42 หรือเพราะใช้เนตทรู หรือเพราะใช้โมเด็ม ที่มี wifi หรือเป็นเพราะอะไรกันแน่

ชักจะทนไม่ไหวแล้วนะเนี่ย หรือเจ้าที่แรงหว่า .. ก็ไม่ได้ลบลู่อะไรเลยนี่นา T______________________________________T

เหนื่อยใจจริง ๆ

ตอนนี้ผมกลับมาใช้ทรู ต่อตรง ไม่รู้จะทำยังงัยแล้ว ลองทำตามที่แนะนำ กล้องใน wlm ก็ดันหาย (ข้าง ๆ display)

เพื่อนบางคนก็มี บางคนก็ไม่มี เวียนหัวกะมันจริง ๆ
yosos

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 3:30 pm

yosos เขียน:ปวดหัวจริง ๆ สรุปว่ามันเกิดจาก RVo42 หรือเพราะใช้เนตทรู หรือเพราะใช้โมเด็ม ที่มี wifi หรือเป็นเพราะอะไรกันแน่

ชักจะทนไม่ไหวแล้วนะเนี่ย หรือเจ้าที่แรงหว่า .. ก็ไม่ได้ลบลู่อะไรเลยนี่นา T______________________________________T

เหนื่อยใจจริง ๆ

ตอนนี้ผมกลับมาใช้ทรู ต่อตรง ไม่รู้จะทำยังงัยแล้ว ลองทำตามที่แนะนำ กล้องใน wlm ก็ดันหาย (ข้าง ๆ display)

เพื่อนบางคนก็มี บางคนก็ไม่มี เวียนหัวกะมันจริง ๆ

• สงสัยต้องพักก่อนแป๊ปนึงนะครับ ไปทำอย่างอื่นก่อนก้ได้ครับ ช่วงนี้เอาไปใช้งาน 3BB หรือ True อย่างเดียวไปก่อนครับ + ตอนนี้ที่ ADSL Modem ได้กำหนดเป็น Bridge Mode หรือยังครับ ? มีอีกวิธีนะครับ อาจจะลองไปหา ADSL Modem ตัวใหม่มาลองก้ได้ครับ ใช้พวกตัวที่ไม่ได้แถมมาจากผู้ให้บริการอะครับ ลองดูนะครับ

sys2u

โพสต์โดย yosos เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 6:44 pm

สงสัยต้องพักก่อนแป๊ปนึงนะครับ ไปทำอย่างอื่นก่อนก้ได้ครับ ช่วงนี้เอาไปใช้งาน 3BB หรือ True อย่างเดียวไปก่อนครับ
คงจะต้องเป็นตามนั้นครับ พักกายพักใจ แล้วค่อยลุยต่อ

ตอนนี้ที่ ADSL Modem ได้กำหนดเป็น Bridge Mode หรือยังครับ ?
ตอนที่ต่อกับ RV042 กำหนดทั้ง ทรู และ 3bb แล้วครับ ตอนนี้ใช้ทรูอยู่ แต่เซตเป็น Routing

มีอีกวิธีนะครับ อาจจะลองไปหา ADSL Modem ตัวใหม่มาลองก้ได้ครับ ใช้พวกตัวที่ไม่ได้แถมมาจากผู้ให้บริการอะครับ ลองดูนะครับ
ได้ครับ เดี๋ยวจะทำตามคำแนะนำครับ ผลเป็นยังไงจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกคำแนะนำครับ ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ ^/\^
yosos

โพสต์โดย zero0118 เมื่อ เสาร์ 20 ส.ค. 2011 1:06 am

น่าแปลกคับที่ การตั้งค่าแค่สองพอร์ทกลับใช้ไม่ได้ ว่าแต่พอร์ทที่ต่อwlm เป็นชอง3bbไหม ผมว่าถ้าจะให้ดีส่งไปทางพอร์ทที่ทรูต่ออยู่จะแน่นอนกว่า ส่วนเรื่องเข้าหน้าคอนฟิกช้านั้นต่อแลนหรือไวร์เลสเวลาต่อเข้าครับ ถ้าไวร์ลสนะช้าแน่แต่ถ้าต่อแลน ตรงกับตัวเร็วครับแต่ถ้าไปวิงผ่านสวิตซ์มาอะช้าครับผม
zero0118

โพสต์โดย skybird09 เมื่อ เสาร์ 24 ก.ย. 2011 1:43 pm

ปัญหาเดียวกันเลยครับ แต่ของผมมันจะแอดport TCP 5000-65535/UDP5000-65535 ไม่ได้อะครับ มันบอกว่าport ชนกัน แต่ว่าตั้งเป็นAll traffic ชี้ไปที่wan1 สรุปกล้องใช้ได้ครับ งงเหมือนกันว่าportมันชนกันยังไง เท่าที่ดูมันก็ชนกับAll traffic อะครับ
ส่วนนี้คือรูปที่สามารถแอดportเข้าไปได้ครับ
untitled.JPG (89.29 KiB) เปิดดู 12857 ครั้ง
skybird09

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 24 ก.ย. 2011 3:53 pm

skybird09 เขียน:ปัญหาเดียวกันเลยครับ แต่ของผมมันจะแอดport TCP 5000-65535/UDP5000-65535 ไม่ได้อะครับ มันบอกว่าport ชนกัน แต่ว่าตั้งเป็นAll traffic ชี้ไปที่wan1 สรุปกล้องใช้ได้ครับ งงเหมือนกันว่าportมันชนกันยังไง เท่าที่ดูมันก็ชนกับAll traffic อะครับ
ส่วนนี้คือรูปที่สามารถแอดportเข้าไปได้ครับ

• อาจจะเป็นเพราะตัว firmware รุ่นใหม่ของ Cisco RV042 จะไปเช็คอีกแบบนึงนะครับ เดี๋ยวจะขอสังเกตุดูก่อนนะครับว่า ถ้าตั้งกฏแบบไหนแล้วจะขึ้นฟ้องว่าไปทับของเดิมนะครับผม

sys2u

โพสต์โดย skybird09 เมื่อ เสาร์ 24 ก.ย. 2011 8:51 pm

sys2u เขียน:
skybird09 เขียน:ปัญหาเดียวกันเลยครับ แต่ของผมมันจะแอดport TCP 5000-65535/UDP5000-65535 ไม่ได้อะครับ มันบอกว่าport ชนกัน แต่ว่าตั้งเป็นAll traffic ชี้ไปที่wan1 สรุปกล้องใช้ได้ครับ งงเหมือนกันว่าportมันชนกันยังไง เท่าที่ดูมันก็ชนกับAll traffic อะครับ

• อาจจะเป็นเพราะตัว firmware รุ่นใหม่ของ Cisco RV042 จะไปเช็คอีกแบบนึงนะครับ เดี๋ยวจะขอสังเกตุดูก่อนนะครับว่า ถ้าตั้งกฏแบบไหนแล้วจะขึ้นฟ้องว่าไปทับของเดิมนะครับผม

ยังรอคำตอบอยู่ครับผม ป.ล.firmware ใหม่เพิ่งอัพเมื่อ3วันก่อนครับ มันเป็นมาตั้งแต่ตัวเก่าเลยครับผม ช่วยทีคร้าบบ
skybird09

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200