แนะนำวิธีตั้งค่า Wireless ของ Linksys WRT160N ด้วยครับ (เล่น

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

แนะนำวิธีตั้งค่า Wireless ของ Linksys WRT160N ด้วยครับ (เล่น

โพสต์โดย ched2468 เมื่อ ศุกร์ 27 พ.ย. 2009 4:37 am

(เล่นกับ Notebook)

ช่วยบอกการตั้งค่าในส่วนของ Wireless ของ Linksys WRT160N ด้วยครับ ในเฟิร์มแวร์ของ dd-wrt.v24_mini_generic และ dd-wrt.v24_std_genericด้วย นะครับ ทำแล้วไม่ได้เลยครับ ที่บอกไว้มันเป็นเวอร์ชั่นเก่านะครับ มันมีหลายส่วนที่ไม่เหมือนกันครับในหัวข้อ คือผมอัพเฟิร์มแวร์แล้วนะครับ ถ้าเป็นของลิงค์ซิสตัวล่าสุดในเว็ปของซิสโก้ไม่มีปัญหาครับเล่นได้แต่เน็ต ช้ามากจาก 5 mb เหลือ 3 mb แต่เวอร์ชั่นนี้เร็วครับ แต่ไวเลสมีปัญหาครับ >>

''''ตัวอย่าง viewtopic.php?f=4&t=2739 ''' ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ทำแล้วมันไม่เห็นไวเลสเลยครับ แถมมีไฟสีเหลือๆตรงปุ่ม รีเฟสด้วยครับ ขึ้นตลอดเลย แต่เน็ตใช้ได้ดีครับ เต็มสปีดเลยครับ

แบบที่ผมเซ็ตนะครับ เซ็ตอยู่ 2 ส่วนหลักๆครับ

1.gif (22.48 KiB) เปิดดู 5628 ครั้ง

2.gif (19.86 KiB) เปิดดู 5620 ครั้ง

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ..
www.fullwatch.net จำหน่ายนาฬิกาแบรนด์เนม นาฬิกาแฟชั่นทุกยี่ห้อ..!!
ched2468

Re: แนะนำวิธีตั้งค่า Wireless ของ Linksys WRT160N ด้วยครับ (เล่น

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 27 พ.ย. 2009 9:16 am

ched2468 เขียน:(เล่นกับ Notebook)

ช่วยบอกการตั้งค่าในส่วนของ Wireless ของ Linksys WRT160N ด้วยครับ ในเฟิร์มแวร์ของ dd-wrt.v24_mini_generic และ dd-wrt.v24_std_genericด้วย นะครับ ทำแล้วไม่ได้เลยครับ ที่บอกไว้มันเป็นเวอร์ชั่นเก่านะครับ มันมีหลายส่วนที่ไม่เหมือนกันครับในหัวข้อ คือผมอัพเฟิร์มแวร์แล้วนะครับ ถ้าเป็นของลิงค์ซิสตัวล่าสุดในเว็ปของซิสโก้ไม่มีปัญหาครับเล่นได้แต่เน็ต ช้ามากจาก 5 mb เหลือ 3 mb แต่เวอร์ชั่นนี้เร็วครับ แต่ไวเลสมีปัญหาครับ >>

• ดูรูปกับตัวอย่างแล้วงงๆ นะครับ สรุปว่าตอนนี้อุปกรณ์ที่เรากำลังพูดถึงอยู่ คือ 'WRT160N V1' ไม่ใช่ 'WRT610N' ใช่มั๊ยครับ ?

• พยายามสรุปได้ความว่า Linksys WRT160N V1 ที่เป็น Original Firmware เล่นเน็ตได้ช้า แต่ wireless ใช้งานได้ปกติ แต่ถ้าเป็น DD-WRT Firmware จะเล่นเน็ตได้เร็ว แต่ Wireless ใช้งานไม่ได้ ถูกต้องมั๊ยครับ ?

''''ตัวอย่าง viewtopic.php?f=4&t=2739 ''' ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ทำแล้วมันไม่เห็นไวเลสเลยครับ แถมมีไฟสีเหลือๆตรงปุ่ม รีเฟสด้วยครับ ขึ้นตลอดเลย แต่เน็ตใช้ได้ดีครับ เต็มสปีดเลยครับ

แบบที่ผมเซ็ตนะครับ เซ็ตอยู่ 2 ส่วนหลักๆครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ..

• ตัวอย่างที่ส่งมาเป็น 'Linksys WRT610N' คนละตัวกันนะครับ ?

• เอาแบบนี้นะครับ ลองเอา Security ออกก่อน ไม่ต้องใส่ Key จากนั้นลองพยายามเชื่อมต่อ Wireless ดูว่าสามารถใช้งานได้ปกติมั๊ย หลังจากนั้นถ้าใช้งานได้ปกติ ก็ปรับมาเป็น WEP แล้วทดสอบอีกครั้งว่าปกติหรือไม่ จากนั้นค่อยกลับมาเป็น WPA2 แล้วทดสอบอีกครั้งครับ เราจะได้ทราบว่ามันเกิดปัญหาที่ส่วนไหนครับ

แต่ดูจาก Config แล้วก็ถูกต้องนะครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: แนะนำวิธีตั้งค่า Wireless ของ Linksys WRT160N ด้วยครับ (เล่น

โพสต์โดย ched2468 เมื่อ อาทิตย์ 29 พ.ย. 2009 3:54 am

อันนี้ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆนะครับ

อ่อ แนะนำเร้าเตอร์โหลดบิตด้วยครับ ทั้งแชร์ไฟล์ เสียบพวก hdd ได้อ่ะครับ ที่เป็นทั้งเร้าเตอร์ และ โมเด็ม ในตัวเดียวกันนะครับ

จาได้ใช้ตัวเดียวจบเลย ตัวไหนดี แนะนำด้วยนะครับ
www.fullwatch.net จำหน่ายนาฬิกาแบรนด์เนม นาฬิกาแฟชั่นทุกยี่ห้อ..!!
ched2468

โพสต์โดย soravit เมื่อ อาทิตย์ 29 พ.ย. 2009 9:00 am

-asus
-pci
soravit

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX