ต่อสายแลนกับPCไม่ติดครับ WAG120N

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

Re: ต่อสายแลนกับPCไม่ติดครับ WAG120N

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 12 ก.ค. 2010 12:57 am

criticism เขียน:ลองแล้วครับ สุดท้ายไฟ Internet ก็ไม่ติดอยู่ดี ..

• อืมมมม ที่เรากำหนดอยู่นี่ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องไฟของ Internet เลยนะครับ โดยความหมายของการทดสอบตามขั้นตอนอยู่บนสมมุติฐานที่ว่า WAG120N จะต้องเชื่อมต่อ Internet ได้แบบ PPPoE เท่านั้นนะครับ + จากนั้นเราก็จะออก Internet ผ่านมันออกไปครับ โดยจะมีวิธีการทดสอบตามขั้นตอนที่เราไล่มาครับผม

• ปกติแล้วไฟ DSL จะต้องติดค้างครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าไฟ Internet มันจะกระพริบตามข้อมูลที่เราใช้งาน หรือจะติดค้างหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ แต่เอาเป็นว่าถ้า WAG120N เชื่อมต่อด้วย PPPoE แล้วได้รับ Public IP Address ที่ขา ADSL ก็ถือว่าเชื่อมต่อได้ในระดับนึงแล้วครับ + ลองเข้าไปดูที่หน้า Status ว่าได้รับ WAN IP Address หรือไม่ครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ต่อสายแลนกับPCไม่ติดครับ WAG120N

โพสต์โดย criticism เมื่อ จันทร์ 12 ก.ค. 2010 1:02 am

PPPoE
LLC
UBR
AutoDetect Dis
1VPI
32PCI
G.dmt
User
Pw
Keep Alive
แล้วก็เปลี่ยนโซนภาษา

ผมเซ็ตแค่นี้อ่ะครับ
criticism

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 12 ก.ค. 2010 1:24 am

criticism เขียน:PPPoE
LLC
UBR
AutoDetect Dis
1VPI
32PCI
G.dmt
User
Pw
Keep Alive
แล้วก็เปลี่ยนโซนภาษา

ผมเซ็ตแค่นี้อ่ะครับ

• ถูกต้องหมดแล้วนะครับ แต่ไม่เป็นไรครับ ย้อนกลับไปที่ IPv4 ครับ กำหนด DNS ใหม่ตามที่แจ้งไปแล้วทดสอบอีกทีครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย criticism เมื่อ จันทร์ 12 ก.ค. 2010 1:48 am

ทดสอบแล้วครับ ไม่ได้อยู่ดีเป็นเพราะผมใช้ Win7 64bit ด้วยรึเปล่าครับ แต่เป็น ไลเซนต์นะครับ ไม่น่ามีปัญหา
criticism

โพสต์โดย criticism เมื่อ จันทร์ 12 ก.ค. 2010 1:52 am

แล้วถ้าผมจะกลับไปถามปัญหาเดิมโดยทิ้งปัญหานี้ไปก่อนได้รึเปล่าครับ

คืออยากรู้ว่าทำไมมันต่อสายแลนเชื่อมต่อกับเครื่อง เดสทอป ผมไม่ได้หน่ะครับ ทั้งๆ ที่ลองแล้วสายไม่เสียแน่นอนแล้วก็ โมเด็มไม่เสียแน่นอนแล้วก็ เครื่องเดสทอปไม่เสียแน่นอน คือไม่มีอะไรเสียเลยอะครับเพราะพอสลับกัน มันใช้ได้ทุกชิ้น .. แต่กลับเสียบกะเดสทอปแล้วไม่ขึ้นว่าเสียบสายแลน
criticism

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 12 ก.ค. 2010 2:19 am

criticism เขียน:แล้วถ้าผมจะกลับไปถามปัญหาเดิมโดยทิ้งปัญหานี้ไปก่อนได้รึเปล่าครับ

คืออยากรู้ว่าทำไมมันต่อสายแลนเชื่อมต่อกับเครื่อง เดสทอป ผมไม่ได้หน่ะครับ ทั้งๆ ที่ลองแล้วสายไม่เสียแน่นอนแล้วก็ โมเด็มไม่เสียแน่นอนแล้วก็ เครื่องเดสทอปไม่เสียแน่นอน คือไม่มีอะไรเสียเลยอะครับเพราะพอสลับกัน มันใช้ได้ทุกชิ้น .. แต่กลับเสียบกะเดสทอปแล้วไม่ขึ้นว่าเสียบสายแลน

• "ไม่ขึ้นว่าเสียบสายแลน" นี่หมายถึงว่า รูป Icon ของ LAN ขึ้นเครื่องหมายกากบาทเหรอครับ ?

sys2u

โพสต์โดย criticism เมื่อ จันทร์ 12 ก.ค. 2010 2:27 am

ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ ไฟตรงพอตที่เสียบก็กระพริบทีเดียวแล้วก็ไม่ติด
แล้วก็ผมลองใส่แผ่นไดฟเวอร์ดูมันบอกว่าไม่เจออุปกรณ์ .. คอมผมก็ไม่ได้เก่าอะไรมากมายนะครับ WinXP SP3 เครื่องก็ Q9550 + HD4870 ไม่เก่ามากอ่ะครับไม่น่าจะมีปัญหา

ปล. พอตไม่เสียนะครัลองแล้ว สายก็ไม่เสียครับ WAG120N ก็ไม่เสียครับ ลองสลับเสียบกันครบทุกคู่แล้ว
criticism

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 12 ก.ค. 2010 2:33 am

criticism เขียน:ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ ไฟตรงพอตที่เสียบก็กระพริบทีเดียวแล้วก็ไม่ติด
แล้วก็ผมลองใส่แผ่นไดฟเวอร์ดูมันบอกว่าไม่เจออุปกรณ์ .. คอมผมก็ไม่ได้เก่าอะไรมากมายนะครับ WinXP SP3 เครื่องก็ Q9550 + HD4870 ไม่เก่ามากอ่ะครับไม่น่าจะมีปัญหา

ปล. พอตไม่เสียนะครัลองแล้ว สายก็ไม่เสียครับ WAG120N ก็ไม่เสียครับ ลองสลับเสียบกันครบทุกคู่แล้ว

• อืมมมม แต่ถ้าเราเอาพอร์ท LAN ของ PC อันเดียวกันนี้ไปเสียบกับ Modem ตัวเก่าจะใช้ได้เลยเหรอครับ ? แปลกดีนะครับ :( ชักเริ่มนึกไม่ออกแล้วละครับ :D แต่ปกติแล้วถ้า LAN ทำงานมันจะต้องขึ้น Icon ของ LAN ทำการเชื่อมต่อแบบรูปอะครับ

02.gif (3.15 KiB) เปิดดู 9318 ครั้ง

• ก็แปลกดีครับ สงสัยคงจะต้องไปเอาการ์ท LAN ใบใหม่มาทดสอบดูแล้วละมั๊งครับ เพราะเท่าที่ตอนนี้ก็นึกไม่ออกเหมือนกันว่าจะเช็คอะไรต่อไปดีครับ

sys2u

โพสต์โดย criticism เมื่อ จันทร์ 12 ก.ค. 2010 2:01 pm

ตอนนี้ต่อสายแลนได้แล้วครับ แต่ถึงต่อได้ก็ใช้ Internet ไม่ได้อยู่ดี

ผมใช้ TOT ผมว่าผมเซ็ตถูกละนะ ไฟอินเตอร์เน็ตไม่มีกระพริบขึ้นมาให้เห็นเลยซักแอะ ..
criticism

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 12 ก.ค. 2010 6:28 pm

criticism เขียน:ตอนนี้ต่อสายแลนได้แล้วครับ แต่ถึงต่อได้ก็ใช้ Internet ไม่ได้อยู่ดี

ผมใช้ TOT ผมว่าผมเซ็ตถูกละนะ ไฟอินเตอร์เน็ตไม่มีกระพริบขึ้นมาให้เห็นเลยซักแอะ ..

• ถ้าต่อ LAN ได้แล้ว งั้นลองย้อนกลับไปทดสอบตามขั้นตอนดูก่อนก็ได้นะครับ แล้วดูว่าติดขั้นตอนไหนครับ ยังติดที่ DNS หรือเปล่าครับ ?

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX