Wireless ของ WRT160NL มีปัญหาเมื่อลง Firmware DD-WRT

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

Wireless ของ WRT160NL มีปัญหาเมื่อลง Firmware DD-WRT

โพสต์โดย canconan เมื่อ พฤหัสฯ. 07 มิ.ย. 2012 11:20 pm

คือผมได้นำ WRT160NL มาอัพเกรด firmware DD-WRT ตามลิงค์ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=4&t=5217&sid=dae88a7c27a4f0bcfdc9f81f2aeba8fc
จากนั้นก็นำมาทำการ setting เพื่อ repeat สัญญาณ @TRUEWIFI ปรากฎว่าสัญญาณ wireless หลุดบ่อยมาก ผมจึงได้นำ WRT54GL มาทำการ setting เพื่อ repeat สัญญาณ @TRUEWIFI อีกตัวหนึ่งแล้วเทียบกัน ปรากฎว่าสัญญาณ wireless ของ WRT54GL นั้นลื่นไหลมากไม่มีสะดุดเลยแม้แต่น้อย

ดังภาพด้านล่างนี้จะเห็นได้ว่าในเวลา 5 นาที สัญญาณ wireless ของ WRT160NL นั้นหลุดไปถึง 4 ครั้งด้วยกัน
บางครั้งสัญญาณหายไปถึงเกือบ 3 นาที พอสัญญาณกลับมาไม่ถึง 2 นาทีสัญญาณก็หายไปอีกแล้วรอไปอีก 5 นาทีก็ยังไม่มา ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรครับ

dwrt160nl_ploblem3.png (120.7 KiB) เปิดดู 15498 ครั้ง
canconan

Re: Wireless ของ WRT160NL มีปัญหาเมื่อลง Firmware DD-WRT

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 08 มิ.ย. 2012 12:03 pm

canconan เขียน:คือผมได้นำ WRT160NL มาอัพเกรด firmware DD-WRT ตามลิงค์ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=4&t=5217&sid=dae88a7c27a4f0bcfdc9f81f2aeba8fc
จากนั้นก็นำมาทำการ setting เพื่อ repeat สัญญาณ @TRUEWIFI ปรากฎว่าสัญญาณ wireless หลุดบ่อยมาก ผมจึงได้นำ WRT54GL มาทำการ setting เพื่อ repeat สัญญาณ @TRUEWIFI อีกตัวหนึ่งแล้วเทียบกัน ปรากฎว่าสัญญาณ wireless ของ WRT54GL นั้นลื่นไหลมากไม่มีสะดุดเลยแม้แต่น้อย

ดังภาพด้านล่างนี้จะเห็นได้ว่าในเวลา 5 นาที สัญญาณ wireless ของ WRT160NL นั้นหลุดไปถึง 4 ครั้งด้วยกัน
บางครั้งสัญญาณหายไปถึงเกือบ 3 นาที พอสัญญาณกลับมาไม่ถึง 2 นาทีสัญญาณก็หายไปอีกแล้วรอไปอีก 5 นาทีก็ยังไม่มา ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรครับ

• อาการแปลกๆ นะครับ ปกติจะไม่หลุดนะครับ สัญญาณก็จะดีกว่า WRT54GL + ลอง upgrade firmware ตัวเดิมทับไปอีกรอบได้มั๊ยครับ จากนั้นลองกด RESET 30 วินาที แล้วลองอีกครั้งครับ แต่ถ้ายังหลุดๆ แบบนี้อยู่แนะนำให้ส่งเคลมสินค้าดีกว่าครับผม แล้วเอาตัวใหม่มาทำงานอีกครั้งครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: Wireless ของ WRT160NL มีปัญหาเมื่อลง Firmware DD-WRT

โพสต์โดย canconan เมื่อ ศุกร์ 08 มิ.ย. 2012 6:30 pm

sys2u เขียน:
canconan เขียน:คือผมได้นำ WRT160NL มาอัพเกรด firmware DD-WRT ตามลิงค์ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=4&t=5217&sid=f40ef9e3839a14ce28ed649bfd746838

• อาการแปลกๆ นะครับ ปกติจะไม่หลุดนะครับ สัญญาณก็จะดีกว่า WRT54GL + ลอง upgrade firmware ตัวเดิมทับไปอีกรอบได้มั๊ยครับ จากนั้นลองกด RESET 30 วินาที แล้วลองอีกครั้งครับ แต่ถ้ายังหลุดๆ แบบนี้อยู่แนะนำให้ส่งเคลมสินค้าดีกว่าครับผม แล้วเอาตัวใหม่มาทำงานอีกครั้งครับ

ผมลองลงทั้ง firmware ของทางบอร์ด และของที่โหลดจากเว็บ ddwrt โดยตรงก็เป็นเหมือนกันครับ
canconan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 08 มิ.ย. 2012 6:56 pm

เดี่ยวผมส่งไปให้ทาง Linksys เค้าดูนะครับผม + แต่เดาได้เลยว่าเค้าคงจะให้เคลมเปลี่ยนตัวใหม่ไปลองนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย canconan เมื่อ ศุกร์ 08 มิ.ย. 2012 10:10 pm

sys2u เขียน:เดี่ยวผมส่งไปให้ทาง Linksys เค้าดูนะครับผม + แต่เดาได้เลยว่าเค้าคงจะให้เคลมเปลี่ยนตัวใหม่ไปลองนะครับ :D

ผมพึ่งซื้อมาจากร้าน Hardware House สาขา ซีคอนฯ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง ไม่รู้ว่าเอาไปขอเคลมที่ร้านจะได้หรือป่าว หรือว่าจะต้องยกไปเคลมที่ศูนย์ linksys
canconan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 08 มิ.ย. 2012 10:25 pm

canconan เขียน:
sys2u เขียน:เดี่ยวผมส่งไปให้ทาง Linksys เค้าดูนะครับผม + แต่เดาได้เลยว่าเค้าคงจะให้เคลมเปลี่ยนตัวใหม่ไปลองนะครับ :D

ผมพึ่งซื้อมาจากร้าน Hardware House สาขา ซีคอนฯ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง ไม่รู้ว่าเอาไปขอเคลมที่ร้านจะได้หรือป่าว หรือว่าจะต้องยกไปเคลมที่ศูนย์ linksys

• อาาา ซื้อเฉี่ยวร้าน SYS2U ไป 10 เมตรเองครับ :D

• ถ้ายกไปที่ hardware house น่าจะช้านะครับ + แนะนำให้ส่งไปที่ศูนย์ของ SIS หรือ INGRAM (ต้องสอบถามทางร้านว่าสินค้าเป็นของ Distributor เจ้าไหนก่อนนะครับ) น่าจะเร็วกว่านะครับผม

• ส่งรายละเอียดมาที่อีเมล์ info@sys2u.com ได้เลยนะครับ เดี๋ยวทีมงานตามเรื่องให้นะครับผม เพราะอยากรู้เหมือนกันว่าเป็นที่ Hardware (Wireless Chipset) ของ WRT160NL หรือเปล่านะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย canconan เมื่อ ศุกร์ 08 มิ.ย. 2012 11:54 pm

• อาาา ซื้อเฉี่ยวร้าน SYS2U ไป 10 เมตรเองครับ :D

น่าเสียดายจริงๆครับ ไม่งั้นผมคงไม่ต้องพบกับปัญหาอย่างงี้ เพราะก่อนที่ผมจะซื้อ ผมเดินเข้าทั้งร้าน Hardware House, IT CITY, Banana IT แต่ก็ไม่มีเจ้าหน้าที่ร้านไหนที่ให้คำแนะนำได้เลย

• ถ้ายกไปที่ hardware house น่าจะช้านะครับ + แนะนำให้ส่งไปที่ศูนย์ของ SIS หรือ INGRAM (ต้องสอบถามทางร้านว่าสินค้าเป็นของ Distributor เจ้าไหนก่อนนะครับ) น่าจะเร็วกว่านะครับผม

คือให้ไปสอบถามที่ร้านที่ซื้อมา(Hardware House)ว่าเป็นของมาจาก SIS หรือ INGRAM แล้วก็เอาไปเคลมให้ถูกที่ ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ

• ส่งรายละเอียดมาที่อีเมล์ info@sys2u.com ได้เลยนะครับ เดี๋ยวทีมงานตามเรื่องให้นะครับผม เพราะอยากรู้เหมือนกันว่าเป็นที่ Hardware (Wireless Chipset) ของ WRT160NL หรือเปล่านะครับ :D

ผมได้ทำการส่ง S/N ไปให้ทาง E-Mail เรียบร้อยแล้วครับ
canconan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 09 มิ.ย. 2012 12:30 am

• ทีมงานได้รับ email ของ serial number แล้วนะครับผม ขั้นตอนต่อไปก็คือ -> คือให้ไปสอบถามที่ร้านที่ซื้อมา(Hardware House)ว่าเป็นของมาจาก SIS หรือ INGRAM แล้วก็เอาไปเคลมให้ถูกที่ ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ -> ถูกต้องครับผม :D
  • ขั้นตอนเยอะหน่อยนะครับ :D + เรื่องเคลมสินค้าของ Linksys นั้น ผมว่าค่อนข้าง OK นะครับ เพียงแต่อาจจะต้องแจ้งรายละเอียดให้เค้าทราบเท่านั้นเองครับผม

sys2u

โพสต์โดย canconan เมื่อ เสาร์ 09 มิ.ย. 2012 3:33 pm

จากลองที่นั่งๆดู Timing มีความเป็นได้หรือไม่ว่าไม่ได้เป็นที่ตัว Hardware แต่ใน Client Mode ของ WRT160NL พอสัญญาณที่เราไปเกาะ (ในที่นี้คือ @TRUEWIFI) นั้นหายไปตัว wireless ก็เลยหลุดไปด้วย แต่พอสัญญาณ (@TRUEWIFI) กลับมา wireless ก็กลับมาเช่นกัน ต่างกับ WRT54GL ที่เป็น Repeat Mode ถึงแม้สัญญาณต้นจะหายไปแต่ wireless ของเราก็ไม่หลุด

dwrt160nl_ploblem5.png (127.79 KiB) เปิดดู 15423 ครั้ง
canconan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 11 มิ.ย. 2012 3:08 am

canconan เขียน:จากลองที่นั่งๆดู Timing มีความเป็นได้หรือไม่ว่าไม่ได้เป็นที่ตัว Hardware แต่ใน Client Mode ของ WRT160NL พอสัญญาณที่เราไปเกาะ (ในที่นี้คือ @TRUEWIFI) นั้นหายไปตัว wireless ก็เลยหลุดไปด้วย แต่พอสัญญาณ (@TRUEWIFI) กลับมา wireless ก็กลับมาเช่นกัน ต่างกับ WRT54GL ที่เป็น Repeat Mode ถึงแม้สัญญาณต้นจะหายไปแต่ wireless ของเราก็ไม่หลุด

• ถ้าดูจากรูปก็เป็นไปได้นะครับ :D ชัดเลยทีเดียว ถ้าเป็นอย่างนี้ก็แสดงว่าในการทำงาน Client Mode ของ WRT160NL นั้น ถ้าสัญญาณต้นทางหลุดไป (TrueWifi หลุดไป) ก็จะมีผลทำให้ Virtual Interface ที่เราสร้างขึ้นมาใหม่ของ WRT160NL หลุดไปด้วยครับ -> หลุดทั้งในส่วนของ Wireless WAN Interface ที่ไป bridge สัญญาณกับ TrueWifi และ Virtual Interface ที่มาปล่อยภายในของเรา

• ดังนั้นจริงๆ แล้วที่ WRT54GL + DD-WRT สัญญาณไม่หลุดไปนั้น น่าจะเป็นที่โหมด Repeater นั้น ถึงแม้ว่า Wireless WAN Interface ของ WRT54GL กับ TrueWifi จะหลุดไป แต่ไม่มีผลไปกระทบกับสัญญาณ Virtual Interface ที่ WRT54GL สร้างขึ้นมาใหม่เหมือนกับของ WRT160NL ก็เป็นไปได้ครับ :D

• ถ้าไม่ได้กราฟมาเปรียบเทียบกันชัดๆ เป็น time line น่าจะวิเคราะห์ยากเหมือนกันนะครับผม :D

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX