เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ Linksys WAG120N : Version 1.00.16

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

Re: เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ Linksys WAG120N : Version 3.4.4.10

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 06 ส.ค. 2010 10:17 am

gwagoni เขียน:คือว่า ผมประสบปัญหาหลุดบ่อย แต่เน็ตของผมไม่ถึง 2m (เน็ตTOT ,ISP goldcyber) เพราะว่าไกลโหนดมาก firmware ตัวนี้จะช่วยแก้ไขปัญหาในเรื่องนี้ด้วยหรือปล่าวครับ
อีกประเด็น สายโทรศัพท์ที่บ้านผมมีอายุ 10 ปีแล้ว มันส่งผลต่อเรื่องนี้ไหมครับ

ปล.WAG120N ถอยมาเมื่อช่วยเข้าพรรษานะครับ

• ทั้ง 2 กรณีมีผลต่อการใช้งานทั้งคู่เลยครับ ไม่ว่าจะเป็นระยะห่างจากชุมสาย และคุณภาพของสายโทรศัพท์ครับ ดังนั้นเรื่องระยะห่างคงไม่สามารถไปทำอะไรได้ครับ แนะนำให้ลองเดินสายใหม่ภายในบ้านเฉพาะจุดที่จะเข้ามาเชื่อมต่อ Internet ก็ได้ครับ จะได้ตัดปัยหาในส่วนของสายโทรศัพท์ออกไปครับ ส่วน firmware ตัวนนี้จะไม่ได้มาช่วยเรื่องระยะหว่างจากชุมสายนะครับ แต่จะมาช่วยในเรื่องของอาการความไม่เข้ากันในการทำงานระหว่าง WAG120N และ DSLAN ของ TOT ที่มีปัญหาครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ Linksys WAG120N : Version 3.4.4.10

โพสต์โดย b_egmu เมื่อ อังคาร 10 ส.ค. 2010 10:54 am

ผมเทส firmware ตัวนี้แล้วครับ
ผลคือยังหลุดบหมือนเดิม
ยิ่งโหลดบิต ตัดเป็นช่วงๆเลยครับ
ผมใช้ 3bb 8M/1M
ขอคำชี้แนะด้วยครับ
b_egmu

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 10 ส.ค. 2010 12:43 pm

b_egmu เขียน:ผมเทส firmware ตัวนี้แล้วครับ
ผลคือยังหลุดบหมือนเดิม
ยิ่งโหลดบิต ตัดเป็นช่วงๆเลยครับ
ผมใช้ 3bb 8M/1M
ขอคำชี้แนะด้วยครับ

• รับทราบข้อมูลครับผม ตอนนี้ที่ทำได้ก็คือส่งเรื่องผลการทดสอบไปให้ Linksys Team ครับ จากนั้นเค้าจะเอา feedback ที่ได้ไปแก้ไข firmware กลับมาให้ใหม่แล้วทดสอบต่อครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย ar_mor เมื่อ อังคาร 10 ส.ค. 2010 11:04 pm

ขอถามหน่อยครับ ไม่รู้ว่าปัญหาจะเยอะขนาดนี้ (ในเวป) เพิ่งไปซื้อมาใช้ ปรากฎว่าอาการต่าง ๆ ที่หลาย ๆ ท่านเจอ ไม่พบครับ ตอนแรก Set ค่า Security ใน Wireless แบบ WPA2-Mixed แล้วสัญญาณมันขึ้น ๆ ลง ๆ แต่พอลองปรับมาเป็น WPA-Personal แล้วก็ติดที่ 72 Mbps ตลอด ผมใช้บริการของ 3bb Up ขึ้นมาเป็น 5M/512 ส่วนใหญ่ใช้ดูข่าว Chat Facebook และเวปความรู้ต่าง ๆ ก็เข้าได้ปรกติ ดูคลิปผ่าน YouTube ก็ปรกติดีครับไม่ได้ช้าอะไร อย่างที่กล่าวมาข้างต้น ปัจจุบัน Firmware ของผมคือ V1.00.07 สมควรจะ Up เป็น V1.00.12 Annex A หรือเปล่าครับ
ปล.บางครั้งดาวน์โหลด หรืออัพโหลดไฟล์เหมือนกระตุกไม่ค่อยไหลลื่นครับ
ar_mor

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 10 ส.ค. 2010 11:34 pm

ar_mor เขียน:ขอถามหน่อยครับ ไม่รู้ว่าปัญหาจะเยอะขนาดนี้ (ในเวป) เพิ่งไปซื้อมาใช้ ปรากฎว่าอาการต่าง ๆ ที่หลาย ๆ ท่านเจอ ไม่พบครับ ตอนแรก Set ค่า Security ใน Wireless แบบ WPA2-Mixed แล้วสัญญาณมันขึ้น ๆ ลง ๆ แต่พอลองปรับมาเป็น WPA-Personal แล้วก็ติดที่ 72 Mbps ตลอด ผมใช้บริการของ 3bb Up ขึ้นมาเป็น 5M/512 ส่วนใหญ่ใช้ดูข่าว Chat Facebook และเวปความรู้ต่าง ๆ ก็เข้าได้ปรกติ ดูคลิปผ่าน YouTube ก็ปรกติดีครับไม่ได้ช้าอะไร อย่างที่กล่าวมาข้างต้น ปัจจุบัน Firmware ของผมคือ V1.00.07 สมควรจะ Up เป็น V1.00.12 Annex A หรือเปล่าครับ
ปล.บางครั้งดาวน์โหลด หรืออัพโหลดไฟล์เหมือนกระตุกไม่ค่อยไหลลื่นครับ

ตอนนี้มีอยู่ 2 แนวคิดครับผม :D ผมสรุปได้เป็นข้อใหญ่ดังนี้ครับผม

1. Firmware เดิมใช้งานดีอยุ่แล้วจะเปลี่ยนทำไม ? ไม่มีปัญหาใช้งานได้ดีอยู่แล้ว ใช้งานตัวเดิมไปเรื่อยๆ ดีกว่า จนกว่าจะเจอปัญหาจิงๆ แล้วค่อยเปลี่ยนก็ยังไม่สาย จิงมั๊ย :D

2. Firmware ตัวใหม่ เค้ามีมาให้ลองใช้งานดู ไม่ลองแล้วจะรู้เหรอว่าเป็นยังงัย ? ถ้าใช้แล้วไม่ดี เราก็แค่กลับมาใช้ตัวเดิมที่มันดีสำหรับก้ไม่ใช่เรื่องยากอะไรนี่นา ? ;)

sys2u

โพสต์โดย ar_mor เมื่อ อังคาร 10 ส.ค. 2010 11:40 pm

sys2u เขียน:
ar_mor เขียน:ขอถามหน่อยครับ ไม่รู้ว่าปัญหาจะเยอะขนาดนี้ (ในเวป) เพิ่งไปซื้อมาใช้ ปรากฎว่าอาการต่าง ๆ ที่หลาย ๆ ท่านเจอ ไม่พบครับ ตอนแรก Set ค่า Security ใน Wireless แบบ WPA2-Mixed แล้วสัญญาณมันขึ้น ๆ ลง ๆ แต่พอลองปรับมาเป็น WPA-Personal แล้วก็ติดที่ 72 Mbps ตลอด ผมใช้บริการของ 3bb Up ขึ้นมาเป็น 5M/512 ส่วนใหญ่ใช้ดูข่าว Chat Facebook และเวปความรู้ต่าง ๆ ก็เข้าได้ปรกติ ดูคลิปผ่าน YouTube ก็ปรกติดีครับไม่ได้ช้าอะไร อย่างที่กล่าวมาข้างต้น ปัจจุบัน Firmware ของผมคือ V1.00.07 สมควรจะ Up เป็น V1.00.12 Annex A หรือเปล่าครับ

ตอนนี้มีอยู่ 2 แนวคิดครับผม :D ผมสรุปได้เป็นข้อใหญ่ดังนี้ครับผม

1. Firmware เดิมใช้งานดีอยุ่แล้วจะเปลี่ยนทำไม ? ไม่มีปัญหาใช้งานได้ดีอยู่แล้ว ใช้งานตัวเดิมไปเรื่อยๆ ดีกว่า จนกว่าจะเจอปัญหาจิงๆ แล้วค่อยเปลี่ยนก็ยังไม่สาย จิงมั๊ย :D

2. Firmware ตัวใหม่ เค้ามีมาให้ลองใช้งานดู ไม่ลองแล้วจะรู้เหรอว่าเป็นยังงัย ? ถ้าใช้แล้วไม่ดี เราก็แค่กลับมาใช้ตัวเดิมที่มันดีสำหรับก้ไม่ใช่เรื่องยากอะไรนี่นา ? ;)

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ คนเรามักมีสองทางเลือกเสมอ -_-!
ar_mor

โพสต์โดย nive เมื่อ พฤหัสฯ. 12 ส.ค. 2010 11:00 pm

ตอนแรกเจอปัญหาเนตหลุดบ่อยมากๆๆ
ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร พยายามแก้ทุกทาง ไม่คิดว่าจะเป็นเพราะเร้าเตอร์ ที่ซื้อมาใหม่
หลังจากค้นหาสาเหตุ มาเจอเวบนี้เข้า เจยนึกขึ้นได้ว่า เนตมันหลุดบ่อยตั่งแต่เร้าเตอร์ตัวเก่าเสีย แล้วไปซื้อตัว WAG120 มาแทนนี่นา
ไม่น่าเลยเรา........

หลังจากทดลองเฟิร์มแวร์ตัวที่ทางทีมงานให้ทดลองแล้วประมาณ2-3อาทิตย์ เนตก็ยังคงหลุดบ่อยเป็นประจำอยู่ครับ
อยากให้แก้ปัญหาเร็วๆจังเลย.............
nive

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 12 ส.ค. 2010 11:23 pm

nive เขียน:ตอนแรกเจอปัญหาเนตหลุดบ่อยมากๆๆ
ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร พยายามแก้ทุกทาง ไม่คิดว่าจะเป็นเพราะเร้าเตอร์ ที่ซื้อมาใหม่
หลังจากค้นหาสาเหตุ มาเจอเวบนี้เข้า เจยนึกขึ้นได้ว่า เนตมันหลุดบ่อยตั่งแต่เร้าเตอร์ตัวเก่าเสีย แล้วไปซื้อตัว WAG120 มาแทนนี่นา
ไม่น่าเลยเรา........

หลังจากทดลองเฟิร์มแวร์ตัวที่ทางทีมงานให้ทดลองแล้วประมาณ2-3อาทิตย์ เนตก็ยังคงหลุดบ่อยเป็นประจำอยู่ครับ
อยากให้แก้ปัญหาเร็วๆจังเลย.............

• ได้ดำเนินการส่งข้แมูลไปให้ Linsys Thailand แล้วครับผม

sys2u

โพสต์โดย b_egmu เมื่อ เสาร์ 14 ส.ค. 2010 12:23 am

sys2u เขียน:

เชื่อผมเถอะครับ ใช้ version ไหนก็เหมือนกัน เพราะ bug ตรงจุดนี้ยังมีอยู่

ผมสรุปแก้ให้นะครับ ถ้าดีจิงทุกคนคงไม่ลองก็หรอกครับ ที่ลองเพราะมันมีปัญหาจิงๆ หุหุ (อย่าเครียดนะครับพูดขำๆระหว่างบริษัทเค้าแก้บัคให้)

วันนี้ผมมาหาทางออกร่วมกันดีกว่า เริ่มด้วยการเช็คการconfigค่าของของแต่ละคนที่มีปัญหากันดีกว่า โดยการ printscreen ส่งมาดูกัน
จากนั้นจึงค่อยมาแยกชนิดปัญหา(เช่น หลุดบ่อย) และชนิดบริการ(เช่น 3BB12MB) เป็นต้น ผมว่าเรานะจะแก้ได้เร็วขึ้น
ciscoเองคงจงได้ตรงจุดตรงประเด็นกันมากกว่า
ฝากท่าน admin ช่วยตั้งซักกระทู้ระดมความคิดกันดีกว่า
จะได้แก้กันได้เร็ว

ปล. รักciscoเสมอ ขอบคุณsys2uสำหรับข้อมูลข่าวสารดีๆๆ
ขอบคัณจากใจนายตัวบี
b_egmu
b_egmu

โพสต์โดย Rapid เมื่อ เสาร์ 14 ส.ค. 2010 11:12 am

ผมมองว่าหน้า config ของแต่ละท่าน ไม่ต่างกันมากครับ ถ้าจะต่างก็น่าจะเป็นการเซ็ต VPI หรือ VCI มากกว่า ที่ แต่ละ ISP จะมีการตั้งค่าต่างกัน

นอกนั้น ไม่น่าจะต่างกันนักครับ เพราะตัว WAG120N ก็ปรับอะไรไม่ได้มากนัก และผู้ใช้ส่วนใหญ่ก็ใช้ค่ามาตราฐานที่ติดมาเสียมากกว่า

จุดนึงคือ ตอนนี้ผมกลับมาใช่ตัว 1.00.07 แล้ว ปัญหาเน็ตหลุดและไม่ยอมต่อเองได้หายไปแล้วครับ และจากที่ทดสอบจากหลายเฟริมแวร์ และโพสของคุณ ar_mor

น่าจะพอสรุปได้ดังนี้ครับ

- คนที่ใช้ FW 1.00.07 แล้วไม่มีปัญหา แนะนำว่ายังไม่ต้องไปใช้ FW ตัวอื่นครับ

- ใครที่ได้ โมเด็ม มาใหม่ และไม่ได้มี FW 1.00.07 ติดมาด้วย ให้ลองเปลี่ยนเป็นตัวนี้ดู

- คนที่ใช้ทุกคนแล้วมีปัญหา ขอให้เช็คสายโทรศัพท์ในบ้านท่านให้ดีครับ หรือให้ทาง ISP กับ ผู้ให้บริการโทรศัพท์ ของท่านเช็คสายที่ต่อจากข้างนอก
มาเข้ากล่องที่อยู่ในบ้านให้ครับ โดยตอนนี้ของทรู มีบริการเปลี่ยนสายให้ฟรี สำหรับ เน็ต "แบบที่อยู่อาศัยทั่วไป" ในระยะไม่เกิน 20 เมตร จะหมดเขตไม่นานนี้ครับ

ข้อสังเกตุ

WAG120N ดูจะ sensitive กับค่ารบกวนในสายสูงครับ โดยเฉพาะกับ FW ใหม่ๆ ตัว 1.00.07 จะค่อนข้าง sensitive น้อยสุดแล้วครับ
Rapid

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX