สอบถามเรื่อง Access Point WAP4410N อีกครั้งครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

สอบถามเรื่อง Access Point WAP4410N อีกครั้งครับ

โพสต์โดย teerapol เมื่อ พุธ 21 พ.ย. 2012 11:13 am

จากที่ได้สอบถามครั้งก่อน และได้นำไปทดสอบ โดยที่ระบบ set เป็นลักษณะนี้ครับ

Wireless modem router ( 4 port ) + Cisco WAP4410N

ในลักษณะแรก
AP ต่อ สาย lan เข้ากับ modem set AP mode เป็น Access Point ใช้ notebook เชื่อมต่อสัญญาณ wifi ได้ ทั้งจาก modem และ AP
โดยที่สามารถ ออก internet ได้ทั้ง 2 ตัว สามารถเข้าไป config ที่ตัว AP ผ่านทาง IP ได้

ในลักษณะที่มีปัญหา
เลือก AP mode เป็น Wireless Client\Repeater เลือก SSID เป็นของ modem จากนั้นทำการ ถอดสาย lan ออก
ใช้ notebook หาสัญญาณ wifi เจอแต่ SSID ของ modem ตอนแรกเข้าใจว่า AP ไปใช้ SSID เดียวกันกับ modem

เลยทดสอบโดยการ วาง modem ไว้ที่เดิม แต่ยก AP และ notebook ออกมาไกลๆ ลอง หาสัญญาณ wifi ใหม่
เจอสัญญาณ wifi แต่เป็นสัญญาณที่อ่อน เลยเข้าใจว่า น่าจะเป็น สัญญาณจาก modem ไม่ได้มาจาก AP
เพราะ notebook กับ AP วางอยู่ติดกันเลย และไม่สามารถเข้า AP ได้จาก IP ครับ

ทดสอบ ปลด Secure ออกทั้ง modem และ AP ก็ยังพบลักษณเดิม

ลักษณะนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ ตัว AP ไม่ได้ถูกเชื่อมต่อกับ modem ใช่ไหมครับ งง มากมาย
teerapol

Re: สอบถามเรื่อง Access Point WAP4410N อีกครั้งครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 21 พ.ย. 2012 12:10 pm

teerapol เขียน:จากที่ได้สอบถามครั้งก่อน และได้นำไปทดสอบ โดยที่ระบบ set เป็นลักษณะนี้ครับ

Wireless modem router ( 4 port ) + Cisco WAP4410N

ในลักษณะแรก
AP ต่อ สาย lan เข้ากับ modem set AP mode เป็น Access Point ใช้ notebook เชื่อมต่อสัญญาณ wifi ได้ ทั้งจาก modem และ AP
โดยที่สามารถ ออก internet ได้ทั้ง 2 ตัว สามารถเข้าไป config ที่ตัว AP ผ่านทาง IP ได้

• OK ครับ

ในลักษณะที่มีปัญหา
เลือก AP mode เป็น Wireless Client\Repeater เลือก SSID เป็นของ modem จากนั้นทำการ ถอดสาย lan ออก
ใช้ notebook หาสัญญาณ wifi เจอแต่ SSID ของ modem ตอนแรกเข้าใจว่า AP ไปใช้ SSID เดียวกันกับ modem

เลยทดสอบโดยการ วาง modem ไว้ที่เดิม แต่ยก AP และ notebook ออกมาไกลๆ ลอง หาสัญญาณ wifi ใหม่
เจอสัญญาณ wifi แต่เป็นสัญญาณที่อ่อน เลยเข้าใจว่า น่าจะเป็น สัญญาณจาก modem ไม่ได้มาจาก AP
เพราะ notebook กับ AP วางอยู่ติดกันเลย และไม่สามารถเข้า AP ได้จาก IP ครับ

ทดสอบ ปลด Secure ออกทั้ง modem และ AP ก็ยังพบลักษณเดิม

ลักษณะนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ ตัว AP ไม่ได้ถูกเชื่อมต่อกับ modem ใช่ไหมครับ งง มากมาย

• ปกติโหมด Wireless Client กับ Repeater มันจะทำงานกันคนละแบบนะครับผม ??

- Wireless Client จะเอา wireless ของ WAP4410N ไป bridge สัญญาณจากตเนทางแล้วมาออกแค่ LAN อย่างเดียวครับ แบบนี้จะทำงานเหมือนตัวเองเป็น wireless adapter ครับผม จะไม่มีการปล่อยสัญญาณออกมาจาก wap4410N ครับ

- Repeater จะเอา wireless ไป repeater สัญญาณต้นทาง แล้วปล่อย SSID อันเดิมออกมาครับผม

• ตอนนี้ปัญหาที่พบเป็นโหมดอะไรเหรอครับ ? แล้วสอดคล้องกับโหมดการทำงานที่แจ้งไปหรือเปล่าครับผม ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามเรื่อง Access Point WAP4410N อีกครั้งครับ

โพสต์โดย teerapol เมื่อ พุธ 21 พ.ย. 2012 1:42 pm

ทางผมก็ไม่ได้ Capture หน้าจอออกมา แต่ถ้าดูใน Document ของรุ่นนี้
http://www.cisco.com/en/US/docs/wireles ... _Guide.pdf

ตัว mode จะมีอยู่ 5 mode ครับ
Access point
Wireless WDS Repeater
Wireless WDS Bridge
Wireless Client/Repeater
Wireless Monitor

โดยที่ผมเลือก เป็น Wireless Client/Repeater และเลือก Allow wireless stations to associate เป็น Enable
ส่วน Remote access point ใช้วิธีกดที่ Site Survey เพื่อหา SSID , Mac Address ของ Modem อันนี้ได้ค่าของ Modem มาปกติครับ

หลังจากนั้น Save และ ถอดสาย Lan ออก ใช้ notebook หาสัญญาณก็เจออยู่ SSID เดียวคือของ modem
teerapol

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 21 พ.ย. 2012 11:51 pm

teerapol เขียน:ทางผมก็ไม่ได้ Capture หน้าจอออกมา แต่ถ้าดูใน Document ของรุ่นนี้
http://www.cisco.com/en/US/docs/wireles ... _Guide.pdf

ตัว mode จะมีอยู่ 5 mode ครับ
Access point
Wireless WDS Repeater
Wireless WDS Bridge
Wireless Client/Repeater
Wireless Monitor

โดยที่ผมเลือก เป็น Wireless Client/Repeater และเลือก Allow wireless stations to associate เป็น Enable
ส่วน Remote access point ใช้วิธีกดที่ Site Survey เพื่อหา SSID , Mac Address ของ Modem อันนี้ได้ค่าของ Modem มาปกติครับ

หลังจากนั้น Save และ ถอดสาย Lan ออก ใช้ notebook หาสัญญาณก็เจออยู่ SSID เดียวคือของ modem

• ดูแล้วขั้นตอนก็ไม่ผิดอะไรนะครับผม เอาแบบนี้ครับ ลองไม่กด site survey นะครับ แล้วไปจด Wireless MAC Address ของต้นทางมาใส่ดูได้มั๊ยครับ ? เหมือนกันหรือเปล่าครับผม ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX