รบกวนถาม ตั้งค่า Linksys WRT160N (Access Restriction)

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

รบกวนถาม ตั้งค่า Linksys WRT160N (Access Restriction)

โพสต์โดย Maximuz เมื่อ อาทิตย์ 18 ต.ค. 2009 10:42 am

รบกวนถามพี่ๆ หน่อยครับ คือผมมี WRT160N อยู่ตัวนึง ผมต้องการตั้งค่าให้มัน ไม่สามารถ ออก web บางตัว เช่น youtube ฯลฯ บางช่วงเวลา บางวัน เช่น วัน จ-ศ เวลา 8.00-18.00 น.
มีวิธี configuration อย่างไรครับ

อีกข้อคือ ถ้าตั้ง policy ข้อ 1,2,3 อย่างนี้ มันจะทำงานกันอย่างไรครับ เช่น ถ้า policy ข้อ 1 เราให้มันสามารถออกได้ทุก web ข้อ 2 เราให้ block youtube อย่างนี้ จะ block ไม่อยู่ใช่ไหมครับ

ปล. ผมลอง block แบบ everytime มันสามารถทำได้ครับ แต่แบบเลือกเวลา ไ่ม่สามารถทำได้ครับ คือ พอถึงเวลาที่ไม่ได้กำหนด(เช่น 19.00 น.) มันไม่สามารถ ออก internet ได้หมดเลย

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนครับ
Maximuz

Re: รบกวนถาม ตั้งค่า Linksys WRT160N (Access Restriction)

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 18 ต.ค. 2009 11:17 am

Maximuz เขียน:รบกวนถามพี่ๆ หน่อยครับ คือผมมี WRT160N อยู่ตัวนึง ผมต้องการตั้งค่าให้มัน ไม่สามารถ ออก web บางตัว เช่น youtube ฯลฯ บางช่วงเวลา บางวัน เช่น วัน จ-ศ เวลา 8.00-18.00 น.
มีวิธี configuration อย่างไรครับ

อีกข้อคือ ถ้าตั้ง policy ข้อ 1,2,3 อย่างนี้ มันจะทำงานกันอย่างไรครับ เช่น ถ้า policy ข้อ 1 เราให้มันสามารถออกได้ทุก web ข้อ 2 เราให้ block youtube อย่างนี้ จะ block ไม่อยู่ใช่ไหมครับ

ปล. ผมลอง block แบบ everytime มันสามารถทำได้ครับ แต่แบบเลือกเวลา ไ่ม่สามารถทำได้ครับ คือ พอถึงเวลาที่ไม่ได้กำหนด(เช่น 19.00 น.) มันไม่สามารถ ออก internet ได้หมดเลย

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนครับ

• ไม่ค่อยคุ้นกับเมนูของ WRT160N Orginal Firmware นะครับ แต่ลองตามลิงค์ของ WAG54G2 น่าจะคล้ายๆ กันครับ -> วิธีการสร้างกฎการใช้งานบน Linksys by Cisco WAG54G2
  • สำหรับการทำงานของกฏหรือ Policy บนอุปรกรณ์นั้นส่วนใหญ่จะเรียงลำดับจากด้านบนลงมาด้านล่างครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: รบกวนถาม ตั้งค่า Linksys WRT160N (Access Restriction)

โพสต์โดย Maximuz เมื่อ จันทร์ 19 ต.ค. 2009 3:31 pm

ขอบคุณมากครับ

หากสงสัยอะไรเพิ่ม เด๋วจะขอรบกวนมาถามเพิ่มนะครับ
Maximuz

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX