บางครั้งไวร์เลสก็ตัดแบบมองไม่เห็นเลยใน WRT54G2

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

บางครั้งไวร์เลสก็ตัดแบบมองไม่เห็นเลยใน WRT54G2

โพสต์โดย MaChoMan เมื่อ อังคาร 24 ก.พ. 2009 7:51 pm

สวัสดีครับ

อย่างที่เขียนไว้ข้างต้น คือบางครั้งเล่นไวล์เลสผ่าน Dell D630 ด้วย Intel 4965AGN ใช้คู่กับ WRT54G2 Firmware 1.0.01 Build 3

แล้วอยู่ดีๆสัญญาณก็หลุด คือมองไม่เห็นสัญญาณจากเราท์เตอร์เลย แต่ยังยังสามารถใช้งานผ่านทางสายแลนได้ตามปกติ อินเตอร์เนตไม่หลุด

IP Address ของไวร์เลสก็ยังอยู่ในเราท์เตอร์ ไม่ทราบว่าเป็นที่ตัวเราท์เตอร์หรือตัวไวร์เลสอแดปเดอร์ครับ

แล้วถ้าผมอัพเกรดเป็น DD-WRT V24 จะสามารถเปลี่ยนกลับเป็นของ Linksys ได้รึเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
MaChoMan

Re: บางครั้งไวร์เลสก็ตัดแบบมองไม่เห็นเลยใน WRT54G2

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 25 ก.พ. 2009 12:28 am

MaChoMan เขียน:สวัสดีครับ

อย่างที่เขียนไว้ข้างต้น คือบางครั้งเล่นไวล์เลสผ่าน Dell D630 ด้วย Intel 4965AGN ใช้คู่กับ WRT54G2 Firmware 1.0.01 Build 3

แล้วอยู่ดีๆสัญญาณก็หลุด คือมองไม่เห็นสัญญาณจากเราท์เตอร์เลย แต่ยังยังสามารถใช้งานผ่านทางสายแลนได้ตามปกติ อินเตอร์เนตไม่หลุด

IP Address ของไวร์เลสก็ยังอยู่ในเราท์เตอร์ ไม่ทราบว่าเป็นที่ตัวเราท์เตอร์หรือตัวไวร์เลสอแดปเดอร์ครับ

แล้วถ้าผมอัพเกรดเป็น DD-WRT V24 จะสามารถเปลี่ยนกลับเป็นของ Linksys ได้รึเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. ดูเหมือนว่าเป็นๆ หายๆ นะครับ ? เคยทดลองเอา Dell D630 ไปใช้งานกับ Wi-Fi ในสถานที่อื่นแล้วยังเป็นอาการแบบนี้หรือไม่ครับ ? เพื่อแยกปัญหาออกมาว่าเป็นที่ Wireless Adapter หรือ Wireless Function ของ WRT54G2 ครับ

2. ถ้า Internet ยังสามารถเชื่อมต่อได้ปกติ แสดงว่า funtion การทำงานของ router น่าจะยังปกติอยู่ ยังงัยลองทดสอบข้อที่ 1 ก่อนนะครับ

3. ถ้า Upgrade DD-WRT ไปแล้ว สามารถย้อนกลับได้ครับ แต่จะค่อนข้างยุ่งยากพอสมควร :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: บางครั้งไวร์เลสก็ตัดแบบมองไม่เห็นเลยใน WRT54G2

โพสต์โดย MaChoMan เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ก.พ. 2009 9:24 am

ผมลองกับที่อื่นแล้วครับ รู้สึกจะไม่เป็นปัญหาอ่ะครับ แต่เป็นบางครั้งอ่ะครับ วิธีแก้คือ รีเซตเราท์เตอร์ แล้วก็ใช้ได้ครับ

แต่คือผมรำคาญที่เวลารีเซตแล้วจะไม่สามารถต่ออินเตอร์เนตได้ทันที จะขึ้นว่า cannot retrieve ip from PPPoE อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ต้องรออีกประมาณ 10 นาทีจึงจะต่ออินเตอร์เนตได้ครับ

ถึงแม้ว่าจะรีเซต Wireless Adapter หรือ restart laptop ก็ยังไม่สามารถมองเห็นไวร์เลสได้ครับ

ผมเลยคิดว่าปัญหาน่าจะมาจากตัวเราท์เตอร์มากกว่าน่ะครับ
MaChoMan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ก.พ. 2009 10:42 am

MaChoMan เขียน:ผมลองกับที่อื่นแล้วครับ รู้สึกจะไม่เป็นปัญหาอ่ะครับ แต่เป็นบางครั้งอ่ะครับ วิธีแก้คือ รีเซตเราท์เตอร์ แล้วก็ใช้ได้ครับ

แต่คือผมรำคาญที่เวลารีเซตแล้วจะไม่สามารถต่ออินเตอร์เนตได้ทันที จะขึ้นว่า cannot retrieve ip from PPPoE อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ต้องรออีกประมาณ 10 นาทีจึงจะต่ออินเตอร์เนตได้ครับ

ถึงแม้ว่าจะรีเซต Wireless Adapter หรือ restart laptop ก็ยังไม่สามารถมองเห็นไวร์เลสได้ครับ

ผมเลยคิดว่าปัญหาน่าจะมาจากตัวเราท์เตอร์มากกว่าน่ะครับ

ค่อนข้างจะแปลกครับ กับอาการที่เกิดขึ้น ผมแนะนำให้ลองส่งเคลมสินค้าเพื่อเปลี่ยตัวใหม่ครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย MaChoMan เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ก.พ. 2009 2:50 pm

เดี๋ยวจะลองดูครับ ขอบคุณมากครับ
MaChoMan

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX