วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 สำหรับ Linksys WRT54G2

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 สำหรับ Linksys WRT54G2

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 06 ต.ค. 2008 4:18 pm

รูปภาพ วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 สำหรับ Linksys WRT54G2 (KB031)
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

* เฉพาะอุปกรณ์ Linksys WRT54G2 v1.0 เท่านั้น (Broadcom Chipset)

ในกรณีที่เป็น Linksys WRT54G2 v1.1 (Atheros Chipset) จะต้องใช้ v24 sp2 - build 1399

คำถาม
1. ถ้าต้องการจะอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 ลงบนอุปกรณ์ Linksys WRT54G2 จะสามารถทำได้หรือไม่ อย่างไร?

คำตอบ
อุปกรณ์ Linksys WRT54G2 Wireless-G Broadband Router ตัวเล็กสุดของ Linksys By Cisco มีวัตถุประสงค์ที่ผลิตออกมาเพื่อทำราคาถูกแข่งขันกับแบรนด์ระดับล่างที่กำลังต่อสู้เรื่องราคากันอย่างสนุกสนาน

โดย Linksys By Cisco คาดว่าจะสามารถเข้าไปมีส่วนแบ่งทางการตลาดในระดับล่างมากยิ่งขั้น ดังนั้นเมื่อโจทย์ด้านราคามาเป็นตัวกำหนดสินค้า จึงหลีกเลี่ยงไปไม่ได้เลยที่จะต้องปรับสเปคของอุปกรณ์ให้มีขนาดย่อมเยาลงมาตามราคาที่ต้องการจำหน่าย

Linksys WRT54G2 Wireless-G Broadband Router มาพร้อมด้วยชิบ Broadcom BCM5354@240MHz 8MB/2MB ซึ่งถ้าพิจารณาเฉพาะ CPU แล้ว ถือว่าใช้ได้เลยทีเดียว แต่ที่ลดลงไปคือ Flash Memory และ RAM แต่สิ่งที่มาทดแทนนั้นก็เรียกได้ว่าพอสมควรทีเดียว นั่นคือ Linksys WRT54G2 สามารถอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT v24 เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการทำงานได้อย่างรุ่นพี่ทั้งหลาย แต่กรรมวิธีออกจะยุ่งยากซักหน่อย แต่ก็ดีกว่าทำอะไรไม่ได้เลย จริงมั๊ยครับ ?

ดังนั้นบทความต่อไปนี้ จะแสดงรายละเอียดวิธีการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 ลงบนอุปกรณ์ Linksys WRT54G2 ดังต่อไปนี้ครับ

รูปภาพ

ข้อมูลเบื้องต้นก่อนการติดตั้ง
  1. ดาวน์โหลดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 และโปรแกรมที่จำเป็นสำหรับการอัพเกรด Linksys WRT54G2
  2. อุปกรณ์ Linksys WRT54G2 - Wireless-G Broadband Router
  3. เครื่องคอมพิวเตอร์ IBM ThinkPad + Windows XP Professional SP2 + Wireless-G Built-in 54 Mbps

ขั้นตอนที่ 1 เตรียมอุปกรณ์ Linksys WRT54G2 กับเครื่องคอมพิวเตอร์ก่อนการอัพเกรด

1. กำหนด IP Address ของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้ในการติดตั้งเฟิร์มแวร์ให้เป็น 192.168.1.10 / 255.255.255.0

2. เสียบปลั๊กไฟฟ้า จากนั้นเชื่อมต่ออุปกรณ์ Linksys WRT54G2 เข้ากับเครื่องคอมพิวเตอร์โดยใช้สายแลนต่อจาก ‘พอร์ท LAN’ มาเข้ากับ พอร์ทแลนของเครื่องคอมพิวเตอร์

* ข้อควรระวัง - ปิดโปรแกรมบราวเซอร์ทุกชนิดก่อนเริ่มขั้นตอนต่อไป เพราะอาจทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์เกิดอาการ Not Responding

3. เปิดโปรแกรม TFTP Server (tftp.exe) เพื่อส่งไฟล์เฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 ไฟล์ที่ 1 ให้กับ Linksys WRT54G2 โดยกำหนดพารามิเตอร์ดังนี้
    • กำหนด Server = '192.168.1.1'
    • กำหนด Password - 'admin'
    • กดปุ่ม 'File' จากนั้นเลือกไปที่ไฟล์ 'VxWorksPrep-G2V1.bin' จากนั้นกดปุ่ม 'Upgrade'
      รอการอัพเกรดประมาณ 60 วินาที จนกระทั่งอุปกรณ์ Linksys WRT54G2 ทำการ reboot ตัวเอง
      * ในกรณีที่อุปกรณ์ไม่ reboot อัตโนมัติให้ท่านทำการ manual reboot โดยการกดปุ่ม 'Reset' ค้างไว้ประมาณ 30 วินาที

รูปภาพ

รูปภาพ
    รูปภาพ
    จากรูป เปิดโปรแกรม TFTP Server, เลือกไฟล์ 'VxWorksPrep-G2V1.bin', อัพเกรดไฟล์ที่ 1 เสร็จเรียบร้อย

4. เปิดโปรแกรม TFTP Server (tftp.exe) เพื่อส่งไฟล์เฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 ไฟล์ที่ 2 ให้กับ Linksys WRT54G2 โดยกำหนดพารามิเตอร์ดังนี้
    • กำหนด Server = '192.168.1.1'
    • กดปุ่ม 'File' จากนั้นเลือกไปที่ไฟล์ 'VxWorksKiller-G2V1.bin' จากนั้นกดปุ่ม 'Upgrade'
      รอการอัพเกรดประมาณ 120 วินาที จนกระทั่งอุปกรณ์ Linksys WRT54G2 ทำการ reboot ตัวเอง
      * ในกรณีที่อุปกรณ์ไม่ reboot อัตโนมัติให้ท่านทำการ manual reboot โดยการกดปุ่ม 'Reset' ค้างไว้ประมาณ 30 วินาที

รูปภาพ

จากรูป เปิดโปรแกรม TFTP Server, เลือกไฟล์ 'VxWorksKiller-G2V1.bin', อัพเกรดไฟล์ที่ 2 เสร็จเรียบร้อย

5. เปิดโปรแกรม TFTP Server (tftp.exe) เพื่อส่งไฟล์เฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 ไฟล์ที่ 3 ให้กับ Linksys WRT54G2 โดยกำหนดพารามิเตอร์ดังนี้
    • กดปุ่ม 'File' จากนั้นเลือกไปที่ไฟล์ 'dd-wrt.v24-10709_NEWD_micro.bin' จากนั้นกดปุ่ม 'Upgrade'
      รอการอัพเกรดประมาณ 180 วินาที จนกระทั่งอุปกรณ์ Linksys WRT54G2 ทำการ reboot ตัวเอง 2 ครั้ง
      * ในกรณีที่อุปกรณ์ไม่ reboot อัตโนมัติให้รอประมาณ 60 วินาที จากนั้นให้ท่านทำการ manual reboot โดยการกดปุ่ม 'Reset' ค้างไว้ประมาณ 30 วินาที

รูปภาพ

จากรูป เปิดโปรแกรม TFTP Server, เลือกไฟล์ 'dd-wrt.v24-10709_NEWD_micro.bin', อัพเกรดไฟล์ที่ 3 เสร็จเรียบร้อย

ขั้นตอนที่ 2 ทดสอบการใช้งาน DD-WRT V24 SP2 กับอุปกรณ์ Linksys WRT54G2
  1. เปิดโปรแกรมบราวเวอร์ ‘Internet Explorer’ หรือ ‘Mozilla Firefox’ หรือ ‘Google Chrome’ จากนั้นพิมพ์ที่ ‘Address Bar’ = ‘192.168.1.1’ จะปรากฏหน้าจอเมนูหลัก ของ DD-WRT

รูปภาพ

2. ระบุ Username และ Password ของอุปกรณ์ Linksys WRT54G2 ใหม่ตามต้องการ จากตัวอย่างจะระบุเป็น Username = ‘admin' และ Password = ‘sys2u’ จากนั้นกดปุ่ม ‘Change Password’

รูปภาพ

3. หน้าจอเมนูหลัก DD-WRT V24 SP2

รูปภาพ

4. ทดสอบการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต โดยการเชื่อมต่อกับ ADSL Modem Linksys AM300 ที่ความเร็ว 1.00 Mbps/512 Kbps โดยความเร็วจากการทดสอบอยู่ในเกณฑ์ปกติ

รูปภาพ

เพียงเท่านี้เป็นอันเสร็จเรียบร้อย ท่านสามารถใช้งาน DD-WRT V24 บนอุปกรณ์ Linksys WRT54G2 ซึ่งมาพร้อมความเร็ว 802.11g 54 Mbps (108 Mbps Turbo Mode), 4 พอร์ท 10/100 Mbps, ชิบเซ็ต Broadcom BCM5354@240MHz 8MB/2MB (8/2) พร้อมทั้งความสามารถอย่างล้นเหลือของ DD-WRT ได้อย่างสะดวกสบายครับ

รายการอุปกรณ์ในการติดตั้ง
1. Linksys WRT54G2 Wireless Router (Upgradable with 3rd Party)
2. IBM ThinkPad + Windows XP Professional SP2 + Wireless-G Built-in 54 Mbps

จบบทความ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 สำหรับ Linksys WRT54G2

โพสต์โดย nextzy เมื่อ ศุกร์ 28 พ.ย. 2008 3:03 pm

firmware DD-WRT มันดีกว่าของเดิมที่มีมายังไงอ่ะครับ

อยากลองเล่น อยากรู้ก่อนว่ามันจะดีขึ้นกว่าของเก่ายังไง

จะได้ตัดสินใจว่าจะอัพดีไหม

ขอบคุณครับ
nextzy

Re: วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 สำหรับ Linksys WRT54G2

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 28 พ.ย. 2008 6:48 pm

nextzy เขียน:firmware DD-WRT มันดีกว่าของเดิมที่มีมายังไงอ่ะครับ

อยากลองเล่น อยากรู้ก่อนว่ามันจะดีขึ้นกว่าของเก่ายังไง

จะได้ตัดสินใจว่าจะอัพดีไหม

ขอบคุณครับ

ตอบ คุณ nextzy
ข้อดีของฟังก์ชั่นทีมีระบบในการ UPgrade Firmware จะมีข้อดีในเรื่องของ
  1. ฟังก์ชั่นของการใช้งานเพิ่มมากขึ้น เช่น ทำ VPN ได้ , โหมด Wirelss มีมากขึ้น(Repeator,WDS,Client,AP) , ตั้งเวลาในการรีบูทระบบได้เพื่อลดความร้อนทบนตัว ซีพียูที่กำลังทำงานหนักๆ อยู่ให้ลดลง
  2. ปรับเพิ่มกำลังส่งในระบบ Wireless เพื่อเพิ่มความเข็มที่ตัวรับได้ดีขึ้น
  3. ทำ PPTP SERVER หรือ PPTP Client ในระบบ Router ได้
  4. กำหนดสิทธิในการใช้งาน Wireless MAC Filter ได้มากขึ้น
  5. รองรับฟังก์ชั่น Hotspot ที่ใช้งาน
  6. ระบบ srvice เพิ่มการใช้มากขึ้น
  7. ฟังก์ชั่น Port Forwarding สามารถเพิ่มได้เยอะขึ้น
  8. รองรับระบบ DMZ ระบบ Qos

รายละเอียดที่บอกมาข้างต้นบาง Firmware อาจมีฟังก์ชั่นที่แตกต่างกันออกไปขึ้นกับการนำไปใช้งานนะครับ
ซึ่งส่วนมากเขาจะอัพไปเพื่อเพิ่มกำลังส่งให้ไกลขึ้นนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย toto555 เมื่อ ศุกร์ 27 มี.ค. 2009 2:12 pm

ผมลองอัพแล้วดูมัน fail อ่ะ ครับ ผมทำตามขั้นตอน ไม่ทราบว่าตอนUpdate เฟิร์มแวร์ ต้องReset ตัวRouter ให้เป็นค่าเดิมก่อนไหมครับผม
toto555

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 27 มี.ค. 2009 3:27 pm

toto555 เขียน:ผมลองอัพแล้วดูมัน fail อ่ะ ครับ ผมทำตามขั้นตอน ไม่ทราบว่าตอนUpdate เฟิร์มแวร์ ต้องReset ตัวRouter ให้เป็นค่าเดิมก่อนไหมครับผม

• ลอง Reset ก็ได้ครับ เพราะว่าโดยปกติเวลาอัพเกรดเฟิร์มแวร์จะทำไปเลยครับ

sys2u

โพสต์โดย toto555 เมื่อ อาทิตย์ 29 มี.ค. 2009 5:14 pm

ผมลองReset กลับไปสู่ค่าDefault แล้ว มันก็ยังFail อยู่อ่ะครับ ผมไม่ทราบว่าจะผมจะมีวิธีแก้บ้างไหมคับ ผมใช้รุ่นนี้มีปันหาคือว่าเวลาเล่นเนทไปสักพัก แล้วเนทจะอึดไปโดยบริยาย (โดยที่ทางISP ว่าสัญญาณผมปกติดีครับ) ถ้าให้เนทดีเหมือนเดิมต้องถอดปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่ ครับ เนทถึงจะลื่นเหมือนเดิมครับ
ปล.รบกวนAdminด้วยนะครับ
toto555

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 29 มี.ค. 2009 6:16 pm

toto555 เขียน:ผมลองReset กลับไปสู่ค่าDefault แล้ว มันก็ยังFail อยู่อ่ะครับ ผมไม่ทราบว่าจะผมจะมีวิธีแก้บ้างไหมคับ ผมใช้รุ่นนี้มีปันหาคือว่าเวลาเล่นเนทไปสักพัก แล้วเนทจะอึดไปโดยบริยาย (โดยที่ทางISP ว่าสัญญาณผมปกติดีครับ) ถ้าให้เนทดีเหมือนเดิมต้องถอดปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่ ครับ เนทถึงจะลื่นเหมือนเดิมครับ
ปล.รบกวนAdminด้วยนะครับ

• ตอนนี้ Fail ที่ขั้นตอนไหนครับ ? แล้วมีส่วนไหนที่ไม่เหมือนกับตัวอย่างแบบเป๊ะๆ บ้างครับ ?

sys2u

โพสต์โดย cartoonlove เมื่อ อังคาร 02 มิ.ย. 2009 8:44 pm

สมมุติว่า ถ้าผมทำการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 แล้วอยากจะกลับมาเฟิร์แวรร์ เดิม ทำได้หรือเปล่าคับ

แล้วทำอย่างไงครับ (ถ้าทำได้) ช่วยแนะนำด้วยครับ

^^
cartoonlove

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 02 มิ.ย. 2009 9:04 pm

cartoonlove เขียน:สมมุติว่า ถ้าผมทำการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 แล้วอยากจะกลับมาเฟิร์แวรร์ เดิม ทำได้หรือเปล่าคับ

แล้วทำอย่างไงครับ (ถ้าทำได้) ช่วยแนะนำด้วยครับ

^^

• สำหรับอุปกรณ์ Linksys WRT54G2 ตัว firmware เดิมq ของมันจะทำงานอยู่บน VxWork ดังนั้นในกรณีที่เราทำการ upgrade ให้กลายมาเป็น DD-WRT จะไม่สามารถ revert กลับไปเป็น Original Firmware ของเดิมได้ครับ :D

* ยกเว้นแต่พังแล้วส่ง claim สินค้ากับ Linksys ครับ

sys2u

โพสต์โดย cartoonlove เมื่อ อังคาร 02 มิ.ย. 2009 10:02 pm

ถามอีกอย่างนะครับ

คือตอนนี้เครื่องผม มันกำหนดค่าต่าง ๆ ตามเวปแล้วแต่มัน ชอบไม่ต่อ internet ครับ เข้าไปดูใน status มันก็ไม่ connect แล้วถ้าคลิก ให้ connect ก็ ไม่ connect งงกับมันจริง ๆ หรือว่ามันคงจะลวนแล้วต้องไปส่งซ่อมดีกว่า
cartoonlove

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX