rv042 เล่นวีดีโอคอลของwlm ไม่ได้

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

rv042 เล่นวีดีโอคอลของwlm ไม่ได้

โพสต์โดย zero0118 เมื่อ เสาร์ 23 ต.ค. 2010 6:31 pm

คือว่าไปเซตระบบร้านเน็ตครับมี2wan true8m x2 ใช้โมเด็มของทรูคือbillion sky ทั้งสองตัวปรับเป็นบริดจ์โหมดแล้ว โดยใช้ rv 042 ทำโหลดบาล้านซ์ เซตเส้นแบ่งเกมส์กับเนตแล้วครับ ปิดโหมดไฟร์วอลล์ของเร้าเตอร์แล้ว โดยรวมไม่มีปัญหาอะไรแต่มาติดตรงที่ โปรแกรมวินโดวส์ไลฟ์ออนไลน์แชทได้ครับแต่พอจะใช้โหมดวีดีโอพอส่งคำเชิญไป ปลายทางกลับไม่ได้รับ เมสเสจเตือนให้ตอบรับอะไรเลย ซึงลองถอดสายแล้วลิ้งเข้า adsl router โดยตรงก้อใช้ได้ตามปรกติอยากถามว่า เราต้องเซตอะไรกับตัวrv042 ครับจึงจะใช้ได้ตามปรกติ หรือว่าจะมีปัญหากับโมเด็มหรือเปล่าเหมือนกับกระทู้ที่อ่านๆมา รบกวน ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
zero0118

Re: rv042 เล่นวีดีโอคอลของwlm ไม่ได้

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 24 ต.ค. 2010 12:04 am

zero0118 เขียน:คือว่าไปเซตระบบร้านเน็ตครับมี2wan true8m x2 ใช้โมเด็มของทรูคือbillion sky ทั้งสองตัวปรับเป็นบริดจ์โหมดแล้ว โดยใช้ rv 042 ทำโหลดบาล้านซ์ เซตเส้นแบ่งเกมส์กับเนตแล้วครับ ปิดโหมดไฟร์วอลล์ของเร้าเตอร์แล้ว โดยรวมไม่มีปัญหาอะไรแต่มาติดตรงที่ โปรแกรมวินโดวส์ไลฟ์ออนไลน์แชทได้ครับแต่พอจะใช้โหมดวีดีโอพอส่งคำเชิญไป ปลายทางกลับไม่ได้รับ เมสเสจเตือนให้ตอบรับอะไรเลย ซึงลองถอดสายแล้วลิ้งเข้า adsl router โดยตรงก้อใช้ได้ตามปรกติอยากถามว่า เราต้องเซตอะไรกับตัวrv042 ครับจึงจะใช้ได้ตามปรกติ หรือว่าจะมีปัญหากับโมเด็มหรือเปล่าเหมือนกับกระทู้ที่อ่านๆมา รบกวน ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

• ลองถอก WAN2 ออกแล้ว ให้เหลือแค่ 1 WAN แล้วลองใช้งานดูว่ายังเป็นอาการเดิมหรือไม่ครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: rv042 เล่นวีดีโอคอลของwlm ไม่ได้

โพสต์โดย zero0118 เมื่อ อาทิตย์ 24 ต.ค. 2010 12:15 am

ครับผม ผมก้อแปลกใจครับว่าทำไมเพราะปกติร้านเดิมก่อนหน้านี้ก้อใช้ rv042 ก้อปรกติดีแต่ร้านนั้นตอนแรก ก้อเอาของทรู ตัวแถมมาปรากำว่าไปๆมา เข้าเนตไม่ได้สรุปเช็กไปมาโมเด็มพังตั้งสองตัวเลย ก้อเลยจัดแจงซื้อ ag241 มาแทนโมเด็มของแถม ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไรเลย นิ่งมากๆก้อเลยสงสัยว่าจะเป็นที่โมเด็มหรือไม่ เดวยังไงไปทดสอบแล้วจะแจ้งใ้หทราบถ้าไม่ได้ยังไงเดวมารบกวนอีกครั้งนะครับ ขอบคุณครับ
zero0118

โพสต์โดย zero0118 เมื่อ พุธ 03 พ.ย. 2010 7:08 pm

หลังจากที่ลองไปปลดสายออก1แวน ปรากฎว่าใช้ได้ครับ เคสนี้เกิดจากอะไร อ่อลืมบอกไปว่าผมเซต อัพสตีม และดาวน์สตีม เต็ม100 เลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่ตรงนี้ไหม หรือว่าเกิดจากส่วนอื่นไง รบกวนด้วยครับผม ขอบคุณมากครับ
zero0118

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 03 พ.ย. 2010 8:56 pm

zero0118 เขียน:หลังจากที่ลองไปปลดสายออก1แวน ปรากฎว่าใช้ได้ครับ เคสนี้เกิดจากอะไร อ่อลืมบอกไปว่าผมเซต อัพสตีม และดาวน์สตีม เต็ม100 เลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่ตรงนี้ไหม หรือว่าเกิดจากส่วนอื่นไง รบกวนด้วยครับผม ขอบคุณมากครับ

• ไม่น่าจะเกี่ยวที่ upstream หรือ downstream นะครับ เอาแบบนี้ได้มั๊ยครับ ลองหา modem ที่เหมือนกับตัวที่สามารถเล่น WLM ได้ มาลองให้เหมือนกันทั้ง 2 ตัวอะครับ แล้วลองทดสอบอีกทีนะครับ ถ้าไม่ได้จิงๆ ก็อาจจะเป็นที่ Session แล้วละครับ ซึ่งก็ต้องมาลองหาวิธีการอีกแบบครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย zero0118 เมื่อ พุธ 03 พ.ย. 2010 9:07 pm

คือที่ลองทดสอบนั้นเป็นตัวเดิมคือ billion sky ซึ่งต่อกับ rv042 เพียงแต่ปลดสายเข้าให้อีกสายดาวน์ ก้อเป็นปรกติครับคือใช้กล้องได้ แต่เมื่อกลับมาต่อใช้ โหมดโหลดบาล้านซ์ ก้อเป็นเหมือนเดิม คือกล้องนิ่ง ใช้ไม่ได้ ผมกำลังจะลองแบบนี้ดีไหมครับ เปลี่ยนให้โมเด็มสองตัว เป็นคละยี่ห้อเลยครับ จะลองไซเซลดู ตัว p660 ไม่ใช่ของแถมนะครับ ลองดูอีกทีครับ โดยเปลี่ยนแทนแวนที่1เลย เพราะที่ได้ตั้งไว้ คือให้สายแวน1 ออกเน็ตครับ ได้ผลยังไงเดวมาแจ้งให้ทราบครับผมขอบคุณครับผม
zero0118

โพสต์โดย kasem_puritek เมื่อ พุธ 24 พ.ย. 2010 8:20 pm

ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกันครับ ถ้าใช้ 2 wanจะเล่น Video Call ไม่ได้ คือเรากดเรียกไปอีกฝ่ายก็ไม่ได้รับสัญญาณ
แต่ถ้า ถอด wan 2 ออก ก็สามารถใช้ Video Call ได้
แม้แต่การ login เข้าระบบที่ กระทู้ของ SYS2U ยังรวนเลย ต้อง ปลดwan ออก 1 เส้น ถึงจะตอบกระทู้ได้ครับ
kasem_puritek

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 24 พ.ย. 2010 9:39 pm

kasem_puritek เขียน:ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกันครับ ถ้าใช้ 2 wanจะเล่น Video Call ไม่ได้ คือเรากดเรียกไปอีกฝ่ายก็ไม่ได้รับสัญญาณ
แต่ถ้า ถอด wan 2 ออก ก็สามารถใช้ Video Call ได้
แม้แต่การ login เข้าระบบที่ กระทู้ของ SYS2U ยังรวนเลย ต้อง ปลดwan ออก 1 เส้น ถึงจะตอบกระทู้ได้ครับ

• เคยเจอเหมือนกันครับ อาการแบบนี้ครับ เ็นทั้งเวลาที่เราใช้ Server ทำ Load Balanced ก็เป็นครับ ซึ่งยังรวมไปถึงเวลาเข้าไปใช้งาน Internet Banking ด้วยครับ เพราะ Session มันจะไม่ได้จำไว้ ดังนั้นเมื่อใช้งานไปเรื่อยๆ ตัว session จะถูกเปลี่ยน IP Address ไปครับ

• ซิธีการแก้ไขนะครับ คงจะต้องใช้ Protocol Binding ครับ ในการ " ผูกพอร์ท Video Call ให้ออกไปยัง WAN เีดียวเท่านั้นครับ " ถึงจะแก้ไขปัญหาได้ครับ ซึ่งในกรณีที่เป็น Banking นั้นก็ใช้แบบเดียวกันครับ โดยการทำ protocol binding ของเครื่องเฉพาะไปที่ WAN ที่ระบุอย่างเดียวครับผม

sys2u

โพสต์โดย zero0118 เมื่อ พฤหัสฯ. 25 พ.ย. 2010 1:34 am

ครับผม แต่มันก็มีบางครั้งครับอยู่ดีๆ ดันใช้ได้ ทั้งวันพอมาอีกวันได้บ้างไม่ได้บ้าง เลยงงๆกะมัน ซึงถ้าร้านก่อนที่ไปวางแล้วใช้โมเด็มของlinksys ทำโหลดบาล้านซ์เหมือนกันแต่ ไม่มีปัญหาเลย ผ่านหมด แต่กอ่นจะเปลี่ยนมาใช้ของ linksys ใช้ตัวโมเด็มแถมของทรู ปรากฎว่าโมเด็มพังไปเลย เลยได้ซื้อโมเด็มของ linksys มาใช้ก้อเลยผ่านมาได้ มาเจอร้านนี้ก้อเลยว่ามันแปลกๆ แต่ก้อยังไม่ได้ลอง วางโมเด็มต่างยี่ห้อกันลองดู เรื่องทำโปรโตคอล จัดเส้นทางให้ออกแวนเดียว ยังไม่ได้ลองครับเพราะว่ายังไม่ทราบว่ามันกำหนดการใช้งานที่พอร์ทไหนกันนแน่ครับ ถ้าหากเป็นไปได้รบกวนช่วยหาหรือบอกวิธีดูก้อได้ครับเพราะลองใช้โปรแกรมตรวจพอร์ทมันเยอะมากกดส่งไปทีนึง เซสชั่นวิ่งออกมาพรืดหลายตัวหลายพอร์ทเลยไม่รู้จะกำหนดตัวไหน รบกวนด้วยครับ แต่เรื่องโมเด็มต้องไปเทสซักทีถ้าได้ก้อรอดละครับงานนี้อิอิ
zero0118

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 25 พ.ย. 2010 1:01 pm

zero0118 เขียน:ครับผม แต่มันก็มีบางครั้งครับอยู่ดีๆ ดันใช้ได้ ทั้งวันพอมาอีกวันได้บ้างไม่ได้บ้าง เลยงงๆกะมัน ซึงถ้าร้านก่อนที่ไปวางแล้วใช้โมเด็มของlinksys ทำโหลดบาล้านซ์เหมือนกันแต่ ไม่มีปัญหาเลย ผ่านหมด แต่กอ่นจะเปลี่ยนมาใช้ของ linksys ใช้ตัวโมเด็มแถมของทรู ปรากฎว่าโมเด็มพังไปเลย เลยได้ซื้อโมเด็มของ linksys มาใช้ก้อเลยผ่านมาได้ มาเจอร้านนี้ก้อเลยว่ามันแปลกๆ แต่ก้อยังไม่ได้ลอง วางโมเด็มต่างยี่ห้อกันลองดู เรื่องทำโปรโตคอล จัดเส้นทางให้ออกแวนเดียว ยังไม่ได้ลองครับเพราะว่ายังไม่ทราบว่ามันกำหนดการใช้งานที่พอร์ทไหนกันนแน่ครับ ถ้าหากเป็นไปได้รบกวนช่วยหาหรือบอกวิธีดูก้อได้ครับเพราะลองใช้โปรแกรมตรวจพอร์ทมันเยอะมากกดส่งไปทีนึง เซสชั่นวิ่งออกมาพรืดหลายตัวหลายพอร์ทเลยไม่รู้จะกำหนดตัวไหน รบกวนด้วยครับ แต่เรื่องโมเด็มต้องไปเทสซักทีถ้าได้ก้อรอดละครับงานนี้อิอิ

• งั้นเดี๋ยวขอ Google หาดูก่อนนะครับว่า Video Call ของ MSN ใช้ Port อะไรนะครับผม :D

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200