เชื่อมต่อโน้ตบุ๊คเข้ากับ WRT120N ไม่ได้ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

เชื่อมต่อโน้ตบุ๊คเข้ากับ WRT120N ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย sukum เมื่อ พุธ 14 เม.ย. 2010 4:23 pm

ผมได้เซ็ตอัพ WRT120N Bridge กับ ADSL Modem ได้ ออก Internet ไ้ด้ แต่ปัญหาคือเมื่อผมพยายามจะเอาโน้ตบุ๊คต่อ Wireless เข้ากับเน็ตเวอร์คยังไงก็ไม่ผ่านครับ ทั้งๆที่ PC ที่ต่อผ่านสายออกเน็ตได้ปกติ

ผมจึงกลับมาลองรีเซ็ต Router WRT120N ให้เป็นค่า Defualt จากโรงงานแล้ว(เดิมๆเหมือนแกะกล่อง) โดยยังไม่เชื่อมต่อกับ Internet แล้ว ลองให้โน้ตบุ๊คมองหาแล้วพยายามเชื่อมต่อก็ยังคงไม่ได้อยู่ดีครับ โดยโน้ตบุ๊คจะพยายามเชื่อมต่อกับ Wireless Network ชื่อ Linksys แล้วก็หลุดไปโดยไม่มีอะไรเกิดขึ้นผมต้องเซ็ตตรงไหนเพิ่มมั้ยครับ

wrt120-08.jpg (48.41 KiB) เปิดดู 6280 ครั้ง

ปล. โน้ตบุ๊คผมสตาร์ท Wireless Zero Configuration เรียบร้อยแล้วครับ
sukum

Re: เชื่อมต่อโน้ตบุ๊คเข้ากับ WRT120N ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 15 เม.ย. 2010 10:38 am

sukum เขียน:ผมได้เซ็ตอัพ WRT120N Bridge กับ ADSL Modem ได้ ออก Internet ไ้ด้ แต่ปัญหาคือเมื่อผมพยายามจะเอาโน้ตบุ๊คต่อ Wireless เข้ากับเน็ตเวอร์คยังไงก็ไม่ผ่านครับ ทั้งๆที่ PC ที่ต่อผ่านสายออกเน็ตได้ปกติ

ผมจึงกลับมาลองรีเซ็ต Router WRT120N ให้เป็นค่า Defualt จากโรงงานแล้ว(เดิมๆเหมือนแกะกล่อง) โดยยังไม่เชื่อมต่อกับ Internet แล้ว ลองให้โน้ตบุ๊คมองหาแล้วพยายามเชื่อมต่อก็ยังคงไม่ได้อยู่ดีครับ โดยโน้ตบุ๊คจะพยายามเชื่อมต่อกับ Wireless Network ชื่อ Linksys แล้วก็หลุดไปโดยไม่มีอะไรเกิดขึ้นผมต้องเซ็ตตรงไหนเพิ่มมั้ยครับ

ปล. โน้ตบุ๊คผมสตาร์ท Wireless Zero Configuration เรียบร้อยแล้วครับ

• ดูแล้วก็ไม่น่าจะมีอะไรผิดปกตินะครับ ลองแบบนี้ได้มั๊ยครับ ลองเอา notebook เครื่องอื่น หรือ wifi devices อะไรก็ได้มาลองเชื่อมต่อดูครับว่าได้มั๊ยครับ ?

• เปิดเป็น Unsecure แล้วก็ทดสอบกับ WEP ดูทีละอันนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: เชื่อมต่อโน้ตบุ๊คเข้ากับ WRT120N ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย sukum เมื่อ พฤหัสฯ. 15 เม.ย. 2010 11:38 am

sys2u เขียน:
  • ดูแล้วก็ไม่น่าจะมีอะไรผิดปกตินะครับ ลองแบบนี้ได้มั๊ยครับ ลองเอา notebook เครื่องอื่น หรือ wifi devices อะไรก็ได้มาลองเชื่อมต่อดูครับว่าได้มั๊ยครับ ?

• เปิดเป็น Unsecure แล้วก็ทดสอบกับ WEP ดูทีละอันนะครับ

เอาโน้ตบุ๊คอีกเครื่องมาเทสต์ก็เป็นอาการเหมือนกันครับ
ทดสอบทั้งไม่เข้ารหัสและ WEP ก็ไม่ผ่านครับ

เมื่อเช็คดูด้วย Network Diagnostic จะพบว่า Router ไม่ให้ IP เครื่องโน้ตบุ๊คครับ

ตอนนี้สงสัย Hardware แล้วยังอยู่ในประกัน 7 วัน เดี๋ยวเอาไปให้ที่ร้านดูครับเดี๋ยวได้ความยังไงมาโพสต์บอกครับ
ขอบคุณ sys2u มากนะครับ
sukum

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 15 เม.ย. 2010 12:47 pm

sukum เขียน:
sys2u เขียน:

เอาโน้ตบุ๊คอีกเครื่องมาเทสต์ก็เป็นอาการเหมือนกันครับ
ทดสอบทั้งไม่เข้ารหัสและ WEP ก็ไม่ผ่านครับ

เมื่อเช็คดูด้วย Network Diagnostic จะพบว่า Router ไม่ให้ IP เครื่องโน้ตบุ๊คครับ

ตอนนี้สงสัย Hardware แล้วยังอยู่ในประกัน 7 วัน เดี๋ยวเอาไปให้ที่ร้านดูครับเดี๋ยวได้ความยังไงมาโพสต์บอกครับ
ขอบคุณ sys2u มากนะครับ

• สินค้า Linksys รับประกันเปลี่ยนสินค้าใหม่ ตลอดอายุการรับประกันนะครับ ไม่ต้องกังวลเรื่อง 7 วันก็ได้ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย sukum เมื่อ พฤหัสฯ. 15 เม.ย. 2010 2:18 pm

พบที่มาของปัญหาแล้วครับ ไม่เกี่ยวกับตัว Linksys Wireless Router เลยครับ เอาไปให้ช่างที่ร้านที่ซื้อมาเทสต์ูดู

พบว่าปัญหามาจาก Driver Wireless Intel 2200BG บนเครื่อง Notebook ผมเองครับ เพราะผมทดสอบด้วยการนำ USB Wireless Adapter ของ TP-Link รุ่น TL-WN321G มาเสียบแล้วลง Driver ปรากฏว่าใช้ได้ทันทีเลยครับ

ซึ่งผมถ้ามีเวลาจะเคลียร์ Driver ของ Intel บนเครื่องผมออกแล้วลงใหม่ครับ ตอนนี้ขอไปปั่นงานก่อน

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ :)
sukum

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX