Linksys wag120n ต่อกับ tv samsung แล้วเล่นเนทไม่ได้ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

Linksys wag120n ต่อกับ tv samsung แล้วเล่นเนทไม่ได้ครับ

โพสต์โดย knot เมื่อ พฤหัสฯ. 09 ส.ค. 2012 9:35 am

ตอนนี้ผมใช้ plasma Samsung ps63c7000 อยู่ ต้องการที่จะต่อ internet โดยใช้ Tenda W150M รับสัญญาน wifi จาก Linksys wag120n แล้วต่อเข้า Samsung tv ด้วยสาย LAN ครับ
ผมก็ setup network ต่างๆตามคู่มือแล้ว แต่พอทำ InternetService Test ทุกอย่างผ่านหมด ยกเว้น Gateway Ping และมีข้อความขึ้นว่า
"Not Connected to the gateway...."
ซึ่งผมก็ทดลองเอาสาย LAN มาต่อตรงเข้าที่ notebook เพื่อลองเข้า internet ดูก็เข้าได้ปกติ แต่พอเอาสาย LAN มาเสียบเข้า tv กลับเข้า internet ไม่ได้ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ

ลองเปลี่ยน gateway และ dns เป็น 192.168.1.1 แล้วก็ยังไม่ได้ครับ
knot

Re: Linksys wag120n ต่อกับ tv samsung แล้วเล่นเนทไม่ได้ครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 09 ส.ค. 2012 12:45 pm

knot เขียน:ตอนนี้ผมใช้ plasma Samsung ps63c7000 อยู่ ต้องการที่จะต่อ internet โดยใช้ Tenda W150M รับสัญญาน wifi จาก Linksys wag120n แล้วต่อเข้า Samsung tv ด้วยสาย LAN ครับ
ผมก็ setup network ต่างๆตามคู่มือแล้ว แต่พอทำ InternetService Test ทุกอย่างผ่านหมด ยกเว้น Gateway Ping และมีข้อความขึ้นว่า
"Not Connected to the gateway...."
ซึ่งผมก็ทดลองเอาสาย LAN มาต่อตรงเข้าที่ notebook เพื่อลองเข้า internet ดูก็เข้าได้ปกติ แต่พอเอาสาย LAN มาเสียบเข้า tv กลับเข้า internet ไม่ได้ครับ

ลองเปลี่ยน gateway และ dns เป็น 192.168.1.1 แล้วก็ยังไม่ได้ครับ

ยังไงรบกวนแนปรูปใน บอร์ดนะครับเพราะถ้าไปฝากที่อื่นรูปอาจจะไม่อยู่แล้ว

วิธีการแนปไฟล์ข้อมูลหรือรูปภาพ บนเวปบอร์ด SYS2U Xpert Zone

จากทีสอบถามเข้ามาแล้วถ้าเราลองต่อ TV ตรงกับ WAG120N ละครับว่้าออก internet ที่ TV ได้ไหม

ตัว Tenda W150M ตั้ง Network อยู่วงเดียวกับ WAG120N เลยหรือเปล่า และโหมด Wireless ตัวโหมดนี้อะไรครับ
ลอง ping จาก คอมที่ต่ออยู่กับ WAG120N ไปหา TV 192.168.1.107 เจอไหม

ที่ TV เห็นส่วนของ DNS ลองปรับเป็น Auto ได้ไหม
ส่วน IP address ของเป็น 192.168.1.107 อันนี้ไม่ชนนะครับเพราะควรจะโดดไปให้อยู่ไกลๆ จา่กในวงที่แจก ip
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX