1.0 อัพเกรดเฟิรมแวร์ DD-WRT บนอุปกรณ์ Linksys WRT160NL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

1.0 อัพเกรดเฟิรมแวร์ DD-WRT บนอุปกรณ์ Linksys WRT160NL

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 26 ก.พ. 2010 11:06 am

รูปภาพ 1.0 วิธีการอัพเกรดเฟิรมแวร์ DD-WRT บนอุปกรณ์ Linksys by Cisco WRT160NL
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม

1. ถ้าต้องการอัพเกรดเฟิรมแวร์บนอุปกรณ์ Linksys by Cisco WRT160NL ให้มีฟังก์ชั้นเพิ่มขึ้นต้องทำอย่างไรบ้าง?

คำตอบ

อุปกรณ์ Broadband Router ไร้สาย ความเร็วสูง 300 Mbps (802.11n Draft) พร้อมด้วย 4 พอร์ท 10/100 Mbps มาพร้อมด้วยเสาอากาศภายนอก 1.8 dBi จำนวน 2 ชุด แบบ RP-SMA สามารถเปลี่ยนเสาอากาศได้ (MIMO) + ช่องต่อ USB สำหรับเชื่อมต่อ External HDD รองรับเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 SP2 !

ในบทความนี้จะเป็นการอัพเกรดเฟิรมแวร์ บนอุปกรณ์ Linksys by Cisco WRT160NL ซึ่งจะช่วยเพิ่มการใช้งานให้มีฟังก์ชั่นเพิ่มมากขึ้น เช่น สามารถเพิ่มกำลังส่งของไร้สายให้ได้ระยะทางไกลหลายเท่าและเสาอากาศยังสามารถถอดเปลี่ยนไปใช้งานทั้ง ประเภทเสา Indoor และ Outdoor ให้ได้ระยะทางไกลหลายเท่าโดยอุปกรณ์รองรับโหมดมากมาเช่น AP , AP WDS , Client , Client Bridge , AdHoc , WDS Station , WDS AP ซึ่งรองรับฟังก์ชั่นที่มากมานในโหมดไร้สาย

รูปภาพ

ข้อมูลเบื้องต้นก่อนการ อัพเกรดเฟิรมแวร์ DD-WRT

1. Download Firmware DD-WRT V24-SP2 Std ทำการ Extract อ่าน reade ข้างใน

ขั้นตอนการ อัพเกรดเฟิรมแวร์ WRT160NL ให้เป็น Firmware DD-WRT

STEP 1 : Firmware DD-WRT linksys-to-ddwrt-firmware.bin

1. เชื่อมต่อคอมพิวเตอร์ ผ่านสายแลนเข้ากับ ตัวอุปกรณ์ WRT160NL เข้าที่ช่อง LAN 1-4

2. ตรวจสอบ IP Address บนคอมพิวเตอร์ว่าได้รับ IP Address ดังรูปหรือไม่

รูปภาพ

3. เปิด Web Browser พิมพ์ช่อง Address : 192.168.1.1 กด Enter

รูปภาพ

4. ใส่ Login
    User name : admin
    Password : admin

รูปภาพ

5. จะเข้าหน้าคอนฟิคของ Linksys bt Cisco WRT160NL ไปที่เมนู
    Administration -> Firmware Upgrade

รูปภาพ

6. กดที่ปุ่ม Browse...

รูปภาพ

7. จะมีกรอป Choose File ขึ้นมาให้ไปหา File Upgrade ทีดาวน์โหลดมาชื่อ : linksys-to-ddwrt-firmware.bin เลือกไฟล์นี้เพื่อ Upgrade ก่อนแล้วกด OPEN

รูปภาพ

8. กด Start to Upgrade
    *ขณะระบบทำการ Upgrade ผู้ใช้ห้ามถอดปลั้กไฟและสายแลนออกจากอุปกรณ์ เพราะจะทำให้ตัวอุปกรณ์เสียหายได้*

รูปภาพ

9. ระบบทำการ UpGrade Firmware เรียบร้อบร้อยแล้ว

รูปภาพ

10. ให้ผู้ใช้กดปุ่ม RESET ซึ่งอยู่ด้านใต้ตัวอุปกรณ์โดยกดค้างไว้เป็นระยะเวลาไม่ต่ำกว่า 30 วินาที หลังจากนั้นให้ถอดปลั้กไฟออกจากตัวอุปกรณ์ และ เสียบปลั้กไฟเข้าตัวอุปกรณ์ใหม่อีกครั้ง

STEP 2 : Firmware DD-WRT wrt160nl-firmware.bin ขั้นตอนสุดท้าย

1. เปิด Web Browser พิมพ์ช่อง Address : 192.168.1.1 กด Enter

รูปภาพ

2. ตั้งค่า Login ใหม่โดยค่า Default จะให้ผู้ใช้ตั้งค่าในส่วนเข้าคอนฟิคตัวอุปกรณ์เป็นอันดับแรก
    Router User : root
    Router Password : admin
    Router to Comfirm : admin
    Chang Password

รูปภาพ

3. ไปที่เมนู
    Administration

รูปภาพ

4. ใส่ Login ที่ตั้งไปใหม่
    User Name : root
    Password : admin

รูปภาพ

5. เลือกเมนูย่อยของ Administration
    Firmware Upgrade

กดที่ปุ่ม เรียกดู(Browser)

รูปภาพ

6. จะมีกรอป Choose File ขึ้นมาให้ไปหา File Upgrade ทีดาวน์โหลดมาชื่อ : wrt160nl-firmware.bin เลือกไฟล์นี้เพื่อ Upgrade อันดับสุดท้ายแล้วกด OPEN

รูปภาพ

7. กด Upgrade
    *ขณะระบบทำการ Upgrade ผู้ใช้ห้ามถอดปลั้กไฟและสายแลนออกจากอุปกรณ์ เพราะจะทำให้ตัวอุปกรณ์เสียหายได้*

รูปภาพ

8. รอเวลาสิ้นสุดการ UpGrade

รูปภาพ

9. ให้ผู้ใช้กดปุ่ม RESET ซึ่งอยู่ด้านใต้ตัวอุปกรณ์โดยกดค้างไว้เป็นระยะเวลาไม่ต่ำกว่า 30 วินาที หลังจากนั้นให้ถอดปลั้กไฟออกจากตัวอุปกรณ์ และ เสียบปลั้กไฟเข้าตัวอุปกรณ์ใหม่อีกครั้ง

10. เปิด Web Browser พิมพ์ช่อง Address : 192.168.1.1 กด Enter

รูปภาพ

11. ตั้งค่า Login ใหม่โดยค่า Default จะให้ผู้ใช้ตั้งค่าในส่วนเข้าคอนฟิคตัวอุปกรณ์เป็นอันดับแรก
    Router User : root
    Router Password : admin
    Router to Comfirm : admin
    Chang Password

รูปภาพ

12. เสร็จสมบูรณ์แล้วสำหรับการ UpFirmware บนอุปกรณ์ Linksys by Cisco WRT160NL

รูปภาพ

แกะกล่อง Linksys by Cisco WRT160NL

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: 1.0 อัพเกรดเฟิรมแวร์ DD-WRT บนอุปกรณ์ Linksys WRT160NL

โพสต์โดย zuaqto เมื่อ ศุกร์ 26 ก.พ. 2010 10:45 pm

ขอบคุณมากๆ เลยครับ มาเร็วดีจริง สำหรับวิธีการอัพเกรด
:D :D :D
zuaqto

Re: 1.0 อัพเกรดเฟิรมแวร์ DD-WRT บนอุปกรณ์ Linksys WRT160NL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 26 ก.พ. 2010 10:53 pm

zuaqto เขียน:ขอบคุณมากๆ เลยครับ มาเร็วดีจริง สำหรับวิธีการอัพเกรด
:D :D :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย ake12 เมื่อ ศุกร์ 05 มี.ค. 2010 11:21 pm

รุ่นนี้ใช้งานเป็น PPTP Server ได้รึป่าวครับ
จำกัดจำนวน user จำนวนเครื่องไหมครับ
ake12

โพสต์โดย ake12 เมื่อ เสาร์ 06 มี.ค. 2010 12:03 am

ถ้าผมจะให้สาขาเข้ามาใช้งานโปรแกรมที่สำนักงานใหญ่ (ลงโปรแกรมที่สำนักงานใหญ่)
เชื่อมต่อกันผ่าน ADSL ใช้ windows terminal service กับ remote desktop ผ่าน forward port
จะง่ายกว่าและดีกว่า vpn ไหมครับ
ake12

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 06 มี.ค. 2010 3:23 am

ake12 เขียน:รุ่นนี้ใช้งานเป็น PPTP Server ได้รึป่าวครับ
จำกัดจำนวน user จำนวนเครื่องไหมครับ

• ได้ครับ ใช้งานได้เหมือน DD-WRT ที่อยู่บน Linksys WRT54GL ครับ ส่วนจำนวนนั้นยังไม่เคยสร้างให้สูงสุดซะทีครับ แต่เคยสร้างไปแล้ว 10 users ก็ยังสร้างได้นะครับ

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 06 มี.ค. 2010 3:25 am

ake12 เขียน:ถ้าผมจะให้สาขาเข้ามาใช้งานโปรแกรมที่สำนักงานใหญ่ (ลงโปรแกรมที่สำนักงานใหญ่)
เชื่อมต่อกันผ่าน ADSL ใช้ windows terminal service กับ remote desktop ผ่าน forward port
จะง่ายกว่าและดีกว่า vpn ไหมครับ

• นานาจิตตังครับ แล้วแต่จะชอบแบบไหนครับผม เพราะถ้าเป็น VPN เข้ามามันจะสามารถใช้ได้ครบทุก Services ครับ ยิ่งถ้าเป็น PPTP Connection ด้วยแล้วจะสามารถเชื่อมต่อได้แบบ 2 ทางครับผม

sys2u

โพสต์โดย elsoeiam เมื่อ จันทร์ 08 มี.ค. 2010 4:32 pm

ผมได้ทำการ Upgrade Firmware ไปเป็น DD-WRT แล้วทีนี้มีปัญหาตรง Wireless นะครับ

คือถ้าใช้ปกติใช้ได้ แต่พอเข้ารหัส Wireless แล้ว ใช้ Notebook เชื่อมต่อ จะเชื่อมต่อไม่ได้ครับ

คือตัว Router จะถามรหัสพอกรอกไปแล้วจะ connect ไม่ได้ มันจะขึ้นว่า Timeout

ขอบคุณครับ !
elsoeiam

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 08 มี.ค. 2010 6:48 pm

elsoeiam เขียน:ผมได้ทำการ Upgrade Firmware ไปเป็น DD-WRT แล้วทีนี้มีปัญหาตรง Wireless นะครับ

คือถ้าใช้ปกติใช้ได้ แต่พอเข้ารหัส Wireless แล้ว ใช้ Notebook เชื่อมต่อ จะเชื่อมต่อไม่ได้ครับ

คือตัว Router จะถามรหัสพอกรอกไปแล้วจะ connect ไม่ได้ มันจะขึ้นว่า Timeout

เข้ารหัสแบบไหนครับผมจะได้ลองทดสอบบ้างเพราะถ้ามีปัญหาจริงจะได้แจ้งว่าอุปกรณ์ Linksys by Cisco WRT160NL เรื่อง Firmware DD-WRT V24 Std มีปัญหาการเข้ารัหสไวเลส กับทาง DD-WRT ให้ครับ
vit_et07

โพสต์โดย elsoeiam เมื่อ พฤหัสฯ. 11 มี.ค. 2010 12:59 pm

vit_et07 เขียน:
elsoeiam เขียน:ผมได้ทำการ Upgrade Firmware ไปเป็น DD-WRT แล้วทีนี้มีปัญหาตรง Wireless นะครับ

เข้ารหัสแบบไหนครับผมจะได้ลองทดสอบบ้างเพราะถ้ามีปัญหาจริงจะได้แจ้งว่าอุปกรณ์ Linksys by Cisco WRT160NL เรื่อง Firmware DD-WRT V24 Std มีปัญหาการเข้ารัหสไวเลส กับทาง DD-WRT ให้ครับ

เข้าแบบ WEP 128bit ครับ ถ้าใช้ windows 7 จะขึ้น
โค้ด: เลือกทั้งหมด
unsecured wireless network
Because security is not enabled on this network, information sent over this nework might be visible to other. To connect to this network, click connet

ถ้าเป็น Mac จะขึ้oว่า
โค้ด: เลือกทั้งหมด
Timeout.
ครับ ลองตรวจสอบให้หน่อยนะครับ

elsoeiam

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX