สอบถามหน่อยครับทำ access point truewifi ไม่ได้

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

สอบถามหน่อยครับทำ access point truewifi ไม่ได้

โพสต์โดย gamegolf เมื่อ ศุกร์ 05 ต.ค. 2012 2:50 pm

โน้ตบุ้คผมสามารถเข้า true wifi ได้ปกติ ขึ้นหน้าล็อคอินปกติเลยครับ

ผมต้องการจะทำให้ E2000 ทำ repeater สัญญาของ truewifi โดยทำ clone mac ของ iphone อะครับเพื่อให้ใช้เน็ตได้

ผมทำแล้วยังไงก็ไม่ได้ไอพีอะครับตามรูปเลย

mjms.jpg (143.87 KiB) เปิดดู 8154 ครั้ง

อันนั้นคือ mac adress ของ truewifi อะครับอย่างงี้คือผมเชื่อมต่อเข้ากับมันแล้วแต่มันไม่แจก ip ให้ผมใช่ไหมครับ

ผมลองคอนเน็คจากโน้ตบุ้คก็เข้าได้ปกติครับแต่มันจะถาม user pass
gamegolf

Re: สอบถามหน่อยครับทำ access point truewifi ไม่ได้

โพสต์โดย gamegolf เมื่อ ศุกร์ 05 ต.ค. 2012 5:10 pm

ตอนนี้ผมหา truewifi ไม่เจอแล้วครับ แต่พอกด site survey ดูก็ยังเห็นนะแต่มันหายไปจากไอเหลืองๆที่ผมวงไว้แล้ว = =
gamegolf

Re: สอบถามหน่อยครับทำ access point truewifi ไม่ได้

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 06 ต.ค. 2012 12:31 am

gamegolf เขียน:โน้ตบุ้คผมสามารถเข้า true wifi ได้ปกติ ขึ้นหน้าล็อคอินปกติเลยครับ

ผมต้องการจะทำให้ E2000 ทำ repeater สัญญาของ truewifi โดยทำ clone mac ของ iphone อะครับเพื่อให้ใช้เน็ตได้

ผมทำแล้วยังไงก็ไม่ได้ไอพีอะครับตามรูปเลย

อันนั้นคือ mac adress ของ truewifi อะครับอย่างงี้คือผมเชื่อมต่อเข้ากับมันแล้วแต่มันไม่แจก ip ให้ผมใช่ไหมครับ

ผมลองคอนเน็คจากโน้ตบุ้คก็เข้าได้ปกติครับแต่มันจะถาม user pass

• โอกาศหน้ารบกวนใช้เมนูแนบไฟล์ของเว็บบอร์ดในการแนบรูปนะครับผม :D + ส่วนอันนี้ทีมงานได้แนบให้แล้วครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 06 ต.ค. 2012 12:38 am

gamegolf เขียน:โน้ตบุ้คผมสามารถเข้า true wifi ได้ปกติ ขึ้นหน้าล็อคอินปกติเลยครับ

• จริงๆ ทีมงานทำคู่มือไว้แล้วแต่ไม่อยากเผยแพร่ครับ เพราะกลัวเรื่องสิทธิ์ของการใช้งานของ True Internet อะครับ :D + ลองโพสหน้า config ของ MAC Cloning มาได้มั๊ยครับ ? เราจะต้อง Clone Wireless MAC Address ของ E2000 ให้เป็น iPhone's MAC Address อะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย gamegolf เมื่อ เสาร์ 06 ต.ค. 2012 1:19 pm

เดียวผมโพสให้เย็นๆนะแหะๆ แต่ตอนผมยังไม่โคลน mac มันก็ยังไม่แจก ip ให้ผมนะ = = เหมือนจะมีปัญหาตอนตั้งค่าน่ะครับ
gamegolf

โพสต์โดย gamegolf เมื่อ เสาร์ 06 ต.ค. 2012 3:38 pm

ตอนนี้ผมลองเอา E2000 ไปลองกับ truewifi ที่อื่นมันทำได้ครับ งงมาก = =

แต่ที่ที่ผมต้องการใช้คือที่แรกอะครับ มันเหมือนกับว่าที่แรกมันเจอสัญญาณ truewifi เยอะแล้วมันไปจับแชแนลผิด(ที่แรกจับแชแนล 6 ตลอดเลยมันต้องจับ chanal 1 คือที่ใช้เน็ตได้จริงๆ)

แต่เวลาผมเข้าผ่านโน้ตบุ้ค โน้ตบุ้คผมจับเจอเน็ตอันจริงแชแนล 1 ตลอดเลยครับงงมากๆ ==
gamegolf

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 06 ต.ค. 2012 3:51 pm

gamegolf เขียน:ตอนนี้ผมลองเอา E2000 ไปลองกับ truewifi ที่อื่นมันทำได้ครับ งงมาก = =

แต่ที่ที่ผมต้องการใช้คือที่แรกอะครับ มันเหมือนกับว่าที่แรกมันเจอสัญญาณ truewifi เยอะแล้วมันไปจับแชแนลผิด(ที่แรกจับแชแนล 6 ตลอดเลยมันต้องจับ chanal 1 คือที่ใช้เน็ตได้จริงๆ)

แต่เวลาผมเข้าผ่านโน้ตบุ้ค โน้ตบุ้คผมจับเจอเน็ตอันจริงแชแนล 1 ตลอดเลยครับงงมากๆ ==

มันเป็นจุดด้อยของการทำ repeater แบบเกาะกับ ssid อะครับ เพราะอุปกรณ์เรามันก็จะพยายามไปจับ TrueWifi ที่มันคิดว่าดีที่สุดเองอะครับ แต่ถ้าเป็นของพวก UBNT มันจะสามารถให้ lock กับ Mac Address ของตัวที่เราต้องการจะเกาะได้ครับผม

sys2u

โพสต์โดย gamegolf เมื่อ เสาร์ 06 ต.ค. 2012 4:07 pm

ตอนนี้ผมงงมากเลยครับ ผมปิดเปิด router ใหม่เพราะจะย้ายไปหาที่ที่สัญญาณดีกว่า

แต่มันเป็นแบบนี้ครับ

คือมันไม่ยอมไปจับสัญญาณ truewifi ครับ T T
แนบไฟล์
elz].jpg (92.11 KiB) เปิดดู 8083 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย gamegolf เมื่อ เสาร์ 06 ต.ค. 2012 5:33 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
gamegolf

โพสต์โดย gamegolf เมื่อ เสาร์ 06 ต.ค. 2012 4:42 pm

ขอสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงครับตอนนี้ผมรับสัญญาณ truewifi ได้ signal quarity 12% ครับ

ถ้าผมซื้อ http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 728-001911 อันนี้มาทำการใส่เพิ่มให้รับสัญญาณได้ไกลขึ้น

signal quarity จะเพิ่มขึ้นเยอะไหมครับ ตอนนี้ผมทดสอบเน็ต true ได้ประมาณ 7mb ถ้าผมใส่ตัวนี้เพิ่มจะทดสอบได้มากกว่านี้เยอะไหมครับ
gamegolf

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 06 ต.ค. 2012 5:23 pm

gamegolf เขียน:ขอสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงครับตอนนี้ผมรับสัญญาณ truewifi ได้ signal quarity 12% ครับ

ถ้าผมซื้อ http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 728-001911 อันนี้มาทำการใส่เพิ่มให้รับสัญญาณได้ไกลขึ้น

signal quarity จะเพิ่มขึ้นเยอะไหมครับ ตอนนี้ผมทดสอบเน็ต true ได้ประมาณ 7mb ถ้าผมใส่ตัวนี้เพิ่มจะทดสอบได้มากกว่านี้เยอะไหมครับ

รบกวนช่วยใช้ปุ่ม แนบไฟล์ ของเว็บบอร์ดในการแนบรูปด้านบนด้วยครับผม เดี๋ยวรูปหายครับ ^^

ถ้าใช้พวก high power adapter นั้น signal quality เพิ่มขึ้นแน่นอนอยู่แล้วครับผม แต่เรื่องของความเร็วต้องดูด้วยว่า TrueWifi ปล่อยออกมาตรงนั้นความเร็วเท่าไรครับ ถ้าปล่อยมาเยอะ ความเร็วได้เพิ่มขึ้นแน่นอนครับผม

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX