Wireless ของ WRT160NL มีปัญหาเมื่อลง Firmware DD-WRT

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

Re: Wireless ของ WRT160NL มีปัญหาเมื่อลง Firmware DD-WRT

โพสต์โดย missyoualot เมื่อ พุธ 25 ก.ค. 2012 11:08 pm

ผมลองที่ออฟฟิตใช้ E4200 ลองแต่ สัญญาณทีนี่น้อยมากครับ redirec ไปบ้างไม่ไปบ้าง เดี่ยวจะไปลองที่ร้านที่ซีคอนให้อีกทีนะครับ ต้องขอโทดด้วยที่หายไปครับ

ขอบคุณมากครับ ที่สละเวลาช่วยทดสอบให้ ผมยังคงรอผลการทดสอบอยู่นะครับ

นับถือครับ
missyoualot

Re: Wireless ของ WRT160NL มีปัญหาเมื่อลง Firmware DD-WRT

โพสต์โดย missyoualot เมื่อ อังคาร 07 ส.ค. 2012 12:01 am

missyoualot เขียน:
ผมลองที่ออฟฟิตใช้ E4200 ลองแต่ สัญญาณทีนี่น้อยมากครับ redirec ไปบ้างไม่ไปบ้าง เดี่ยวจะไปลองที่ร้านที่ซีคอนให้อีกทีนะครับ ต้องขอโทดด้วยที่หายไปครับ

ขอบคุณมากครับ ที่สละเวลาช่วยทดสอบให้ ผมยังคงรอผลการทดสอบอยู่นะครับ

นับถือครับ

หายเงียบไปเลยครับ
missyoualot

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 09 ส.ค. 2012 11:58 am

นับถือครับ

หายเงียบไปเลยครับ

ต้องขอโทดด้วยครับที่ไม่ได้เข้ามาตอบ

ผมลองให้ทั้งที่ออฟฟิตและร้าน ก็เป็นเหมือนกัน true คงบล้อกการทำให้เครื่องลูกค้า Lease Time ผมลองหาวิธีก็ยังไม่ครับตอนนี้
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

โพสต์โดย missyoualot เมื่อ พุธ 19 ก.ย. 2012 2:14 pm

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ขุดเอากระทู้นี้ขึ้นมา เพราะไม่รู้จะไปตั้งคำถามที่ไหน และคิดว่ามันเกี่ยวข้องกับกระทู้นี้

ผมมี Router ของ Linksys อยู่ 2 ตัว คือ WRT54GL กับ WRT160NL ทั้ง 2 ตัวอัพ Firmware ของ DD-WRT แล้ว

WRT54GL อัพ Firmware Version - DD-WRT v24-sp2 (04/08/09) std - build 11886M NEWD Eko

WRT160NL อัพ Firmware Version - DD-WRT v24-sp2 (02/24/10) std - build 13977 (ตัวเดียวกับของ SYS2U)

2 ตัวนี้เอามาทำ repeater กัน เพื่อขยายสัญญาณ

ปัญหามีอยู่ว่า ผมเอาโทรศัพท์มือถือมาเกาะ ตอนที่เกาะอยู่กับ WRT54GL ไม่มีปัญหาอะไรเลย เปิด WiFi ปุ๊บก็เกาะติดปั๊บ แล้วก็ไม่หลุดเลย ลองใช้เป็นวันก็ไม่หลุด แต่พอเอาโทรศัพท์ไปเำกาะกับ WRT160NL (เนื่องจากต้องย้ายไปอีกพื้นที่นึงที่อยู่ในโซนของ WRT160NL) ปรากฏว่าพอเปิด WiFi มันก็ไปเกาะให้นะครับ แต่ดูเหมือนช้ากว่าหน่อย พอเกาะได้ สักพักก็หลุด แล้วก็เกาะใหม่ เป็นอย่างนี้ตลอด เำกาะไม่เคยสำเร็จเลย ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ Router ก็ยี่ห้อเดียวกัน แค่คนละรุ่น ช่วยแนะนำด้วยครับ
missyoualot

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 19 ก.ย. 2012 4:20 pm

missyoualot เขียน:ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ขุดเอากระทู้นี้ขึ้นมา เพราะไม่รู้จะไปตั้งคำถามที่ไหน และคิดว่ามันเกี่ยวข้องกับกระทู้นี้

ผมมี Router ของ Linksys อยู่ 2 ตัว คือ WRT54GL กับ WRT160NL ทั้ง 2 ตัวอัพ Firmware ของ DD-WRT แล้ว

WRT54GL อัพ Firmware Version - DD-WRT v24-sp2 (04/08/09) std - build 11886M NEWD Eko

WRT160NL อัพ Firmware Version - DD-WRT v24-sp2 (02/24/10) std - build 13977 (ตัวเดียวกับของ SYS2U)

2 ตัวนี้เอามาทำ repeater กัน เพื่อขยายสัญญาณ

ปัญหามีอยู่ว่า ผมเอาโทรศัพท์มือถือมาเกาะ ตอนที่เกาะอยู่กับ WRT54GL ไม่มีปัญหาอะไรเลย เปิด WiFi ปุ๊บก็เกาะติดปั๊บ แล้วก็ไม่หลุดเลย ลองใช้เป็นวันก็ไม่หลุด แต่พอเอาโทรศัพท์ไปเำกาะกับ WRT160NL (เนื่องจากต้องย้ายไปอีกพื้นที่นึงที่อยู่ในโซนของ WRT160NL) ปรากฏว่าพอเปิด WiFi มันก็ไปเกาะให้นะครับ แต่ดูเหมือนช้ากว่าหน่อย พอเกาะได้ สักพักก็หลุด แล้วก็เกาะใหม่ เป็นอย่างนี้ตลอด เำกาะไม่เคยสำเร็จเลย ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ Router ก็ยี่ห้อเดียวกัน แค่คนละรุ่น ช่วยแนะนำด้วยครับ

• ลองเข้าไปปรับ Channel Width ของ WRT160NL ให้เป็น AUTO ดูนะครับผม แล้วทดสอบอีกทีนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย missyoualot เมื่อ พฤหัสฯ. 20 ก.ย. 2012 4:41 am

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

ผมพยายามไปปรับ Channel Width ให้เป็น Auto ตามที่แนะนำแล้ว แต่ว่า Firmware ตัวที่ใช้อยู่ของ SYS2U มันไม่มีให้ตั้งเป็น Auto ครับ

มีให้เลือกตามนี้ครับ

Dynamic (20/40MHz)
Turbo (40MHz)
Full (20MHz)
Half (10 MHz)
Quarter (5 MHz)

ไม่ทราบว่าควรจะเลือกตัวไหนครับ รบกวนด้วยนะครับ
missyoualot

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 21 ก.ย. 2012 12:58 am

missyoualot เขียน:ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

ผมพยายามไปปรับ Channel Width ให้เป็น Auto ตามที่แนะนำแล้ว แต่ว่า Firmware ตัวที่ใช้อยู่ของ SYS2U มันไม่มีให้ตั้งเป็น Auto ครับ

มีให้เลือกตามนี้ครับ

Dynamic (20/40MHz)
Turbo (40MHz)
Full (20MHz)
Half (10 MHz)
Quarter (5 MHz)

ไม่ทราบว่าควรจะเลือกตัวไหนครับ รบกวนด้วยนะครับ

• ปรับเป็น Dynamic (20/40MHz) แล้วทดสอบอีกทีเลยครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย missyoualot เมื่อ ศุกร์ 21 ก.ย. 2012 3:06 am

ขอบคุณมากๆ ครับ

คือผมอยากจะบอกว่า ผมตั้งค่าไว้ที่ Dynamic (20/40MHz) ตั้งแต่แรกแล้วครับ หลังจากอัพ Firmware เสร็จ ผมก็ตั้งค่า Channel Width เป็น Dynamic (20/40 MHz) เลย แล้วก็ใช้มาตลอด

ส่วนในโทรศัพท์มือถือ ผมก็ได้ตั้งค่า WiFi ให้เป็น Always On เพื่อไม่ให้มัน Sleep เวลาหน้าจอดับ

แต่ผลลัพธ์ก็เหมือนเดิมครับ พอเปิด WiFi มันหา AP เจอ ก็ให้มัน connect มันก็เกาะได้นะครับ ที่หน้าจอโทรศัพท์มันขึ้นมาว่า Obtain IP Address สักพักก็เปลี่ยนไปเป็น Connected จากนั้นไม่นาน สัญลักษณ์ WiFi บนโทรศัพท์ก็หายไป เข้้าไปดูในเมนู มันก็ขึ้น Obtain IP Address อีกสักพักก็ Connected แล้วก็หลุด เป็นอย่างนี้เรื่อยไป เกาะหลุด เกาะหลุดตลอด

รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
missyoualot

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 21 ก.ย. 2012 11:48 am

missyoualot เขียน:ขอบคุณมากๆ ครับ

คือผมอยากจะบอกว่า ผมตั้งค่าไว้ที่ Dynamic (20/40MHz) ตั้งแต่แรกแล้วครับ หลังจากอัพ Firmware เสร็จ ผมก็ตั้งค่า Channel Width เป็น Dynamic (20/40 MHz) เลย แล้วก็ใช้มาตลอด

ส่วนในโทรศัพท์มือถือ ผมก็ได้ตั้งค่า WiFi ให้เป็น Always On เพื่อไม่ให้มัน Sleep เวลาหน้าจอดับ

แต่ผลลัพธ์ก็เหมือนเดิมครับ พอเปิด WiFi มันหา AP เจอ ก็ให้มัน connect มันก็เกาะได้นะครับ ที่หน้าจอโทรศัพท์มันขึ้นมาว่า Obtain IP Address สักพักก็เปลี่ยนไปเป็น Connected จากนั้นไม่นาน สัญลักษณ์ WiFi บนโทรศัพท์ก็หายไป เข้้าไปดูในเมนู มันก็ขึ้น Obtain IP Address อีกสักพักก็ Connected แล้วก็หลุด เป็นอย่างนี้เรื่อยไป เกาะหลุด เกาะหลุดตลอด

รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

• ถ้าลองเปลี่ยนไปใส่ Fixed IP Address เลยละครับ จะสามารถใช้งานได้มั๊ยครับผม ? เราก็เข้าไปที่ Properties ของ Wireless Adapter ที่เราใช้งานอยู่ จากนั้นก็กำหนด IP Address / Mask / DNS / Gateway ใส่เข้าไปเลยครับ แล้วลิงใช้งานดูสามารถใช้งานได้มั๊ยครับ ?

sys2u

โพสต์โดย missyoualot เมื่อ ศุกร์ 21 ก.ย. 2012 5:36 pm

ขอบคุณมากๆ ครับ ผมจะลองทำตามคำแนะนำดูครับ ว่าผลลัพธ์จะเป็นยังไง

แต่สิ่งที่ยังค้างคาใจอยู่คือ

1. ทำไมไปเำกาะักับ WRT54GL ซี่งอยู่พื้นที่ที่ติดกัน แล้วก็อยู่บนระบบ network เดียวกัน ไม่มีปัญหาอะไรเลย ไม่จำเป็นต้อง Fix IP Address

2. ลองเอาไปเกาะกับ WiFi ที่อื่นตามสถานที่ต่างๆ เช่น บ้านเพื่อน ร้านค้า .... ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยเช่นกัน ไม่จำเป็นต้อง Fix IP Address แต่พอเอากลับมาเกาะกับ WRT160NL ก็เป็นเหมือนเดิม

3. ถ้า Fix IP Address ไปแล้ว เวลาจะไปเกาะกับ AP ที่อื่น ก็ต้องมาเอา Fix IP ออกก่อนถึงจะเกาะได้ใช่ไหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ
missyoualot

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX