เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ Linksys WAG120N : Version 1.00.16

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

Re: เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ Linksys WAG120N : Version 3.4.4.10

โพสต์โดย chachris เมื่อ จันทร์ 19 ก.ค. 2010 9:27 pm

Rapid เขียน:
chachris เขียน:
chachris เขียน:รายงานผลการload bit ทั้งคืน
คือ ไม่หลุดเลย ผมคงยังไม่สรุปว่ามันผ่านหรือไม่ผ่าน
จะขอลองดูอีกซัก 2-3วัน แล้วจะกลับมารายงานผลอีกที

รายงานผลครับ
ยังไม่เจอปัญหาเรื่องการหลุดของnet
เพิ่มเติมครับ ของผมไม่เจอปัญหาเรื่องnetหลุดตั้งแต่up ตัว Ver.1.00.12 (ETSI) Annex B แล้ว
ที่up ตัวล่าสุดเพราะอยากลองว่าดีหรือไม่
ตั้งแต่ที่ลองมายังไม่หลุดเลย
ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ผมคนเดียวรึป่าว
แต่ที่มั่นใจของที่บ้านยังไม่หลุดครับ

ไม่ทราบว่าใช้เน็ตของอะไรครับ เจอฝนตกบ้างไหมครับตอนที่ใช้งานอยู่ พอดีตั้งข้อสังเกตุว่า มันจะหลุดและไม่ยอมต่อเอง เวลาช่วงที่เกิดฝนตกใหม่ๆครับ และมักเป็นช่วงเช้า

ใช้ของtrueครับ บ้างวันที่ฝนตกกำลังจะตกก็ใช้ไปจนถึงฝนหยุดตกก็ยังไม่เป็นอะไร ตั้งแต่ตัว Ver.1.00.12 (ETSI) Annex B แล้ว
ตอนแรกก็ไม่กล้าจะลองเพราะกลัวมีปัญหา แต่ก็อยากจะรู้ว่าจะมีปัญหารึป่าวก็เลยลองตัวล่าสุดก็ยังไม่เจอครับ
หรือว่าเป็นที่ชุมสายเพราะที่บริษัทก็เป็นช่วงก่อนฝนตก วันนนี้เป็นทั้งวันเลยแก้ยังไงก็ไม่หาย โทรไปที่trueก็หายเป็นพักนึงแล้วก็เป็นอีก ที่บริษัทใช้200gครับ
chachris

Re: เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ Linksys WAG120N : Version 3.4.4.10

โพสต์โดย chachris เมื่อ จันทร์ 19 ก.ค. 2010 9:35 pm

sys2u เขียน:
chachris เขียน:รายงานผลการload bit ทั้งคืน
คือ ไม่หลุดเลย ผมคงยังไม่สรุปว่ามันผ่านหรือไม่ผ่าน
จะขอลองดูอีกซัก 2-3วัน แล้วจะกลับมารายงานผลอีกที

รายงานผลครับ
ยังไม่เจอปัญหาเรื่องการหลุดของnet
เพิ่มเติมครับ ของผมไม่เจอปัญหาเรื่องnetหลุดตั้งแต่up ตัว Ver.1.00.12 (ETSI) Annex B แล้ว
ที่up ตัวล่าสุดเพราะอยากลองว่าดีหรือไม่
ตั้งแต่ที่ลองมายังไม่หลุดเลย
ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ผมคนเดียวรึป่าว
แต่ที่มั่นใจของที่บ้านยังไม่หลุดครับ

• ก่อนหน้าที่จะ upgrade firmware ตัวนี้ เคยมีปัญหาหลุดบ่อยมั๊ยครับ ?

ปล. ตอนนี้ใช้ Annex B หมายถึงใช้ ADSL ไปบนคู่สาย ISDN เหรอครับ ?

เคยหลุดตอนซื้อมาใหม่ๆเลยครับ(มือ2)ตอนแรกนึกว่าเสียแต่ก็ไม่เสีย
"ตอนนี้ใช้ Annex B หมายถึงใช้ ADSL ไปบนคู่สาย ISDN เหรอครับ"หมายถึงอะไรเหรอครับ งง มีความรู้เรื่องนี้ไม่มากครับ
เอาเป็นว่า ตั้งแต่up ตัว Ver.1.00.12 (ETSI) Annex B ก็ไม่หลุดอีกเลย

อันนี้เคยโพสไว้อีกห้องครับ

Re: WAG120N อินเทอร์เน็ตหลุดบ่อยมากครับ

โพสต์โดย chachris เมื่อ เสาร์ 22 พ.ค. 2010 10:42 pm
updateครับ
ขอผมรู้สึกว่าไม่หลุดแล้ว
หลัง จากที่ up firmware WAG120N_AnnexA_ETSI_FW_1.00.12 ตัวนี้เมื่อ ประมาณต้นเดือนเมษายน 53
ปรากฏว่าเรื่องอาการหลุดไม่เป็นอีกเลย
ไม่ รู้ว่าทำไมเหมือนกัน
จำเป็นรึป่าวว่า up firmware แล้วต้องกดปุ่ทresetที่ด้านหลังเครื่องด้วย
แล้วค่อยsetใหม่
เพราะ ผมreset router หลังup firmware เสร็จ
chachris

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 19 ก.ค. 2010 10:09 pm

ปล. ตอนนี้ใช้ Annex B หมายถึงใช้ ADSL ไปบนคู่สาย ISDN เหรอครับ ?

เคยหลุดตอนซื้อมาใหม่ๆเลยครับ(มือ2)ตอนแรกนึกว่าเสียแต่ก็ไม่เสีย
"ตอนนี้ใช้ Annex B หมายถึงใช้ ADSL ไปบนคู่สาย ISDN เหรอครับ"หมายถึงอะไรเหรอครับ งง มีความรู้เรื่องนี้ไม่มากครับ
เอาเป็นว่า ตั้งแต่up ตัว Ver.1.00.12 (ETSI) Annex B ก็ไม่หลุดอีกเลย

อันนี้เคยโพสไว้อีกห้องครับ

Re: WAG120N อินเทอร์เน็ตหลุดบ่อยมากครับ

โพสต์โดย chachris เมื่อ เสาร์ 22 พ.ค. 2010 10:42 pm
updateครับ
ขอผมรู้สึกว่าไม่หลุดแล้ว
หลัง จากที่ up firmware WAG120N_AnnexA_ETSI_FW_1.00.12 ตัวนี้เมื่อ ประมาณต้นเดือนเมษายน 53
ปรากฏว่าเรื่องอาการหลุดไม่เป็นอีกเลย
ไม่ รู้ว่าทำไมเหมือนกัน
จำเป็นรึป่าวว่า up firmware แล้วต้องกดปุ่ทresetที่ด้านหลังเครื่องด้วย
แล้วค่อยsetใหม่
เพราะ ผมreset router หลังup firmware เสร็จ

• มาตรฐาน Annex A จะเป็นมาตรฐาน ADSL ที่ใช้งาน "บนสายโทรศัพท์แบบทองแดง" ครับ ซึ่งใช้กันอยู่ในปัจจุบันในบ้านเราครับผม แต่มาตรฐาน Annex B จะเป็นการใช้งาน "บนสาย ISDN แบบดิจิตอล" ครับ ซึ่งยังไม่เห็นมีใครเปืดให้ใช้บริการเลยอะครับเลยสงสัย

• Annex A และ Annex B ทำงานคนละมาตรฐานกัน จะเอามาใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ ดังนั้นที่แจ้งว่าใช้ Annex B เลยงงๆ อะครับ ว่าสามารถเอามาใช้กับบ้านเราที่เป็น Annex A ได้ด้วเหรอครับ ? แต่พอดูจากกระทู้เก่า -> "หลัง จากที่ up firmware WAG120N_AnnexA_ETSI_FW_1.00.12 ตัวนี้เมื่อ ประมาณต้นเดือนเมษายน 53" น่าจะเป็น Annex A หรือเปล่าครับที่ใช้งานอยู่ตอนนี้อะครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย Rapid เมื่อ จันทร์ 19 ก.ค. 2010 11:26 pm

สดๆร้อนๆครับ ค่า Log ต่างๆ ก็เหมือนกับที่ผมเคยให้ไว้แล้ว เลยไม่ได้ยกมานะครับ

เน็ตหลุดไปเฉยๆ แต่คราวนี้จับสัญญาณ ADSL ไม่ได้เลย ต้องเปลี่ยนจาก Multimode มาเป็น G.dmt จึงจะจับสัญญาณอยู่ครับ
Rapid

โพสต์โดย chachris เมื่อ อังคาร 20 ก.ค. 2010 9:33 am

• มาตรฐาน Annex A จะเป็นมาตรฐาน ADSL ที่ใช้งาน "บนสายโทรศัพท์แบบทองแดง" ครับ ซึ่งใช้กันอยู่ในปัจจุบันในบ้านเราครับผม แต่มาตรฐาน Annex B จะเป็นการใช้งาน "บนสาย ISDN แบบดิจิตอล" ครับ ซึ่งยังไม่เห็นมีใครเปืดให้ใช้บริการเลยอะครับเลยสงสัย

• Annex A และ Annex B ทำงานคนละมาตรฐานกัน จะเอามาใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ ดังนั้นที่แจ้งว่าใช้ Annex B เลยงงๆ อะครับ ว่าสามารถเอามาใช้กับบ้านเราที่เป็น Annex A ได้ด้วเหรอครับ ? แต่พอดูจากกระทู้เก่า -> "หลัง จากที่ up firmware WAG120N_AnnexA_ETSI_FW_1.00.12 ตัวนี้เมื่อ ประมาณต้นเดือนเมษายน 53" น่าจะเป็น Annex A หรือเปล่าครับที่ใช้งานอยู่ตอนนี้อะครับ ?

ต้องกลับไปดูที่บ้านละรับจำไม่ได้เดี๋ยวคืนนี้ตอบให้
chachris

โพสต์โดย chachris เมื่อ อังคาร 20 ก.ค. 2010 11:26 pm

ต้องกลับไปดูที่บ้านละรับจำไม่ได้เดี๋ยวคืนนี้ตอบให้

ดูมาแล้วตอนที่ผมโหลดfirmwareจากเวปของlinksys ผมก็ได้ไปดูที่ใต้เครื่องว่ามันมีอะไรบอกบ้างว่าต้องใช้ตัวไหน
ก็ไปเจอมีข้อความว่า Annex A ก็เลยโหลดมาใช้ครับ ก็ใช้มาเรื่อย พึ่งจะมาลองของใหม่เมื่ออาทิตย์ก่อนครับ
chachris

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 20 ก.ค. 2010 11:50 pm

ดูมาแล้วตอนที่ผมโหลดfirmwareจากเวปของlinksys ผมก็ได้ไปดูที่ใต้เครื่องว่ามันมีอะไรบอกบ้างว่าต้องใช้ตัวไหน
ก็ไปเจอมีข้อความว่า Annex A ก็เลยโหลดมาใช้ครับ ก็ใช้มาเรื่อย พึ่งจะมาลองของใหม่เมื่ออาทิตย์ก่อนครับ

• OK! ครับสรุปว่าตอนนั้นใช้ Annex A นะครับ + ค่อยยังชั่วนึกว่าสามารถใช้งาน cross platform ได้ซะอีกครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย RUTch เมื่อ จันทร์ 26 ก.ค. 2010 5:48 pm

หลังจากใช้ไปชั่วระยะหนึ่ง ชัดเจนว่าในสภาวะปรกติ จะใช้ได้ไม่มีปัญหา แต่ถ้ามีสัญญาณรบกวนในสาย สายจะหลุด ถ้าเปิดก็ไม่ Auto Connect แต่สามารถเข้าไปหน้า Web Interface แล้วสั่ง Connect ได้ ซึ่งหลังจากสั่ง Connect แล้วสายก็ไม่หลุดครับ :mrgreen:
RUTch

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 27 ก.ค. 2010 9:31 am

RUTch เขียน:หลังจากใช้ไปชั่วระยะหนึ่ง ชัดเจนว่าในสภาวะปรกติ จะใช้ได้ไม่มีปัญหา แต่ถ้ามีสัญญาณรบกวนในสาย สายจะหลุด ถ้าเปิดก็ไม่ Auto Connect แต่สามารถเข้าไปหน้า Web Interface แล้วสั่ง Connect ได้ ซึ่งหลังจากสั่ง Connect แล้วสายก็ไม่หลุดครับ :mrgreen:

• ขอบคุณมากครับสำหรับ Feedback ฟังดูแล้วก็เหมือนกับว่าไม่ค่อยหลุดเท่าไรใช่มั๊ยครับ ? เพียงแต่ว่าอาจจะมีบางส่วนยังไม่เป๊ะ 100% เดี๋ยวจะส่ง feedback ไปใช้ Cisco Team นะครับ ขอบคุณมากครับ

sys2u

โพสต์โดย gwagoni เมื่อ พฤหัสฯ. 05 ส.ค. 2010 10:46 pm

คือว่า ผมประสบปัญหาหลุดบ่อย แต่เน็ตของผมไม่ถึง 2m (เน็ตTOT ,ISP goldcyber) เพราะว่าไกลโหนดมาก firmware ตัวนี้จะช่วยแก้ไขปัญหาในเรื่องนี้ด้วยหรือปล่าวครับ
อีกประเด็น สายโทรศัพท์ที่บ้านผมมีอายุ 10 ปีแล้ว มันส่งผลต่อเรื่องนี้ไหมครับ

ปล.WAG120N ถอยมาเมื่อช่วยเข้าพรรษานะครับ
gwagoni

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX