RV042 กับ AG241 เชื่อม VPN แล้วมีปัญหา ช่วยทีคับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

RV042 กับ AG241 เชื่อม VPN แล้วมีปัญหา ช่วยทีคับ

โพสต์โดย tomm99z เมื่อ พุธ 10 ก.พ. 2010 4:37 pm

มีปัญหาคือ ไม่สามารถเชื่อมต่อ VPN ผ่าน DDNS ได้ ทั้งที่เชื่อมต่อผ่าน IPaddress ได้ดี แต่แค่เปลี่ยนมาใช้ DDNS แทน IPaddress ก็เชื่อมต่อไม่ได้ (ผมเชื่อมต่อโดยใช้ Agessive mode เพราะถ้าใช้ DDNS จะใช้ main mode ไม่ได้) ผมได้ตรวจดู การทำงาน ของ DDNS ก็เป็นปกติดี
ใครพอมีวิธีแก้บ้างคับ ไม่อยากไป fix ip เพราะคิดว่ามันน่าจะทำได้ฮะ
tomm99z

Re: RV042 กับ AG241 เชื่อม VPN แล้วมีปัญหา ช่วยทีคับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 10 ก.พ. 2010 9:42 pm

tomm99z เขียน:มีปัญหาคือ ไม่สามารถเชื่อมต่อ VPN ผ่าน DDNS ได้ ทั้งที่เชื่อมต่อผ่าน IPaddress ได้ดี แต่แค่เปลี่ยนมาใช้ DDNS แทน IPaddress ก็เชื่อมต่อไม่ได้ (ผมเชื่อมต่อโดยใช้ Agessive mode เพราะถ้าใช้ DDNS จะใช้ main mode ไม่ได้) ผมได้ตรวจดู การทำงาน ของ DDNS ก็เป็นปกติดี
ใครพอมีวิธีแก้บ้างคับ ไม่อยากไป fix ip เพราะคิดว่ามันน่าจะทำได้ฮะ

• โดยปกติแล้ว เราสามารถใช้ Main Mode กับ Site-To-Site VPN ไม่ว่าจะเป็น IP Address จริงๆ หรือผ่าน DDNS ก็ใช้ได้ทั้งหมดนะครับ

• ถ้าจะลองทดสอบ อาจจะต้องกลับมาที่ Main Mode ก่อนนะครับ เพราะว่าโดยปกติเราจะไม่เคยใช้งานที่ Aggressive Mode เลยครับ เลยไม่แน่ใจว่า Logging ของ Aggressive Mode จะเป็นอย่างไรครับ

• ถ้าเอากลับมาเป็น Main Mode แล้ว ให้ทดสอบเชื่อมต่อ จากนั้น captured หน้าจอในส่วนของ VPN Log แล้ว post ลงมานะครับ เพราะจะได้วิเคราะห์ปัญหาที่เกิดขึ้นได้ครับ แต่ถ้าเป็นอุปกรณ์ที่สั่งซื้อกับ SYS2U.COM ก็ส่ง Serial Number มาได้เลยครับ เดี๋ยวเจ้าหน้าที่จะ Remote เข้าไปจัดการให้ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: RV042 กับ AG241 เชื่อม VPN แล้วมีปัญหา ช่วยทีคับ

โพสต์โดย tomm99z เมื่อ ศุกร์ 19 ก.พ. 2010 6:20 am

:D ขอบคุณมาคับตอนนี้ทำได้แล้ว
tomm99z

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX