แนะนำหน่อยครับเกี่ยวกับการเซ็ต WRT160NL เป็น Repeater ทำตามข

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

แนะนำหน่อยครับเกี่ยวกับการเซ็ต WRT160NL เป็น Repeater ทำตามข

โพสต์โดย dontellmama เมื่อ อังคาร 09 ต.ค. 2012 5:55 pm

สอบถามหน่อยครับ ผมใช้ตัวนี้ wrt160nl เป็น Repeater กับ Router หลัก ครับไม่ได้จาก truewifi ผมเซ็ตตามข้างบนที่แนะนำเลยครับ มีแตกต่างตรงที่ wireless security ผมตั้งเป็นแบบที่ตัวหลักตั้ง wep และมี pss ผมก็ใส่ไปใน key 1 และก็ตั้ง security wrt160nl เป็น wep เหมือนกัน ใส่ pss เดียวกัน ในช่อง key 1 พอทำทุกอย่างเสร็จตามขั้นตอนก็ถอดสาย LAN ออก โน๊ตบุ้คผมก็เห็นชื่อที่ตั้งของ wrt160nl แต่ไม่สามารถ connect ได้ครับ มัน identifying ตลอด และหลังชื่อมันเขียนว่า limited access ครับ ทำยังงัยดี แนะนำหน่อยครับ ขอบบคุณครับ :oops:
dontellmama

Re: แนะนำหน่อยครับเกี่ยวกับการเซ็ต WRT160NL เป็น Repeater ทำตามข

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 10 ต.ค. 2012 6:15 pm

dontellmama เขียน:สอบถามหน่อยครับ ผมใช้ตัวนี้ wrt160nl เป็น Repeater กับ Router หลัก ครับไม่ได้จาก truewifi ผมเซ็ตตามข้างบนที่แนะนำเลยครับ มีแตกต่างตรงที่ wireless security ผมตั้งเป็นแบบที่ตัวหลักตั้ง wep และมี pss ผมก็ใส่ไปใน key 1 และก็ตั้ง security wrt160nl เป็น wep เหมือนกัน ใส่ pss เดียวกัน ในช่อง key 1 พอทำทุกอย่างเสร็จตามขั้นตอนก็ถอดสาย LAN ออก โน๊ตบุ้คผมก็เห็นชื่อที่ตั้งของ wrt160nl แต่ไม่สามารถ connect ได้ครับ มัน identifying ตลอด และหลังชื่อมันเขียนว่า limited access ครับ ทำยังงัยดี แนะนำหน่อยครับ ขอบบคุณครับ :oops:

ไม่ทราบว่าโหมด ที่เลือกเป็น Repeater หรือ Repeater Bridge ครับ เพราะ 2 โหมด นี้แตกต่างกันเลยครับ

แต่ดูแล้วเหมือนจะเป็นโหมด Repeater Bridge นะครับเพราะบอกว่าเวลาเครื่องมาเชื่อมต่อไร้สาย ที่สร้าง Virtual ออกมาบน WRT160NL แล้วเครื่องขึ้น limit เพราะไม่ได้รับ IP address มาซึ่งโหมด repeater bridge โหมดนี้ตัว WRT160NL จะไม่ได้ทำหน้าที่แจก IP ให้เีพียงแต่ว่าไปให้ตัว Router ทีต้นทางเป็นตัวโยน IP มาแทน เพียงแต่ว่า หากตัว Router กับ WRT160NL ไม่ได้เชื่อมกันผ่านไร้สายหรือทำ Reppeater bridge กันไม่ได้เครื่อที่มาเชื่อมต่้อกับ WRT160nl ก็จะขึ้นแบบที่บอกมาเลยครับ

ลองเช็คตามนี้ก่อนนะครับ
1. ปิด Wireless Security ทั้ง 2 ตัว(Router + WRT160NL (Physical)
2. หน้า network wrt160nl ชี้ gateway + dns ไปที่ Router และปิด DHCP ของ WRT160N ไว้แ้ล้วนะครับ
3. ชื่อไี้ร้สายที่หน้า wireless : repeater bridge , SSID : ตรงนี้ต้องตรงกับ SSID ของ Router ต้นทางเลยนะครับ เพราะจะไม่เกาะก็ตรงชื่อนี่ละ
4. ทดสอบโดยใช้คำสั่ง ping ให้เราเอาเครื่องต่อผ่าน lan 1-4 ของ wrt160nl ดูก่อนก็ได้ว่าได้รับ ip จาก router มาไหม ถ้าได้ลอง ping ไปหา ip router ว่าเจอเลยไหมนะคับ

ถ้ายังไม่ได้ capture รูปส่งมาดูก่้อนเอาให้ครบเลย ทั้ง ฝั่ง router ที่ตั้งค่า wireless และ wrt160n หน้า network , wireless , wireless security ด้วย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: แนะนำหน่อยครับเกี่ยวกับการเซ็ต WRT160NL เป็น Repeater ทำตามข

โพสต์โดย dontellmama เมื่อ ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 11:41 am

ผมได้ปิด security ของ Router หลัก และ DD-WRT แล้ว Notebook สามารถ connect ได้ดีครับ แต่ผมอยากให้มันมี security ด้วยอ่ะครับ จะทำยังงัยดีครับ แนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ :?
dontellmama

โพสต์โดย dontellmama เมื่อ ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 11:45 am

ไม่ทราบว่าโหมด ที่เลือกเป็น Repeater หรือ Repeater Bridge ครับ เพราะ 2 โหมด นี้แตกต่างกันเลยครับ
แต่ดูแล้วเหมือนจะเป็นโหมด Repeater Bridge นะครับเพราะบอกว่าเวลาเครื่องมาเชื่อมต่อไร้สาย ที่สร้าง Virtual ออกมาบน WRT160NL แล้วเครื่องขึ้น limit เพราะไม่ได้รับ IP address มาซึ่งโหมด repeater bridge โหมดนี้ตัว WRT160NL จะไม่ได้ทำหน้าที่แจก IP ให้เีพียงแต่ว่าไปให้ตัว Router ทีต้นทางเป็นตัวโยน IP มาแทน เพียงแต่ว่า หากตัว Router กับ WRT160NL ไม่ได้เชื่อมกันผ่านไร้สายหรือทำ Reppeater bridge กันไม่ได้เครื่อที่มาเชื่อมต่้อกับ WRT160nl ก็จะขึ้นแบบที่บอกมาเลยครับ

1. ปิด Wireless Security ทั้ง 2 ตัว(Router + WRT160NL (Physical)
2. หน้า network wrt160nl ชี้ gateway + dns ไปที่ Router และปิด DHCP ของ WRT160N ไว้แ้ล้วนะครับ
3. ชื่อไี้ร้สายที่หน้า wireless : repeater bridge , SSID : ตรงนี้ต้องตรงกับ SSID ของ Router ต้นทางเลยนะครับ เพราะจะไม่เกาะก็ตรงชื่อนี่ละ
4. ทดสอบโดยใช้คำสั่ง ping ให้เราเอาเครื่องต่อผ่าน lan 1-4 ของ wrt160nl ดูก่อนก็ได้ว่าได้รับ ip จาก router มาไหม ถ้าได้ลอง ping ไปหา ip router ว่าเจอเลยไหมนะคับ
ถ้ายังไม่ได้ capture รูปส่งมาดูก่้อนเอาให้ครบเลย ทั้ง ฝั่ง router ที่ตั้งค่า wireless และ wrt160n หน้า network , wireless , wireless security ด้วย

รบกวนอธิบายข้อ 2 หน่อยครับ ไม่เข้าใจวิธีทำอ่ะครับ มันอยู่หน้าไหน ตรงไหนอ่ะครับ แล้วต้องเซ็ตยังงัยครับ
dontellmama

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 1:14 pm

dontellmama เขียน:

รบกวนอธิบายข้อ 2 หน่อยครับ ไม่เข้าใจวิธีทำอ่ะครับ มันอยู่หน้าไหน ตรงไหนอ่ะครับ แล้วต้องเซ็ตยังงัยครับ

Setup - Basic setting
Router IP นะครับ ที่เราใช้กำหนด IP ของตัว WRT160NL เอาไว้ให้ ใส่ gateway + DNS ด้วยโดยชี้ไปที่ Router ครับ
ส่วน ปิด DHCP อันนี้ จะอยู่ด้านล่างๆ นะครับแต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรแสดงว่าเราเลือกโหมด ของ WRT160NL Repeater Bridge ไว้แล้ว

ลองดูแนวทางนี่ดูครับ
วิธีการติดตั้งโหมด Repeater Bridge บน linksys E1200 - DD-WRT
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย dontellmama เมื่อ เสาร์ 13 ต.ค. 2012 3:11 pm

dontellmama เขียน:ผมได้ปิด security ของ Router หลัก และ DD-WRT แล้ว Notebook สามารถ connect ได้ดีครับ แต่ผมอยากให้มันมี security ด้วยอ่ะครับ จะทำยังงัยดีครับ แนะนำหน่อยครับ

รบกวนแนะนำส่วนนี้หน่อยครับ ตามด้านบนเลยครับ ขอบคุณครับ
dontellmama

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 15 ต.ค. 2012 1:01 pm

dontellmama เขียน:
dontellmama เขียน:ผมได้ปิด security ของ Router หลัก และ DD-WRT แล้ว Notebook สามารถ connect ได้ดีครับ แต่ผมอยากให้มันมี security ด้วยอ่ะครับ จะทำยังงัยดีครับ แนะนำหน่อยครับ

รบกวนแนะนำส่วนนี้หน่อยครับ ตามด้านบนเลยครับ ขอบคุณครับ

หากปิด Wireless Security แล้วเชื่อมต่อระหว่างกันได้ เราก็ลองรหัสแบบง่ายไปหายากครับ
โดยตั้งรหัสไร้สายของ Router กับ Wireless Security WRT160NL(Physical) ให้ตรงกันเลย ส่วน wireless Virtual ด้านล่างรหัสต่างกันได้ครับ

WEP - ง่ายสุดโอกาส เชื่อมต่อกันได้มีสูง โดยเอาแค่ตัวเลข 10 หลักก็พอ
WPA - อันนี้ระดับการเชื่อมต่อได้ปานกลาง ต้องลองสุ่มรหัสกันดู
WPA2 - ยากครับโอกาสได้น้อยบางคน แนะนำให้ลอง หา firmware อื่นดูของ DD-WRT แต่รุ่นนี้ Firmware เขาออกมาน้อยกว่า (WRT54GL ที่มียอะกว่า)

ping ip -t ดูครับง่ายสุดว่าเจอกันหรือยัง ส่วนเครื่องก็ fix ip ต่อแลนกับ wrt160nl ไปก่อนเลยเพราะยังไงไร้สายกับ lan ก็เป็นตัวเดียวกัน
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX