เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ Linksys WAG120N : Version 1.00.16

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

Re: เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ Linksys WAG120N : Version 3.4.4.10

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 14 ส.ค. 2010 11:32 am

Rapid เขียน:ผมมองว่าหน้า config ของแต่ละท่าน ไม่ต่างกันมากครับ ถ้าจะต่างก็น่าจะเป็นการเซ็ต VPI หรือ VCI มากกว่า ที่ แต่ละ ISP จะมีการตั้งค่าต่างกัน

นอกนั้น ไม่น่าจะต่างกันนักครับ เพราะตัว WAG120N ก็ปรับอะไรไม่ได้มากนัก และผู้ใช้ส่วนใหญ่ก็ใช้ค่ามาตราฐานที่ติดมาเสียมากกว่า

จุดนึงคือ ตอนนี้ผมกลับมาใช่ตัว 1.00.07 แล้ว ปัญหาเน็ตหลุดและไม่ยอมต่อเองได้หายไปแล้วครับ และจากที่ทดสอบจากหลายเฟริมแวร์ และโพสของคุณ ar_mor

น่าจะพอสรุปได้ดังนี้ครับ

- คนที่ใช้ FW 1.00.07 แล้วไม่มีปัญหา แนะนำว่ายังไม่ต้องไปใช้ FW ตัวอื่นครับ

- ใครที่ได้ โมเด็ม มาใหม่ และไม่ได้มี FW 1.00.07 ติดมาด้วย ให้ลองเปลี่ยนเป็นตัวนี้ดู

- คนที่ใช้ทุกคนแล้วมีปัญหา ขอให้เช็คสายโทรศัพท์ในบ้านท่านให้ดีครับ หรือให้ทาง ISP กับ ผู้ให้บริการโทรศัพท์ ของท่านเช็คสายที่ต่อจากข้างนอก
มาเข้ากล่องที่อยู่ในบ้านให้ครับ โดยตอนนี้ของทรู มีบริการเปลี่ยนสายให้ฟรี สำหรับ เน็ต "แบบที่อยู่อาศัยทั่วไป" ในระยะไม่เกิน 20 เมตร จะหมดเขตไม่นานนี้ครับ

ข้อสังเกตุ

WAG120N ดูจะ sensitive กับค่ารบกวนในสายสูงครับ โดยเฉพาะกับ FW ใหม่ๆ ตัว 1.00.07 จะค่อนข้าง sensitive น้อยสุดแล้วครับ

• ขอบคุณมากๆ ครับผม สำหรับข้อมูลการใช้งานจริง + ข้อมูลสรุปครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ Linksys WAG120N : Version 3.4.4.10

โพสต์โดย menor เมื่อ เสาร์ 14 ส.ค. 2010 10:00 pm

สวัสดีครับ พึ่งซื้อWAG120Nมาเมื่อวานแล้วเจอปัญหาเรื่อง auto connect เหมือนกันครับ ตั้ง keep alive แล้ว fw เดิม 1.0.0.12 ครับ .....ได้อ่านกระทู้นี้เลยลองเปลี่ยนไปหลายตัวทั้ง .13 .11 สุดท้ายมาลงเอยเป็น 1.0.0.07 ซึ่งก็ได้ผลดีทีเดียวครับ เรื่อง auto

....แต่ดันมีอีกปัญหาขึ้นมาแทน พอดีผมใช้ mac ทดลองเรื่อง wireless ไม่เจอครับ ชื่อหายไปเลยครับ ไม่ได้ลองกับ PC นะครับ ซึ่งก่อนหน้าปกติดี ตั้งแต่ .12 .13 .11 :? เลยไม่รู้เกิดอะไรขึ้นแต่พอกลับมา up เป็น .13 อีกครั้ง ทุกอย่างกลับมาเหมือนเดิม ชื่อขึ้นมาปกติ ใช้งานได้ปกติดีครับ

....ไม่ทราบว่าพอมีคำแนะนำบ้างมั๊ยครับ ช่วงนี้คงต้องใช้การ connect เองไปพลางๆ ก่อน .....ขอให้มี fw ที่สมบูรณ์ออกมาเร็วๆ นะครับ ต่อคิวรอเลยครับ :cry: :cry: :cry:

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ;)

เพิ่มเติม...1 วันที่ใช้งาน fw .12 ไม่เจอเรื่องหลุดนะครับ ตอนนี้ .13 ได้ซักระยะก็ยังไม่เจอครับ..... พื้นที่แถวนนทบุรีครับ
menor

โพสต์โดย Rapid เมื่อ อาทิตย์ 15 ส.ค. 2010 9:35 pm

menor เขียน:สวัสดีครับ พึ่งซื้อWAG120Nมาเมื่อวานแล้วเจอปัญหาเรื่อง auto connect เหมือนกันครับ ตั้ง keep alive แล้ว fw เดิม 1.0.0.12 ครับ .....ได้อ่านกระทู้นี้เลยลองเปลี่ยนไปหลายตัวทั้ง .13 .11 สุดท้ายมาลงเอยเป็น 1.0.0.07 ซึ่งก็ได้ผลดีทีเดียวครับ เรื่อง auto

....แต่ดันมีอีกปัญหาขึ้นมาแทน พอดีผมใช้ mac ทดลองเรื่อง wireless ไม่เจอครับ ชื่อหายไปเลยครับ ไม่ได้ลองกับ PC นะครับ ซึ่งก่อนหน้าปกติดี ตั้งแต่ .12 .13 .11 :? เลยไม่รู้เกิดอะไรขึ้นแต่พอกลับมา up เป็น .13 อีกครั้ง ทุกอย่างกลับมาเหมือนเดิม ชื่อขึ้นมาปกติ ใช้งานได้ปกติดีครับ

....ไม่ทราบว่าพอมีคำแนะนำบ้างมั๊ยครับ ช่วงนี้คงต้องใช้การ connect เองไปพลางๆ ก่อน .....ขอให้มี fw ที่สมบูรณ์ออกมาเร็วๆ นะครับ ต่อคิวรอเลยครับ :cry: :cry: :cry:

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ;)

เพิ่มเติม...1 วันที่ใช้งาน fw .12 ไม่เจอเรื่องหลุดนะครับ ตอนนี้ .13 ได้ซักระยะก็ยังไม่เจอครับ..... พื้นที่แถวนนทบุรีครับ

เรื่อง wifi กับ FW 1.00.07 ผมลองใช้ดูแต่กับ PC นะครับ ไม่เจอปัญหาว่าหาไม่เจอครับ แต่คาดว่าก็คงมีอะไรไม่สมบูรณ์นั่นแหละครับ เพราะใน note release ของ FW ตัวใหม่ๆ ก็มีการแก้ปัญหาหลายอย่างออกมา

แต่ดันทำให้เน็ตไม่ต่อเองซะงั้น ก็หวังว่าทาง cisco จะแก้ปัญหาได้โดยเร็วครับ
Rapid

โพสต์โดย b_egmu เมื่อ จันทร์ 16 ส.ค. 2010 2:01 am

FW 1.00.07 เคยใช้มาแล้วงับ
ทดสอบหมดแล้วไม่รอดสักตัวเลยครับ

ขอผมไม่มีปัญหา auto connect มาตั้งแต่ต้นนะ

แต่เป็นปัญหาที่โหลดบิตแล้วหลุดบ่อยๆ ตอนแรกๆก็คิดว่าเน็ตมีปัญหา
ลองเปลี่ยนไปเป็น huawei โอ้แม่นิ่งมากๆ พอกลับมา wag โอ้โหหลุดบาน

ดังนั้นสรุปได้ว่า 1.00.7 อาจจะเสถียร แค่อาจจะนะ ผมใช้ตอนนี้ 1.00.13 เหตุผลคือ ใช้ตัวไหนก็หลุดเหมือนกัน

เสียใจ wag120n เห็นรูปสวย แถมยังรับส่งข้อมูลได้ความเร็วสูงอีก ฝาก cisco พัฒนาให้ดีกว่านี้ได้ไหมครับ
ไอ้แก่ wrt54glยังดีกว่าโขเลยเซงจิต

appleยังรู้จักข้อโทษผู้บริโภคสำหรับผลิตภัณฑ์
แล้วciscoล่ะ.
b_egmu

โพสต์โดย gspecial32 เมื่อ เสาร์ 11 ก.ย. 2010 3:59 pm

พี่ครับ
คือ fw ติดเครื่องเดิมผม คือ 1.00.12 ไม่มีปัญหา auto connect
asdl หลุดไม่บ่อยมา นานๆ ที
แต่ว่า wireless หลุดบ่อยมาเลยครับ
นอนเล่นบนห้องชั้น 2 สัญญาณ 2-3ขีด
เปิดแปปเดียวหลุด
อัพ fw ตัวใหม่นี้ จะหายไหมอะครับ
gspecial32

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 12 ก.ย. 2010 9:22 pm

gspecial32 เขียน:พี่ครับ
คือ fw ติดเครื่องเดิมผม คือ 1.00.12 ไม่มีปัญหา auto connect
asdl หลุดไม่บ่อยมา นานๆ ที
แต่ว่า wireless หลุดบ่อยมาเลยครับ
นอนเล่นบนห้องชั้น 2 สัญญาณ 2-3ขีด
เปิดแปปเดียวหลุด
อัพ fw ตัวใหม่นี้ จะหายไหมอะครับ

• โดยปกติอาการ Wireless หลุดแบบนี้จะไม่เคยเจอนะครับ เพราะสัญญาณก็ได้แรงพอสมควร 2-3 ขีด หรือจะลอง upgrade ดูก็ได้นะครับ โดยเราอาจจะหา firmware ตัวที่เราใช้งานดีๆ มาเก้บสำรองไว้ก่อนกันฉุกเฉินก็ได้ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย gspecial32 เมื่อ จันทร์ 13 ก.ย. 2010 10:24 am

อัพแล้วก้ยังเป็นครับ
เล่นไปซัก 5-10 นาืีที ก้ตัด
บางที ก้แป๊ปเดียว เปิดเว็บยังโหลดไม่ทันเสร็จก้ตัด
gspecial32

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 13 ก.ย. 2010 10:28 am

gspecial32 เขียน:อัพแล้วก้ยังเป็นครับ
เล่นไปซัก 5-10 นาืีที ก้ตัด
บางที ก้แป๊ปเดียว เปิดเว็บยังโหลดไม่ทันเสร็จก้ตัด

• ส่งเคลมเปลี่ยนตัวใหม่ดีกว่าครับ อาการเหมือนตัว chipset ของ Wireless มีปัยหาครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย makoto เมื่อ ศุกร์ 01 ต.ค. 2010 1:52 pm

รบกวนสอบถามครับผมเพิ่งซื้อ wag120n มาใช้ครับและได้อัพเฟิร์มแวร์ V.1011(04) ตามกระทู้ข้างบนที่ว่าแก้ไขเรื่องเน็ตหลุดครับซึ่งก่อนหน้านี้ก็ยังไม่เคยหลุด
แต่เมื่อคืนที่ผ่านมาครับมันหลุดแล้วไม่ auto connect ให้อีกเลยครับจนต้องทำการปิดเปิดเร้าเตอร์ใหม่ถึงจะใช้ได้อีกครั้ง ผมจึงอยากจะรบกวนสอบถามว่าอาการนี้
เกิดจากอะไรมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ถ้าผมจะอัพเฟิร์มแวร์ล่าสุดแล้วจะหายรึเปล่าครับ รบกวนของลิ้งค์โหลดเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นล่าสุด้วยครับ

ขอบคุณครับ
makoto

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 01 ต.ค. 2010 2:43 pm

makoto เขียน:รบกวนสอบถามครับผมเพิ่งซื้อ wag120n มาใช้ครับและได้อัพเฟิร์มแวร์ V.1011(04) ตามกระทู้ข้างบนที่ว่าแก้ไขเรื่องเน็ตหลุดครับซึ่งก่อนหน้านี้ก็ยังไม่เคยหลุด
แต่เมื่อคืนที่ผ่านมาครับมันหลุดแล้วไม่ auto connect ให้อีกเลยครับจนต้องทำการปิดเปิดเร้าเตอร์ใหม่ถึงจะใช้ได้อีกครั้ง ผมจึงอยากจะรบกวนสอบถามว่าอาการนี้
เกิดจากอะไรมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ถ้าผมจะอัพเฟิร์มแวร์ล่าสุดแล้วจะหายรึเปล่าครับ รบกวนของลิ้งค์โหลดเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นล่าสุด้วยครับ

ขอบคุณครับ

• ยังเป็นอยู่ครับ ตอนนี้มีวิธีเดียวคือให้ลองปรับ MTU ลงไปเหลือ 1430 ครับ ที่เหลือก็คือต้องรอทาง Linksys ทำ firmware ตัวใหม่ออกมาให้เพื่อแก้ไขปัญหานี้ครับ

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX