สอบถามเรื่อง access point ของ CISCO รุ่น WAP4410N ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

สอบถามเรื่อง access point ของ CISCO รุ่น WAP4410N ครับ

โพสต์โดย teerapol เมื่อ อังคาร 04 ก.ย. 2012 3:50 pm

ทางผมได้ลองค้นดูใน webbord ก็เจอกระทู้ที่ใกล้เคียงคือ viewtopic.php?f=4&t=13453
เจอปัญหาคล้ายกันคือ เจอสัญญาณ wifi แต่ ไม่สามารถ ออก internet ได้

โดยที่ของผมจะเป็น modem ADSL Router ของ 3bb ครับ รุ่น Billion Wireless G ADSL Router
ต้องการขยายสัญญาณ ให้ส่งไปได้ไกลมาก ขึ้น ซึ่งการ Set ที่ถูกต้องคือ ต้องเลืิอกเป้น 4. Wireless Client\Repeater ใช่ไหมครับ

ถ้าลอง disable security แล้วยังไม่ได้ มีวิธีตรวจสอบเบื้องต้นไหมครับ ว่าเกิดจากอะไร

เพิ่มเติมครับ Channel ของ modem 3bb กับ channel ของ AP ตรงกัน จะมีผลไหมครับ ( ตั้งเป็น channel 11 )

ปล. ต้องไปติดตั้งให้คนอื่น ลองไปแล้ว ทีนึงไม่ได้ เลย กลับมาลองใหม่ ครับ
teerapol

Re: สอบถามเรื่อง access point ของ CISCO รุ่น WAP4410N ครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 04 ก.ย. 2012 6:54 pm

teerapol เขียน:ทางผมได้ลองค้นดูใน webbord ก็เจอกระทู้ที่ใกล้เคียงคือ viewtopic.php?f=4&t=13453
เจอปัญหาคล้ายกันคือ เจอสัญญาณ wifi แต่ ไม่สามารถ ออก internet ได้

โดยที่ของผมจะเป็น modem ADSL Router ของ 3bb ครับ รุ่น Billion Wireless G ADSL Router
ต้องการขยายสัญญาณ ให้ส่งไปได้ไกลมาก ขึ้น ซึ่งการ Set ที่ถูกต้องคือ ต้องเลืิอกเป้น 4. Wireless Client\Repeater ใช่ไหมครับ

ถ้าลอง disable security แล้วยังไม่ได้ มีวิธีตรวจสอบเบื้องต้นไหมครับ ว่าเกิดจากอะไร

เพิ่มเติมครับ Channel ของ modem 3bb กับ channel ของ AP ตรงกัน จะมีผลไหมครับ ( ตั้งเป็น channel 11 )

ปล. ต้องไปติดตั้งให้คนอื่น ลองไปแล้ว ทีนึงไม่ได้ เลย กลับมาลองใหม่ ครับ

Wireless Client\Repeater ความหมายของโหมดนี้ก็คือให้ตัวไวเลสทำหน้าที่ไปบริดไร้สายที่ต้องการโดยอ้างอิงที่ SSDI(ชื่อไร้สาย) , MACADDRESS ของไร้สาย ที่ต้องการ - แล้วให้ตัวอุปกรณ์ขยายไร้สายเพิ่มขึ้นมาอีกทีนึง

Repeater mode

1. network ของตัวอุปกรณ์เซตยังไงครับ

ปกติรหัสไร้สายต้องปิดตัวต้นทาง - ปลายให้หมดก่อน แล้วเรื่องของ Channel ก็ควรตั้งให้ตรงกัน , ตัวBillion Wireless G ADSL Router เป็น G แต่ WAP4410N เป็น N เลยต้องปรับโหมดให้ตรงกันด้วยนะครับ B/G Only ถ้่ามีตรงนี้นะครับ
ส่วนการตรวจสอบว่าได้ไหม ให้ลองต่อเป็นสายแลนเข้าตัวที่ปลายทางว่าได้รับ ip จากต้นทางหรือไม่
หรือต่อที่ต้นทางแลัว ping ไปหา ip ที่ปลายทางว่าเจอหรือไม่ คงไม่งง นะครับ :D

ถ้าไม่ได้คงต้อง capture รูปตัว Billion Wireless G ADSL Router + กับ WAP4410N มาให้ดูละครับ

ปกติ ทางร้านจะแนะนำ พวกที่ลง Firmware DD-WRT ได้ไปครับจะดีกว่าครับ เช่น E4200 , wrt54gl ฯ รองรับกับ ตัว DD-WRT ครับและทำ REPEATER ได้ง่ายกว่า
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX